Main Menu

เรื่องของ แผ่นชาร์จ

เริ่มโดย golf222, พฤศจิกายน 19, 2014, 08:37:29 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

golf222

คือผมอยากรู้ว่า ถ้าเราจะเอาแผ่นชาร์จของรถรุ่งอื่นมาใส่แทนได้มั้ย เช่นรถผมโนวา แต่เอาแผ่นชาร์จของแดชมาใส่ มันจะเป็นอะไรหรือป่าว

รถโนวาผม คือไฟมันก็ติดปกตินะครับ แต่คือเดินเบาไฟมันสว่างกว่ารอบสูงซะอีก ผมงงเลย ซื้อแผ่นชาร์จ มือสองของโนวามาใส่ก็เหมือนเดิม เอาของคันอื่นมาใส่ก็เหมือนเดิม

สายไฟรถผมไล่ใหม่หมดเลย ใส่แบต กล่องแดช มีแค่ไฟฟน้ากับไฟท้าย ต่อเข้ากับสวิตแฮน แค่นั่น นอกนั่นลื้อออกหมดเลย   เลยสงสัยว่า เอาแผ่นชาร์จของรุ่นอื่นมาใส่มันจะสว่างมั้ย

ยังไงรบกวนพี่ๆ แนะนำด้วยครับ

ASENAL

lettuce

ถามว่าใส่ได้ไหม ใส่ได้ครับถ้ารูปลั๊กตรงกัน
พวกสี่สูบบางรุ่นยังใช้ของ เอ็นโปรได้เลยครับ  แต่ใส่แล้วอาการรถท่านจะหายไหมอันนี้ไม่แน่ใจ
แจ็คครับ  086-068-0527   ธ.กรุงไทย เลขที่บัญชี  4240-33 4241 นายสุนทยา  สีหา  42  ม.3 ต.คลองนา อ.เมือง จ.ฉะเชิงเทรา 24000

golf222

อ้างจาก: ASENAL เมื่อ พฤศจิกายน 20, 2014, 03:09:12 หลังเที่ยง
อาการแบบนี้ สายช็อตครับ

ไล่ใหม่หมดแล้วครับพี่ ไม่มีช๊อตเอามิเตอร์วัดทุกเส้น ที่แรกก็คิดว่ามันช๊อตลงกราว

แต่เป็นไปได้มั้ยพี่ที่มันจะช๊อตตรงสวิตแฮนที่เปิดปิด

golf222

อ้างจาก: lettuce เมื่อ พฤศจิกายน 20, 2014, 04:00:30 หลังเที่ยง
ถามว่าใส่ได้ไหม ใส่ได้ครับถ้ารูปลั๊กตรงกัน
พวกสี่สูบบางรุ่นยังใช้ของ เอ็นโปรได้เลยครับ  แต่ใส่แล้วอาการรถท่านจะหายไหมอันนี้ไม่แน่ใจ

ครับผม ปลั๊กมันเท่ากันครับ แต่ตำแหน่งสายไม่แน่ใจ  ถึงมาถามพี่ๆก่อน

กลัวเสียบแล้วมันช๊อต  ผมไปซื้อมาแล้วของแดช อะไหล่เก่า 60 บาท
เดียวพรุ่งนี้จะลองเสียบดู

aoaaued

อ้างจาก: golf222 เมื่อ พฤศจิกายน 20, 2014, 08:05:47 หลังเที่ยง
อ้างจาก: lettuce เมื่อ พฤศจิกายน 20, 2014, 04:00:30 หลังเที่ยง

ครับผม ปลั๊กมันเท่ากันครับ แต่ตำแหน่งสายไม่แน่ใจ  ถึงมาถามพี่ๆก่อน

กลัวเสียบแล้วมันช๊อต  ผมไปซื้อมาแล้วของแดช อะไหล่เก่า 60 บาท

ได้ลองรึยังครับ ใช้ได้มั๊ย

golf222

อ้างจาก: aoaaued เมื่อ พฤศจิกายน 24, 2014, 10:25:27 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: golf222 เมื่อ พฤศจิกายน 20, 2014, 08:05:47 หลังเที่ยง

ลองมาแล้วครับ เทียบกับเดิม ๆ คนละเรื่องเลย ของเดิมไฟจะหรี่ส้ม ๆ รอบต่ำสว่างกว่ารอบสูง 

พอเอาของแดชมาใส่ ไฟขาวนวล สว่างกว่าเดิมเยอะมาก  ไฟขึ้นไปตามรอบแบบปกติ

รถผมใส่แบตเอาแผ่นชาร์จแดชมาใส่ไฟก็ชาร์จเอาแบตปกติ  แต่ระยะยาวต้องดูว่ามันจะกินหลอดไฟหรือเปล่า

แต่โดยรวมผมว่าโอเครเลยครับ  โนวาใครไฟไม่สว่างลองทำดูครับใส่แผ่นชาร์จแดช ยิงไฟตรงจากแผ่นชาร์จเข้าสวิตไฟหน้า
แล้วเอาไอตัวโหลดไฟ แท่ง ๆ ที่ติดกับโครง ที่สายไฟมาจากสวิตออก

aoaaued

อ้างจาก: golf222 เมื่อ พฤศจิกายน 25, 2014, 01:57:29 หลังเที่ยง
อ้างจาก: aoaaued เมื่อ พฤศจิกายน 24, 2014, 10:25:27 ก่อนเที่ยง

ลองมาแล้วครับ เทียบกับเดิม ๆ คนละเรื่องเลย ของเดิมไฟจะหรี่ส้ม ๆ รอบต่ำสว่างกว่ารอบสูง 

พอเอาของแดชมาใส่ ไฟขาวนวล สว่างกว่าเดิมเยอะมาก  ไฟขึ้นไปตามรอบแบบปกติ

รถผมใส่แบตเอาแผ่นชาร์จแดชมาใส่ไฟก็ชาร์จเอาแบตปกติ  แต่ระยะยาวต้องดูว่ามันจะกินหลอดไฟหรือเปล่า

แต่โดยรวมผมว่าโอเครเลยครับ  โนวาใครไฟไม่สว่างลองทำดูครับใส่แผ่นชาร์จแดช ยิงไฟตรงจากแผ่นชาร์จเข้าสวิตไฟหน้า
แล้วเอาไอตัวโหลดไฟ แท่ง ๆ ที่ติดกับโครง ที่สายไฟมาจากสวิตออก

ดีใจด้วยครับที่แก้ไขได้  ขอบคุณที่มาบอกกล่าว +1 แรงม้าให้ครับ