Main Menu

rc100 ไฟหน้าขาด

เริ่มโดย diowy12, มีนาคม 15, 2015, 01:06:42 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

diowy12

ผมต่อหลอดไฟตามวงจร แล้วลองสตาร์ทแล้วเร่งเครื่องแรงๆ หลอดขาด ก่อนจะลองหลอดไฟ ผมสตาร์ทแล้วเอามิเตอร์วัดไฟ ตั้งเอซีโวลท์ วัดไฟดู เวลาเดินเบาประมาณ 6 โวลท์ พอเร่งๆมากๆ ก็ขึ้นถึง 20 กว่าโวลท์
ผมอยากทราบว่าปกติหลอดไฟหน้า  rc100 ใช้กี่โวลท์ ครับ ผมเคยต่อไฟ ของ a100 ยิ่งเร่งยิ่งแจ่มหลอดไม่ขาด

kaitun

rc100ใช้กับไฟ6vครับ rcมีเกย์วัดน้ำมันด้วยน่าจะมีแบตถ่วงไว้สักลูกนึง6vครับ(มีแบตไม่ขาดแน่) ???

diowy12

ครับๆๆ จะลองครับ ขอบคุณครับ

diowy12

งั้นต้องรอซื้อแบต และทำระบบชาร์จให้สมบูรณ์ก่อน ครับ

kaitun

ผมใช่แบตแห้งที่ใช้ส่องกบตราหัวอินเดียแดง6v ลูก100หน่อยๆปิดช่องไปเลยไม่ต้องดูแลครับ :D

diowy12

ตอนนี้ผมไล่สายไฟดูแล้ว หนูมันกัดสายสีแดงขาว กับเหลืองขาวที่เข้า regulator ผมทำการต่อเข้าเหมือนเดิม และลองวัดไฟ เอซีโวลท์ ที่เข้าหลอดไฟหน้า และเข้า rectifier ปรากฏว่าเริ่มสตาร์ท ไฟจะอยู่ที่ 6 โวลท์เอซี และพอบิดเครื่องแรงๆ สูงสุดจะมีไฟไม่เกิน 13 โวลท์เอซี แต่ยังไม่ได้ต่อแบต คิดว่าถ้าต่อแบตเข้าไป ไฟจะปกติที่ 6 โวลท์  ตอนนี้เลยใส่หลอด 12 โวลท์ไปก่อน ไม่ขาดแล้วครับ เดี๋ยวถ้าใส่แบตแล้ว จะใส่หลอด 6 โวลท์ หลักการ regulate ในมอเตอร์ไซค์เป็นสิ่งแปลกใหม่สำหรับผม เพราะผมจบอิเล็คทรอนิกส์ ครับ มีวงจรให้ดูครับ แต่ตอนนี้อัพไม่ได้ เพราะผมใช้โทรศัพท์เข้าเว็บ วงจรไฟ rc100 ไม่มี ผมเลยใช้ของ fr50 หรือเปล่าผมไม่แน่ใจ เลยถึงบางอ้อ ของระบบ regulator ในมอไซค์ครับ ขอบคุณทุกท่านครับ