Main Menu

ไปขนส่งโอนรถกันเถอะ...

เริ่มโดย Runingguy, กันยายน 29, 2008, 11:17:53 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

pp20000

ขอถามนะครับ ขอโทษด้วยที่ถามจุกจิก

1.อายุกี่ปีถึงจะโอนเป็นชื่อเราได้
2.ถ้าสีรถปัจุบันเปนอีกสีแต่ไนเล่นเปนอีกสี จะโอนหรือขานได้ไหม
3.เราต้องไปทค่ไหนบ้าง ทำอะไรบ้าง ไครไปบ้าง สมมุติ รถเปนของอาผม ผมซื้มา แล้วถ้าจะขายต้องทำไงบ้าง
อาผมยังไม่โอนมาไห้ผม สมมุตนะ
ขอโทษนะทค่ถามจุกจิก แต่ไม่รู้จริงๆ
สุรศักดิ์ นิชรอด 899/1-2 ม.1 ต.ท่าตะโก
อ.ท่าตะโก จ.นครสวรรค์ 60160
0913832623  น้องพี
ระเบิดแดชแว้นๆ มาดูกันครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,132989.msg2314680.html#msg2314680
วิธ๊เชื่อมพาสติกบ้านๆ ><
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=97350.new

ZAAKA

นานแล้วนะกะทู้นี้ แต่ผมไปโอนรถมาเองสองคันละ
พอดีผมมาหาข้อมูลถ้าเจ้าของเก่าเสียชีวิตเราจาโอนยังไง
แต่ผมขายเป็นโครงแค้งเล่มไปละ ผมตามใบมรณะบัตรมาใด้ละ
กะบัตรลูกสาวที่เป็นทายาท เราสามารถแจ้งโอนมาเลยได้รึเปล่า
รึต้องโอนเป็นชื่อลูกสาวแล้วค่อยมาเป็นชื่อเราอิกทีนึง
ผมถามเผื่อไว้เสยๆเด้อ

SIRI

เมื่อเร็วๆนี้ไปโอนที่ขนสาขาขนส่งฯ เขาปิดเล่มระงับทะเบียนและเก็บป้ายทะเบียนเก่าคืน  และบอกให้ไปโอนและจดทะเบียนที่ตัวขนส่งใหญ่ในจังหวัด ผมก็โทรไปถามที่ขนส่งใหญ่ว่า...ที่สาขาตรวจสภาพรถจดทะเบียนใหม่
 ไม่ได้หรือ เขาบอกไม่ได้ต้องเอารถมาตรวจสภาพ และจดทะเบียนที่ขนส่งจังหวัดเท่านั้น
  ผมถามว่าทำไมเขาตอบว่ามันเป็นกฏ รถที่จดทะเบียนแล้ว ต้องโอนที่ขนส่งจังหวัดเท่านั้น

SIRI

ต่อ...ผมจึงถามอีกว่า...ผมอยู่ท่ามะกา จะต้องขี่รถไปโอนที่ตัวเมืองกาญฯ ระยะทางประมาณ 30km.แล้วผมถูกยึดป้ายคืนไปแล้ว...ผมจะรอดไหมครับ???   เจ้าหน้าที่ตอบมาว่า ก็บอกตำรวจว่าจะไปขนส่ง...พี่ตำรวจเค้าจะเชื่อผมหรือ...   หรือไม่ก็ใส่รถกระบะมาก็ได้   อ้อ...ผมต้องมีรถกระบะด้วยนะ
     ผมมันคนเรื่องเย๊อะ...จึงถามว่าถ้าผมอยู่ทองผาภูมิ....สังขระบุรี...หรือเลาขวัญ และไม่มีรถกระบะจะทำยังไง???...(ความจริงผมรู้ว่าจะทำไง แต่อยากรู้คำตอบ)

SIRI

ตอนจบ...ผมถามต่ออีกว่า...ทำไมต้องให้ชาวบ้านลำบากลำบนขนาดนี้ ทั้งที่ขนส่งสาขาอยู่ไม่ไกลเท่าไร กาญจนบุรีไม่ใช่จังหวัดเล็กๆ หรือจังหวัดใหญ่อื่นๆก็ตามที่บางอำเภอ ห่างจากตัวจังหวัดเกิน 100Km
  คำตอบคือ...ก็มันเป็นกฏระเบียบ (กฏนี่มันเกิดมาพร้อมประเทศเราเลยหรือ มันเปลี่ยนเพื่อความสะดวกของชาวบ้านไม่ได้หรือ อย่างนี้นี่เองที่ชาวบ้าน ตาสี ตาสา ถึงไม่ค่อยไปโอนรถกัน พอเกิดคดีก็ตามหาเจ้าของไม่ได้)
เดี๋ยวหาเวลาว่าง จะไปโอนให้เรียบร้อยดีกว่า บัตรเจ้าของหมดแล้ว ดีที่พี่เขาอยู่ไม่ไกลไปขอมาใหม่แล้ว....ผมก็บ่นไปยังไงก็ต้องทำตามกฏ  ???