Main Menu

น้ำมันเครื่องรถผมเป็นสีขาวๆเหมือนนมปั่น เกิดอะไรขึ้นครับ

เริ่มโดย Lek 007, กรกฎาคม 29, 2013, 04:55:48 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Lek 007

วันนี้เอารถไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง พอถ่ายออกมาพบว่าน้ำมันเครื่องเป็นสีขาวๆ ข้นๆ เหมือนนมปั่น ใครเคยเจอบ้าง
ช่างบอกว่าสงสัยซีลปั้นน้ำแตกแน่ เปิดฝาหม้อน้ำดู น้ำในหม้อน้ำหายไปครึ่งขวดน้ำขวดเล็ก และช่างบอกต่ออีก

1. จะหาอะไหล่ได้รึเปล่า
2. ต้องรื้อดูก่อนว่ามีตัวอื่นเสียด้วยไหม
3. ค่าซ่อมคงไม่ต่ำกว่า2พัน

ใครเคยมีประสบการณ์ตรงนี้บ้าง ช่วยแชร์หน่อยครับ รถผม NSRR จะได้รีบจัดการครับ
;)  ;)  ;)

DEDOR

ชีลปั้มน้ำรั่วครับ  ส่วนมาก  ค่าซ่อมไม่น่าเกิน พันนึงนะครับ  (ของเทียม เปลี่ยนทั้งแกนทั้งชีล  ลูกปืน ใบพัด)

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

Lek 007

ขอบคุณครับ เดี๋ยวให้ช่างถอดออกมา ค่อยไปหาซื้ออะไหล่ ช่างแถวบ้านรถรุ่นเก่าต้องหาของเอง
ได้ยินช่างเค้าบอกว่า ซื้อมาทั้งฝาครัช มันจริงรึเปล่า ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องมอเตอร์ไซค์

nr2

ถ้ารถวิ่งได้อยู่ก็อย่าอย่าเพิ่งรื้อเครือง แกะเฉพาะฝั่งฝาคลัทช์มาดุก่อนว่าอะรไเสียบ้าง แน่ๆก้ซีลปั๊มน้ำ อะหลั่ยมี RRหาได้ง่ายๆ
  Dtac   085 6807916  ,  9.00น-20.30

ที่เก็บเงิน     ธ.กรุงไทย  413-0-24582-1 สาขาหนองคาย ชื่อ บัณฑิต

paopiaw

----- Club ใจง่าย ------  247

ืีnu1977

อ้างจาก: DEDOR เมื่อ กรกฎาคม 30, 2013, 06:27:41 ก่อนเที่ยง
ชีลปั้มน้ำรั่วครับ  ส่วนมาก  ค่าซ่อมไม่น่าเกิน พันนึงนะครับ  (ของเทียม เปลี่ยนทั้งแกนทั้งชีล  ลูกปืน ใบพัด)
ลองรื้อฝั่งคลัชดูก่อนครับ หาร้านไว้ใจได้ จะได้ไม่โดนโขกค่าแรง/อะไหล่ สมัยผมขี่แอลเอสแก้มาห้ารอบโดนไปรอบละหลายบาทรวมๆเกือบสองพัน
กว่าจะรู้โดนจนอ่วม เมียบอกให้ขายก็ขัดใจเก็บไว้ซะงั้นคนมันรัก
สาเหตุผมว่าน่าจะมาจากซีลลูกปืนแกนปั๊มนะครับ
อุดมพร  สวัสดี
130/49-50 ม.ไทยสมุทร 1 ม.7 ต.สำโรงใต้ พระประแดง สมุทรปราการ 081-3983113
ธนาคารกรุงศรี 4561115388 โอนแล้วโทรแจ้งด้วยนะครับ

pongpo

ถ้าเราฝืนใช้ต่อไปโดยที่ยังไม่ซ่อม แต่ขับไม่เร็วมันจะมีผลเสียมากไหมครับ

089-6269935 ป๋อง

DEDOR

อ้างจาก: pongpo เมื่อ กันยายน 13, 2013, 06:00:38 หลังเที่ยง
ถ้าเราฝืนใช้ต่อไปโดยที่ยังไม่ซ่อม แต่ขับไม่เร็วมันจะมีผลเสียมากไหมครับ

น้ำเข้าไปอยู่ในระบบหล่อลื่น  ลองคิดดูครับ  นานวันเข้าปริมาณน้ำจะเพิ่มขึ้นๆเรื่อยๆ คุณสมบัติของน้ำมันหล่อลื่นก็จะน้อยลงๆ  มันจะเป็นผลเสียกับฟันเฟืองต่างๆข้างในเครื่องครับ  ทำให้เกิดการสึกหรอไวขึ้นหนักหน่อยก็สนิมจับล่ะครับถ้าจอดไว้นานๆ   บางคันฝืนใช้ไปเรื่อยๆน้ำนมขาวที่ว่าจะทะลักพ่นออกทางกรองอากาสครับ ผมเห็นมาแล้วครับ

ถ้ายังไม่อยากซ่อมก็พยายามเปลี่ยนน้ำมันเครื่องบ่อยๆเอาก็ได้ครับ  ขาวเมื่อไหร่เปลี่ยนเมื่อนั้นครับ  ระวังเรื่องระดับน้ำในหม้อน้ำด้วยนะครับ

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

vee

รถผมเป็นมาครั้งหนึ่งเล้ว  เปลี่ยนซิลปั้มตัวเดียวหายครับ     ซิลตัวละไม่ถึร้อย     ผมซื่อมาเปลี่ยนเอง             ประเก็น    น้ำมันเครีอง      ซิล       รวมแล้วไม่กี่ร้อยครับ

masrimork

ผมโดนไป 500 ก่าๆ ครับ อะไหล่หาง่าย ของ rr นะครับ...ไม่แพงอย่างที่คิดหรอก...
จงชี้ทางกู

bigwas

ของผมน้ำไม่หาย ซีลไม่รั่ว(มันมีรูเตือนอยู่ใต้ปั้ม) ทำไมมันขาวหว่่า สงสัยมีมือดี
Yamaha Tzr -R