Main Menu

ได้ " tzm " เก่าๆ มาคันหนึ่ง ต้องเช็คอะไรบ้าง

เริ่มโดย ovantien, กรกฎาคม 18, 2014, 12:31:17 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

ovantien

ซื้อมาแล้ว  tzm  ต้องเช็คส่วนไหนบ้างครับ   ยังไม่เคยใช้เลยรุ่นนี้  เปลี่ยนแนวมารัก   yamaha   บ้าง อิอิ
รถจอดมา  2 ปี    เจ้าของบอก  ขับบ้างไม่ขับบ้าง
สตาทร์ครั้งเดียวติด   ลองบิดดูได้  110  ก็ ok
เสื้อสูบบอกว่าเป็นเสื้อ tzr ปลอกมาแล้ว  ( เหตุที่ใช้เสื้อ tzr เพราะกลัวปัญหาเรื่องวาวล์ ตามนั้น )

ซื้อมาขับทางไกลบ้าง ไปทำงานบ้าง ออกเที่ยวบ้าง  แว็นๆบ้าง...ไปส่งสาวบ้าง จุจุ

คำถาม  ไม่ทราบว่าต้องเช็คอะไรบ้างเป็นลำดับแรกที่สำคัญ ครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ...

ovantien

pikky_team

ถ้ารถจอดนานลองเช็คดูดังนี้ครับ น้ำมันเครื่อง น้ำยาหล่อเย็น โซ่ ยาง ซีลช็อคอัพหน้า แบตเตอรี่ เอาให้สภาพสมบูรณ์ดีก่อนอย่าเพิ่งรีบไปซิ่ง เดี๋ยวได้เข็นกลับ

Arm TZ

เพิ่มเติม ทำความสะอาดจุดสำคัญต่างๆให้ดี ล้างคาร์บู ตั้งมาร์ควาล์วให้ถูกห้ามตั้งสายตึงเกินไปเดี๋ยวมอเตอร์จะอายุสั้น สายดึงวาล์วหล่อลื่นอย่างให้ฝืด ดูตรงแถวมู่เล่ดึงวาล์วถ้ามีน้ำมันเยิ้มก็เปลี่ยนซีลลวาล์ว

พวกวาล์วไฟฟ้าแบตเตอร์รี่สำคัญมากอย่าให้เสื่อมเดี๋ยวระบบไฟจะอายุสั้น หลักๆก็ตามนี้ครับ เสื้อ tzr ปลอกมาจากโรงงานครับหายห่วง

Arm TZ

piohm

อ้างจาก: ovantien เมื่อ กรกฎาคม 18, 2014, 12:31:17 ก่อนเที่ยง
ซื้อมาแล้ว  tzm  ต้องเช็คส่วนไหนบ้างครับ   ยังไม่เคยใช้เลยรุ่นนี้  เปลี่ยนแนวมารัก   yamaha   บ้าง อิอิ
รถจอดมา  2 ปี    เจ้าของบอก  ขับบ้างไม่ขับบ้าง
สตาทร์ครั้งเดียวติด   ลองบิดดูได้  110  ก็ ok
เสื้อสูบบอกว่าเป็นเสื้อ tzr ปลอกมาแล้ว  ( เหตุที่ใช้เสื้อ tzr เพราะกลัวปัญหาเรื่องวาวล์ ตามนั้น )

ซื้อมาขับทางไกลบ้าง ไปทำงานบ้าง ออกเที่ยวบ้าง  แว็นๆบ้าง...ไปส่งสาวบ้าง จุจุ

คำถาม  ไม่ทราบว่าต้องเช็คอะไรบ้างเป็นลำดับแรกที่สำคัญ ครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ...
แนะนำกันหมดละ
110 นี่มันแค่เกียร์ 3 เองนะครับ
สภาพดีเกินคาด แค่เจ้าของเก่าไม่รักษาสภาพเดิมเท่านั้น
ได้มาเท่าไร??????
สิ่งที่ผมอยากแนะนำก่อนเลย ไปทำเบาะใหม่ครับ ฝนตกช่วงนี้เยอะ ตูดเปียก

maxybobby

แนะนำ  ใส่หมวก

แล้วส่งเข้า เกียร์ 6 รอบสัก 11000

ลองดูครับ  ไมล์แข็ง ๆ

ชื่อเล่น  แมค ขับ tzm มหาสารคาม
เลขบัญชี 476 0 15451 5 ธ.กรุงไทย สาขา5 แยกมหาสารคาม จักรพันธุ์ นวลศรี ..ออมทรัพย์
โทร 080 7506588

ovantien

**ขอบคุณทุกท่านครับ** +1 แรงม้า ทุกคน
เดี๋ยวจะ เปลี่ยนยาง  หนั้าหลังก่อน หมดสภาพแล้ว แข็งกระด้าง   
( ยางหน้าหลังจะใช่ ของ  n โปร เหมาะไหมครับ ) เบอร์ 120/80-17  กับ  90/80-17
โซ่สเตอ ก็หมดแล้ว  ( ไม่ทราบเดิมใช่ สเตอหน้า - หลัง  เบอร์อะไรครับ ) 
อยากแต่งแบบเดิมๆ แรงแบบ std  ก็พอแล้วครับ
จะทำสีดำ ตามลายเซ็นแต่ยังหา สติกเกอร์ไม่ได้เลย..

lordomo

อ้างจาก: ovantien เมื่อ กรกฎาคม 18, 2014, 12:21:57 หลังเที่ยง
  **ขอบคุณทุกท่านครับ** +1 แรงม้า ทุกคน
เดี๋ยวจะ เปลี่ยนยาง  หนั้าหลังก่อน หมดสภาพแล้ว แข็งกระด้าง   
( ยางหน้าหลังจะใช่ ของ  n โปร เหมาะไหมครับ ) เบอร์ 120/80-17  กับ  90/80-17
โซ่สเตอ ก็หมดแล้ว  ( ไม่ทราบเดิมใช่ สเตอหน้า - หลัง  เบอร์อะไรครับ ) 
อยากแต่งแบบเดิมๆ แรงแบบ std  ก็พอแล้วครับ
จะทำสีดำ ตามลายเซ็นแต่ยังหา สติกเกอร์ไม่ได้เลย..
ยาง ของ n pro ก็ดีครับ ยางหน้าเท่ากัน กับ tzm ส่วนยางหลังเบอร์ใหญ่กว่า(ของ TZM 110/80)
ยางราคาถูกกว่าของ TZM (อันนี้ผมดูใน เว็ป29tireมา ตอนซื้อจริงไม่ทราบนะครับ)

ลายนี้ในรูปลายเซนต์สวยดีกครับ แต่ผมชอบ ลายของ TZM ตัวแรกมากกว่า มันคล้าย TZR 250 ดีครับ
รถอะไรหว่า?

ovantien

ได้สติกเกอร์มาแล้วครับ   เหลือ 2 ชุดสุด เหมามาเลย

DEDOR

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

aoaaued

maxybobby

ชื่อเล่น  แมค ขับ tzm มหาสารคาม
เลขบัญชี 476 0 15451 5 ธ.กรุงไทย สาขา5 แยกมหาสารคาม จักรพันธุ์ นวลศรี ..ออมทรัพย์
โทร 080 7506588

piohm

ovantien

อ้างจาก: DEDOR เมื่อ กรกฎาคม 19, 2014, 08:22:19 หลังเที่ยง
ยินดีด้วยครับ  รอชมตอนหล่อๆอีกทีครับ

ครับ ค่อยๆปั้นครับพี่ด้อ

อ้างจาก: maxybobby เมื่อ กรกฎาคม 21, 2014, 11:02:24 ก่อนเที่ยง
สเตอร์ หน้า 16  หลัง 49 ครับผม

ขอบคุณครับ  แต่ว่าโซ่นี้ใช้ 428 หรือเปล่าครับ

inter cooler

จากภาพถ่ายนี่น่าจะเป็นรถของน้องต้นรึป่าว ;)
มีสาระไปวันๆ

ovantien

อ้างจาก: inter cooler เมื่อ กรกฎาคม 23, 2014, 08:19:37 หลังเที่ยง
จากภาพถ่ายนี่น่าจะเป็นรถของน้องต้นรึป่าว ;)

ใช่แล้วครับพี่ เพิ่งจะซื้อต่อมาใช้  เห็นจอดไว้นานสงสัยม้าเก่าๆ

ovantien

วันนี้ไปเปลี่ยนยาง  หน้า / หลัง  ของ  n pro 120/80  90/80   กับเปลี่ยนลูกปืนล้อทั้งหมด  พร้อมโซ่เสตอ  16-47 - 428  กระเป๋าแฟบไปเลยครับ  เหลือทำสีทั้งคันอีก เห้อ

ส่วนรูปสุดท้ายของแถม  เสื้อสูบ  โคมไฟ  เรือนไมล์

ovantien

มีปัญญหาอีกแล้วครับ ปั้มจ่ายออโตลูป เยิ้ม ครับ

Arm TZ

ปั๊ม 2t โรคประจำตัวของ tzm เปลี่ยนชุดซ่อมก็ไม่ค่อยจะหายขาดเดี๋ยวก็รั่ว แนะนำหาลูกใหม่สภาพดีไม่รั่วจบกว่าครับ

หรือจะเอาปั๊ม tzr มาใช้ก็ได้ทนกว่าแต่ต้องเอาเฟืองตัวหนอนขับปั๊มของมันมาใช้ด้วย ใช้เฟืองเดิม tzm ไม่ได้ ส่วนของผมโยนทิ้งไปแล้วผสมถังอย่างเดียว อิอิ