Main Menu

สอบถามเกี่ยวกับระบบไฟเลี้ยวหน่อยครับ

เริ่มโดย eeaakk, มกราคม 09, 2015, 12:59:15 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

eeaakk

ใช้ Nไฟเหลี่ยมอยู่ครับ  อาการคือไฟเลี้ยวกระพริบข้างซ้ายข้างเดียวหน้าหลัง   ส่วนข้างขวาติดค้างข้างหน้า  แต่ด้านหลังกับไฟเบรคไม่ติด  ดูหลอดแล้วไม่ขาดน่าจะเป็นที่ตรงไหนอีกครับ

G7

สายไฟฉนวนสีเขียว/เหลือง(ไฟสัญญาณห้ามล้อ) กับสายไฟฉนวนสีฟ้าอ่อน(ไฟสัญญาณเลี้ยวขวา) ,  ฐานเบ้า(ที่จะนำหลอด
เสียบ/กดหมุน)ไม่ดี , สายกราวด์ของอุปกรณ์ที่มีปัญหานี้เดินไม่สะดวก , สวิทช์ไฟเบรคทั้งหน้าและหลัง/สายไฟชุดนี้เสียหาย

ภาพรวมๆ คือชำรุดน่ะครับ  ลองตรวจสอบดู

eeaakk

ขอบคุณครับเดี๋ยวต้องไปลองอีกที  พอดีถอดมาทำชุดสีใหม่ผมอาจจะต่อปลั๊กผิดเป็นไปได้ไหมครับ  เพราะมันมี 3ปลั๊กตอนถอดไม่ได้จำ  ตอนใส่เลยเห็นสีเดียวกันก็เสียบเลย

G7

ต่อปลั๊กผิดคงไม่ใช่กระมังครับ ปลั๊กตรงชุดโคมไฟท้าย(ผนวกรวมกับไฟเลี้ยว)เป็นแบบปลั๊กเดี่ยวแบบห้าพิน (5P) ซึ่งการจะต่อปลั๊ก
ตัวผู้และตัวเมียเข้าด้วยกันก็จะบังคับด้วยสลักล็อคอยู่แล้วน่ะครับ คงจะฝืนต่อผิดกลับตำแหน่งคงไม่ได้ ซึ่งจากข้อมูลที่ให้มา ไฟเลี้ยว
ซ้ายด้านหลังมีการทำงานที่ปกติอยู่ (เข้าใจว่า ณ เวลานี้ สัญญาณไฟส่องสว่างท้ายรถน่าจะทำงานปกติเช่นเดียวกัน)

คือสันนิษฐานว่าชุดโคมไฟส่องสว่างท้ายรถ(และไฟเลี้ยว) คงมีการต่อปลั๊กไว้อย่างถูกต้องแล้วน่ะครับ แต่ที่เวลานี้สัญญาณไฟเลี้ยวขวา
ที่ท้ายรถและสัญญาณไฟห้ามล้อไม่มีการทำงาน (ทดลองกดมือเบรคและเบรคที่เท้าขวาแล้วไม่มีอาณัตสัญญาณส่องแสงสว่างที่ท้ายรถ)
จากข้อมูลที่เพิ่มเติมให้มาอีกว่ามีการถอดชุดสีออกมา (มีการถอดปลั๊กสายไฟต่างๆ ผมเข้าใจว่าน่าจะมีการทำสีโครงรถด้วยกระมัง)
น่าจะมีความเป็นไปได้ที่สายไฟอาจจะขาดใน ซึ่งเกิดจากการถอดปลั๊กออกจากกันที่ไม่ถูกวิธี , ปลั๊กถอดยากจึงใช้แรงดึงออกมาก ,
ความสกปรกของขาไฟในตัวปลั๊ก หรือแม้แต่ถอดชุดโคมไฟท้ายออกจากจุดยึด ก็อาจจะมีการตกหล่น วางแรงไปบ้าง ก็อาจทำให้
เกิดแรงสะเทือนจุดบัดกรีกระเทาะหลุด   เป็นต้น

ส่วนสีของฉนวนสายไฟนั้น รถที่มีอายุฉนวนสายไฟมักจะเปลี่ยนสภาพสีหม่นหมองไปจากเดิม (รวมถึงขี้ฝุ่นจับ) จนสามารถทำให้แลดู
ผิดสีของฉนวนไปจากเดิมก็ได้ครับ  ก็มักเป็นเหตุให้ต่อสายไฟผิดตำแหน่งก็ได้เช่นกัน

ผมสันนิษฐานเอาทั้งหมดนะครับ คำแนะนำที่ให้ไปจึงเป็นลักษณะการคาดว่า คาดหมาย น่าจะ ...    คุณเองคงต้องตรวจสอบดูด้วยตนเอง
อีกครั้งอย่างถี่ถ้วน ยิ่งตรงตำแหน่งจุดใดที่เราไปขยับจับต้อง ก็ต้องแลดูสังเกตเป็นพิเศษ สาเหตุของปัญหาคงอยู่ไม่ใกล้ไม่ไกลไปจากนี้