Main Menu

ใครขับ YAMAHA TZR-TZM มาลงชื่อกันหน่อย

เริ่มโดย tunder, มีนาคม 17, 2010, 10:02:07 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Goldencat

อ้างจาก: GiFt_2T_UbOn เมื่อ พฤศจิกายน 17, 2010, 12:21:10 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: Goldencat เมื่อ พฤศจิกายน 16, 2010, 09:24:39 หลังเที่ยง
สวัสดีครับ
      คือผมเพิ่งจะซื้อ TZM มาครับ  มีอาการดังนี้ครับ
-ตอนซื้อออกมาจากร้าน มีน้ำหยดนิดๆนะครับ  แล้วมาน็อคตรงแยกการไฟฟ้าอ่ะครับ
-เข็นไปที่ร้านซ่อมแถวบ้าน  เค้าบอก น็อต รูแคร้ง เดรนน้ำ ไม่มีน้ำหล่อเย็นไหลออกหมด
  เครื่องเลยน็อค
-พอซ่อมเสร็จช่างบอกว่า  เฟืองออโตลูปแตก  ด้วย เลยเปลี่ยนให้ใหม่
-ตอนนี้ขี่อยู่  รู้สึกเครื่องร้อนเร็วและมากกว่าตอนขี่ Sonic มีควันออกมาตรงปลายท่อเยอะมาก
   และมีน้ำมันกระเด็นออกมาด้วย พอถามช่างเค้าก็บอกว่า ปกติ  พอออโตลูปทำงานก็จะมีควันออกมา

ผมอยากถามว่า

ที่ช่างเค้าบอก   จริงหรือเปล่าครับ

ช่วยวิจารณ์อาการให้ด้วยครับ   ผมไม่รู้เรื่องมากนัก  อยากถามผู้เชี่ยวชาญช่วยตอบที

อ้างจาก: Goldencat เมื่อ พฤศจิกายน 16, 2010, 09:28:18 หลังเที่ยง
ตอนนี้สตาร์ทติดยากมาก
ต้องทำยังไงครับ

เวลาผมสตาร์ทตอนเครื่องเย็น
ผมจะเปิด โชร์คน้ำมัน ก่อน สตาร์ท
มันจะติดอยู่ไม่ถึง 10 วิเลย
ต้องกระถืบอยู่ 10 ทีได้
ถึงจะปิดโชร์ค และสตาร์ท แบบบิดคันเร่ง
พอสตาร์ทแบบบิดคันเร่ง ต้องค่อย ๆ ฟังรอบ
ไม่งั้นมันจะวอด ดับ ไปอีก

มันเป็นเพราะอะไรครับ
   และราคาหม้อน้ำแพงไหมครับ  และซื้อที่ไหนได้

ตอบรวมๆเลยนะครับ

ช่วงเช้าสตาร์ทติดยากลองเพิ่มเข็มน้ำมันขึ้นอีกล๊อค ดูนะครับ
เพิ่มแล้ว เป็นอีกให้เช็คที่คาร์บู ละ กันครับ แล้ว ลอง หารอยรั่วตาม หรีดวาล์ว กะซีลข้างจานไฟดูครับ

แล้ว เครืองร้อนเร็ว เห็นบอกว่า รูเดรนน้ำ รั่ว ลอง ดูว่า ปัญหาเรื่องความร้อนหายมั้ย ถ้าไม่หาย ก้อลอง ดูที่วาล์วน้ำก่อน ค่อยดู ที่หม้อน้ำแล้วกันครับ(ในเว็บขายกันไม่เกิน450 )

ค่อยๆเช็คครับ ปัญหายังอีกยาวไกล กว่าจะจบ อิอิ

เข็มน้ำมันหมายถึง  ก๊อก  เปิดปิด ตรงถังหรือเปล่าครับ
ว่าจะโทรหา  คุณ   Tajung   แต่ตอนนี้ใช้ต่อเน็ตอยู่เลยโทรไม่ได้
ก๊อก เปิดปิด  ผมหมุนให้มันเปิดสุดตลอดเลยอ่ะครับ
ไม่รู้ถูกหรือเปล่า
เมื่อ เช้า เป็นอีกแล้ว   เมียทำหน้าหงุดงิดเลย
มีบ่นว่า  จะเอา  Sonic ไปแลกกับ  TZM  ทำไม  เก่าก็เก่า  สตาร์ทก็ยาก
( ก็ใจมันรัก อ้วนดำนิ )
ปล. ผมอยู่สมุทรปราการครับ

TZMClub150

อ้างจาก: Goldencat เมื่อ พฤศจิกายน 17, 2010, 08:19:48 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: GiFt_2T_UbOn เมื่อ พฤศจิกายน 17, 2010, 12:21:10 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: Goldencat เมื่อ พฤศจิกายน 16, 2010, 09:24:39 หลังเที่ยง
สวัสดีครับ
      คือผมเพิ่งจะซื้อ TZM มาครับ  มีอาการดังนี้ครับ
-ตอนซื้อออกมาจากร้าน มีน้ำหยดนิดๆนะครับ  แล้วมาน็อคตรงแยกการไฟฟ้าอ่ะครับ
-เข็นไปที่ร้านซ่อมแถวบ้าน  เค้าบอก น็อต รูแคร้ง เดรนน้ำ ไม่มีน้ำหล่อเย็นไหลออกหมด
-พอซ่อมเสร็จช่างบอกว่า  เฟืองออโตลูปแตก  ด้วย เลยเปลี่ยนให้ใหม่
-ตอนนี้ขี่อยู่  รู้สึกเครื่องร้อนเร็วและมากกว่าตอนขี่ Sonic มีควันออกมาตรงปลายท่อเยอะมาก
   และมีน้ำมันกระเด็นออกมาด้วย พอถามช่างเค้าก็บอกว่า ปกติ  พอออโตลูปทำงานก็จะมีควันออกมา

ที่ช่างเค้าบอก   จริงหรือเปล่าครับ

ช่วยวิจารณ์อาการให้ด้วยครับ   ผมไม่รู้เรื่องมากนัก  อยากถามผู้เชี่ยวชาญช่วยตอบที

อ้างจาก: Goldencat เมื่อ พฤศจิกายน 16, 2010, 09:28:18 หลังเที่ยง

ผมจะเปิด โชร์คน้ำมัน ก่อน สตาร์ท
ถึงจะปิดโชร์ค และสตาร์ท แบบบิดคันเร่ง
พอสตาร์ทแบบบิดคันเร่ง ต้องค่อย ๆ ฟังรอบ

และราคาหม้อน้ำแพงไหมครับ  และซื้อที่ไหนได้

ช่วงเช้าสตาร์ทติดยากลองเพิ่มเข็มน้ำมันขึ้นอีกล๊อค ดูนะครับ
เพิ่มแล้ว เป็นอีกให้เช็คที่คาร์บู ละ กันครับ แล้ว ลอง หารอยรั่วตาม หรีดวาล์ว กะซีลข้างจานไฟดูครับ

แล้ว เครืองร้อนเร็ว เห็นบอกว่า รูเดรนน้ำ รั่ว ลอง ดูว่า ปัญหาเรื่องความร้อนหายมั้ย ถ้าไม่หาย ก้อลอง ดูที่วาล์วน้ำก่อน ค่อยดู ที่หม้อน้ำแล้วกันครับ(ในเว็บขายกันไม่เกิน450 )

ค่อยๆเช็คครับ ปัญหายังอีกยาวไกล กว่าจะจบ อิอิ

เข็มน้ำมันหมายถึง  ก๊อก  เปิดปิด ตรงถังหรือเปล่าครับ
ว่าจะโทรหา  คุณ   Tajung   แต่ตอนนี้ใช้ต่อเน็ตอยู่เลยโทรไม่ได้
ก๊อก เปิดปิด  ผมหมุนให้มันเปิดสุดตลอดเลยอ่ะครับ
เมื่อ เช้า เป็นอีกแล้ว   เมียทำหน้าหงุดงิดเลย
มีบ่นว่า  จะเอา  Sonic ไปแลกกับ  TZM  ทำไม  เก่าก็เก่า  สตาร์ทก็ยาก

เข็มน้ำมันท่าน มิช่าย ก็อกน้ำมันท่าน
เข็มน้ำมัน อยู่ที่คาร์บูครับ

Goldencat

อ้างจาก: GiFt_2T_UbOn เมื่อ พฤศจิกายน 17, 2010, 08:36:27 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: Goldencat เมื่อ พฤศจิกายน 17, 2010, 08:19:48 ก่อนเที่ยง
สวัสดีครับ

ว่าจะโทรหา  คุณ   Tajung   แต่ตอนนี้ใช้ต่อเน็ตอยู่เลยโทรไม่ได้
เมื่อ เช้า เป็นอีกแล้ว   เมียทำหน้าหงุดงิดเลย

เข็มน้ำมันท่าน มิช่าย ก็อกน้ำมันท่าน
เข็มน้ำมัน อยู่ที่คาร์บูครับ

ขอโทษด้วยครับ
ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่
ต้องแกะแฟริ่งออกให้หมดเลยหรอครับ( งานใหญ่นะเนี่ย )
อ้าว ! แล้วพี่ตื่นเร็วจัง
เพิ่งตอบเมื่อคืนตอน เที่ยงคืนเอง

อยากทราบราคาค่า ฟิตเครื่อง  ว่าเท่าไหร่ด้วยอ่ะครับ
แล้วมันจะขี่ได้เกือบร้อยเปอร์เซ็นไหมครับ

@@TaJung@@

ถ้าท่อนล่างก้านยังแน่น  เสื้อสูบเดิมๆไม่ตีปลอกยังไม่มีรอย  เปลี่ยนลูกแหวนใหม่ไม่ถึงพัน....

แต่ถ้าผ่ามาเปลี่ยนใหม่หมด  ที่ผมทำมาราคาร้าน 4000

ถอดคาร์บูมาทำไม่ต้องรื้อแฟริ่ง  ถอดแค่ถังน้ำมันกับกรองอากาศก็พอ

เปลี่ยนเข็มลูกลอยก้ต้องเปลี่ยนเสื้อเข็มมันด้วย  จะได้จบปัญหาน้ำมันรั่วจนล้น
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

sodaban

เอารูป VR ใส่ตัวยกโชค๊ มาให้ท่านจุงชม.....         

"ขอความร่วมมือกัน ให้ใช้ภาพลายเซนต์ที่ไม่ใหญ่เกินไป และ ลิงค์ที่มากจนเกินไป"
http://image.ohozaa.com/main/http://apps.dlt.go.th/carpending/

MaX_TzR

อ้างจาก: sodaban เมื่อ พฤศจิกายน 17, 2010, 11:00:56 ก่อนเที่ยง
เอารูป VR ใส่ตัวยกโชค๊ มาให้ท่านจุงชม.....        

ทำไมไม่สูงเลยอ่ะ นี่ยกแล้วเหรอ กำ..

ไปทริปกันมั้ยน้องง~

.

sodaban

เจอะรู ขยับลงมาอีก 1 รูครับ รูเดิมสูงเกิน สายปั๊มหลังตึงไป สูงจนขาหย่ง ไม่ถึง...ขนาดสูง 170 นะเนี่ย......
"ขอความร่วมมือกัน ให้ใช้ภาพลายเซนต์ที่ไม่ใหญ่เกินไป และ ลิงค์ที่มากจนเกินไป"
http://image.ohozaa.com/main/http://apps.dlt.go.th/carpending/

MaX_TzR

อ้างจาก: sodaban เมื่อ พฤศจิกายน 17, 2010, 11:08:19 ก่อนเที่ยง
เจอะรู ขยับลงมาอีก 1 รูครับ รูเดิมสูงเกิน สายปั๊มหลังตึงไป สูงจนขาหย่ง ไม่ถึง...ขนาดสูง 170 นะเนี่ย......
ผมว่าจะทำเหมือนกันเลยครับ สายเบรคหลังตึง
สูงจนต้องทำขาตั้งใหม่ให้ยาวขึ้น

แล้วเวลาเบรค น้ำหนักเทไปด้านหน้าหมดเลย เบรคล้อหลังตายบ่อยมาก อันตรายย!!

.

tunder

ไม่ได้เข้ามานาน เข้ามาแล้วก็ตกใจ มากมายก่ายกองเลยซิ สุดยอดเลย
ความสุขซื้อได้ด้วยตา หาได้ด้วยใจ

MaX_TzR

อ้างจาก: tunder เมื่อ พฤศจิกายน 17, 2010, 11:32:39 ก่อนเที่ยง
ไม่ได้เข้ามานาน เข้ามาแล้วก็ตกใจ มากมายก่ายกองเลยซิ สุดยอดเลย

นายๆ ผมอยากให้เปลี่ยนชื่อกระทู้เป็นแค่ YAMAHA เฉยๆอะครับ ไม่อยากให้เฉพาะเจาะจงไปทาง TZM-TZR เพีัยงอย่างเดียว
เพราะ YAMAHA ก็มีน้อยอยู่แล้ว

ผมเคยเห็นผ่านๆตา ไม่ตาจุง ก็ตาเอ็ม นี่แหละ อยากให้เปลีั่ยนเหมือนกัน

.

chimkul01

ผมเป็นดรัมไม่กลัวอาไรตึง แต่สวิงอาร์มมันโดนท่อ

ใจมันรักทำงัยอ่าพ่อ

นายฮาดีย์ ฉิมกุล
086-787-1291
403-024649-2 ไทยพานิชย์ สาขา บิ๊กซีหนองจอก

@@TaJung@@

ตาเอ็มนั่นล่ะเสนอเปลี่ยนชื่อกระทู้....

เจาะรูย่นมันลงมากำลังสวย  ไม่โด่งจนเกินไปถ้าแต่งแนวแว๊นๆ ลงล้อเล็กนี่ คงจะดูโปร่ง ๆ สวยเลยล่ะ

วันนี้ก็สาละวนกับเรื่องยัดลอ TZM ลงเซอร์อยู่  ซิลล์สเตอร์ TZM ก็ยังไม่ได้เปลี่ยน  มึน....
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

Vilator

อ้างจาก: maxzautcc เมื่อ พฤศจิกายน 17, 2010, 11:35:57 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: tunder เมื่อ พฤศจิกายน 17, 2010, 11:32:39 ก่อนเที่ยง

นายๆ ผมอยากให้เปลี่ยนชื่อกระทู้เป็นแค่ YAMAHA เฉยๆอะครับ ไม่อยากให้เฉพาะเจาะจงไปทาง TZM-TZR เพีัยงอย่างเดียว
เพราะ YAMAHA ก็มีน้อยอยู่แล้ว

ผมเคยเห็นผ่านๆตา ไม่ตาจุง ก็ตาเอ็ม นี่แหละ อยากให้เปลีั่ยนเหมือนกัน

ความเห็นสำหรับผม ใส่ Yamaha ก็ดี หรือจะเป็น TZM-TZR ก็ดี  เป็นอันรู้กันว่าเราหัวใจเดียวกันครับ แต่ถ้าอยากได้เป็นทางการ ก็จัดไปส่วนตัวผมยังไงก็ได้อยู่แล้วครับ
สองผู้เฒ่า  TZ ออกทริปทั่วไทย ตามล่าฝันไม่หยุดนิ่ง

chimkul01

อ้างจาก: Tajung เมื่อ พฤศจิกายน 17, 2010, 01:04:59 หลังเที่ยง
ตาเอ็มนั่นล่ะเสนอเปลี่ยนชื่อกระทู้....

เจาะรูย่นมันลงมากำลังสวย  ไม่โด่งจนเกินไปถ้าแต่งแนวแว๊นๆ ลงล้อเล็กนี่ คงจะดูโปร่ง ๆ สวยเลยล่ะ

วันนี้ก็สาละวนกับเรื่องยัดลอ TZM ลงเซอร์อยู่  ซิลล์สเตอร์ TZM ก็ยังไม่ได้เปลี่ยน  มึน....

แต่ผมมีแบบโด่งกำลังสวย ก็คือ เชื่อมต่อหัวโช๊คด้วยน๊อตเอบร์18อ่าครับ โด่งกำลังดีไม่ต้องซื้อตัวยก

403-024649-2 ไทยพานิชย์ สาขา บิ๊กซีหนองจอก

Vilator

อาการผมเหมือนกันเลย ครับสิ่งที่ได้แก้ไขจากประสบการณ์คือ
1. หลังจากสตาร์ทไม่ติดเพราะว่า E-20 ไปกัดยางข้างข้อจนเปื่อย เลยจัดการเปลี่ยนซีลข้างข้อ แล้วสตาร์ทติด
2. จัดการเปลี่ยนชุดซ่อมคาร์บู ลูกลอย น้ำมันไม่รั่วและ แต่ตอนนี้ยังสตาร์ทติดยากอยู่แต่ก็ โอเคครับ

โดย สรุปแล้วให้ค่อยๆไล่อาการไปครับผม  ซ่อมๆๆไปเดี๋ยวก็รักกกันเอง
สองผู้เฒ่า  TZ ออกทริปทั่วไทย ตามล่าฝันไม่หยุดนิ่ง

MPT-WN

ชอบ TZR ครับแนะนำช่าง+ร้านซ่อม/แต่งแถว รังสิตให้บ้างครับ

MaX_TzR

อ้างจาก: chimkul01 เมื่อ พฤศจิกายน 17, 2010, 01:13:16 หลังเที่ยง

แต่ผมมีแบบโด่งกำลังสวย ก็คือ เชื่อมต่อหัวโช๊คด้วยน๊อตเอบร์18อ่าครับ โด่งกำลังดีไม่ต้องซื้อตัวยก
กำลังสวยเหรอเนี่ย สูงมากอะ สูงจนบ่นว่าิติดท่อ แบบนี้ไม่ได้เรียกว่าสูงกำลังดีแล้ว -*-

ของพี่ใส่ตัวยกโช้ค ก็ไม่เห็นจะติดท่อเลย แล้วก็ไม่โด่งขนาดนั้นด้วย -*-

เทียบเลยมา 5555555

55555555+

.

chimkul01

ไม่ไช่พี่ อันนี้มันไส่ตัวยก อีกอันไม่ไส่ แต่เป็นโช๊คต่อหัว

ของผมมันตัวยกแบบพิเสสหายากโด๊งๆๆๆๆ โด่ง

ลองไปดูโชวรถผมอ่า หน้าแรก เตี้ยๆๆแต่ท้ายไม่ห้อยอ่า ต่อหัวแล้ว ไนดิสเพลย์ผมอ่า

chimkul01

@@TaJung@@

ปวดตับ  เปลี่ยนซิลล์สเตอร์กดแรงไปหน่อย ซิลล์จมต้องงัดออกเสียเงินซื้อใหม่อีกตัว...เวรแท้ๆ  ต้องใส่แบบพอดีๆถึงจะอยู่