Main Menu

ปัญหาของคาร์บู วอนใครรู้ช่วยผมทีเถอะครับ จนปัญญาเเล้วครับ

เริ่มโดย ืีnum2539, กันยายน 21, 2014, 10:51:53 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

ืีnum2539

คาร์บู mate alfa  เดิมทุกอย่างครับ ปัญหาเวลาขับรถเร็วๆๆ  เกียร์ 1 ,เกียร์ 2  ไม่มีอาการสะดุด เเต่พอเกียร 4  บิดเเล้ว รถ มีอาการวอด   บิด ไม่ออก เเล้วก้ดับ ต้องสตารท์ใหม่  เเต่ถ้าขับปกติไม่เปนไร มันต้องเเก้ไขยังไงครับ  คือว่า ตอนนี้คารบู มันสามารถจูนได้ปกติ ตอนเเรกมันลวนก้เลยไปล้างพอล้างเสร็จจูนได้  เเต่ปัญหาคาร์บูรถผม มันเวลาขับไปเร็วๆๆ เเล้วมันจะวาดอะครับ ตั้งเเต่ 50 ขึ้นไป มันจะบิดเเล้ววอด จูนน้ำมันก้เเล้ว จูนอากาศก้เเล้ว มันเกิดจากอะไรครับ  ไปหาช่างล้างคารบูก้เเล้ว  คือมันเปน ที่คารบุ ส่วนอื่นปกติดีครับ  ลองให้ช่างเปิดฝาสูบ ถอดเสื้อสูบ มาล้าง ดุเเหวน ขยับลูกสูบ ดุ ช่างบอกว่าก้ปกติ ดีครับ    ช่วยหน่อยครับ ผมไม่รุ้จะทำไงเเล้วครับ  :P ;) :)

ไจ้ ณ.โซนรั่ว

อาการเหมือนกับว่าน้ำมันส่งเข้าระบบไม่ทันยังไงก็ลองหาน้ำมันมาต่อตรงโดยไม่ผ่านถังกับก๊อกน้ำมันแล้วมาขี่ลองดูว่าหายหรือเปล่าครับ
ทีมงานพลังธรรมชาติ

pikky_team

ลองขี่แบบไม่ปิดฝาถังน้ำมันดู ระวังน้ำมันกระฉอกด้วยล่ะ

เดช..ไอ้เสื้อทอง

หากลอง แก้ไข ตาม ข้างต้นแล้วไม่หาย  ...แนะให้ หา คาบูร์  เกรดเอ เชงเวย์ ไต้หวันมาใส่ดู ครับ

ไม่ต้องไป ล้าง ไปซ่อมอะไร กับคาบูร์เก่าแล้ว   เปลี่ยนใหม่ไปเลย 

ถ้าปัญหาอยู่ที่คาบู  ผมว่า หาย แน่นอน

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

keeauto

ลองดูซีลข้างข้อฝั่งจานไฟดูเพราะตัวน้มันมีผลกับห้องข้อเหวี่ยงในรถ2จังหวะซึ่งเป็นห้องผสมน้ำมันกับอากาศ

kookkai

ลองเช็คเบื้องต้นให้ลองหมุนสกรูอากาศเข้าให้สุดแล้วลองขี่ดูถ้าอาการวอดมีน้อยลงหรือไม่มีเลยแล้วนมหนูน้ำมันไม่สกปรกหรือตันให้เช็คที่ล๊อคเข็มเร่งเลยว่าตอนล้างมีไปปรับล๊อคเข็มเร่งหรือป่าวเพราะนี่คืออาการน้ำมันลงไม่พอเวลาเปิดคันเร่งมากๆเพราะมีแต่อากาศไม่มีน้ำมันอ้อที่ไม่ควรมองข้ามเพราะเป็นเรื่องง่ายที่สุดคือก๊อคน้ำมันตัน(ถ้าไม่มีกรณีว่าไปถอดล๊อคเข็มเร่ง)

rutt

อ้างจาก: kookkai เมื่อ ตุลาคม 05, 2014, 11:15:13 หลังเที่ยง
ลองเช็คเบื้องต้นให้ลองหมุนสกรูอากาศเข้าให้สุดแล้วลองขี่ดูถ้าอาการวอดมีน้อยลงหรือไม่มีเลยแล้วนมหนูน้ำมันไม่สกปรกหรือตันให้เช็คที่ล๊อคเข็มเร่งเลยว่าตอนล้างมีไปปรับล๊อคเข็มเร่งหรือป่าวเพราะนี่คืออาการน้ำมันลงไม่พอเวลาเปิดคันเร่งมากๆเพราะมีแต่อากาศไม่มีน้ำมันอ้อที่ไม่ควรมองข้ามเพราะเป็นเรื่องง่ายที่สุดคือก๊อคน้ำมันตัน(ถ้าไม่มีกรณีว่าไปถอดล๊อคเข็มเร่ง)

แจ๋วเลยคำตอบนี้ ของผมเคยมีปัญหา นำ A100 ที่จอดไว้นานมาก มาซ่อมใช้ ให้ช่างล้างคาร์บู ขับมาบ้านได้ สักแป็บสตาร์ทยาก ใส่เกียร์แล้ววอดดับเลย จึงถอดคาร์บูมาล้างใหม่ ทุกอย่างปกติ แต่มาสังเกตุดูดีๆ นมหนูตัน น้ำมันไม่ลง ต้องเอาเข็มมาแทงคราบตะกอนออก ประกอบใส่เหหมือนเดิม คราวนี้แป็ดควันขาวเลย อย่างกับเครื่องไล่ยุง อิอิ :( :(
ฝากไว้ในใจชาว RX-K
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=97665.0

นายนิรุจน์ หอมชะเอม โทร.081-393-7035