Main Menu

มาติดวัดความร้อนดิจิตอลให้ KR ดีกว่า

เริ่มโดย krr150, มีนาคม 09, 2010, 07:19:43 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

krr150

อ้างจาก: wvuitews เมื่อ มีนาคม 13, 2010, 12:30:08 หลังเที่ยง
แต่ที่วุดทำเซริฟเวอร์วิทยุสื่อสาร แปลงจาก 12v มาเป็น 8v ใช้ IC7808  ตัวเดียว ติดซิงค์ ตัดพัดลม
ก็ส่งออกปกติไม่มีปัญหานะ วัตต์ส่งออกก็เต็ม  ถามว่ากดคีย์ส่งออกนานๆ ร้อนมั้ย   ก็ไม่ร้อนมาก    เอ  แปลกๆ
เพราะว่าหลอดไปหน้าจอมันใช้กระแสนิดส์เดียวเอง

แต่มีข้อสังเกต  เวลาเราบิดคันเร่ง ไฟที่ชาร์ตเข้ามันไปแตะที่กี่โวลต์   แต่น่าจะไม่เกิน 15-16v มั้ง เดาเอา
ซึ่งตัว IC ก็มีประสิทธิภาพรับได้อยู่แล้ว

ไม่แน่ใจนะ  แต่ไฟไม่เกินหรอก   อันนี้พี่ต่อจากหลอดไฟในเรื่องไมล์ เอา

แต่ถึงแม้ว่าจะติดใช้งานได้   แต่ความร้อนไม่ใหวเหมือนกัน    ไม่ถึงนาที  มันร้อนมากจนแทบเอามือแตะชิ๊งไม่ได้เลยอ่ะ นานๆไป พลาสติกที่ฐานไมล์ละลายแน่   ถ้าจะให้ติดซิงใหญ่กว่านี้ ติดพัดลมด้วย   งานใหญ่แฮะ

หรือ ต้องล้มเลิกหว่า แล้วทำไฟ LED ส่องเอาแทน   :(

bkk_bkk

ลองอันนี้ดูครับ ใช้ IC Switching Regulator  LM2575  มาทำหน้าที่แทน แต่อุปกรณ์ต่อร่วมจะเพิ่มขึ้นครับ
http://www.wara.com/modules.php?name=News&file=article&sid=357
ยกเครดิตให้ www.wara.com นะครับ

<<<   SERPICO  club lovers   >>>

krr150

อ้างจาก: bkk_bkk เมื่อ มีนาคม 13, 2010, 12:47:45 หลังเที่ยง
ลองอันนี้ดูครับ ใช้ IC Switching Regulator  LM2575  มาทำหน้าที่แทน แต่อุปกรณ์ต่อร่วมจะเพิ่มขึ้นครับ
http://www.wara.com/modules.php?name=News&file=article&sid=357
ยกเครดิตให้ www.wara.com นะครับ

ของ ท่านไก่ ที่แนะนำมา ก็เข้าท่านะคับ    น่าจะไม่ยาก

แต่ผมไม่ค่อยรุ้เรื่อง  สงสัยต้องพิมพพ์ออกไปแล้วลองให้ร้านแถวบ้านเขาดูว่าจะทำได้มั้ย

ยังใงก็ขอบคุณ ท่านไก่ มากนะคับ    :(

SIT_KRR-SSR

สงสัยจะต้อง ติดตะเกียงจ้าวพายุช่วยแล้วมั่งในการช่วยมองจอ  อิอิอิ ล้อเล่นกันหน่อยครับ

ว่าแล้วมั้นต้องร้อน
ลองทำใช้แปลงๆๆดูน่ะครับท่านเอก  
LED ก็ช่วยมองเห็นได้ตอนกลงคืนกลางก็คงเห็นอย่แล้ว

ยังจะช่วยคิดแล้วแชร์กันต่อ
มันน่าจะมีตัวแสดงเป็นเซเว่นเซ็กเม้นที่เป็นสีแดงมาเลย มันจะได้ดูได้สบาย ดันทำสีดำมาซะด้วย การคืนแสดงไม่เห็น

สงสัยจะสียตังซื้อของแพงแล้วมั่งนี่  พันเก้าเลยนะ อิอิอิ

2strokeclub.com คนที่รักจริง กับ คนรักเพียงแค่เล่น เล่น ลึกๆ แล้วมันต่างกัน คุณค่ากับมูลค่า  ก็เช่นเดียวกัน  2strokeclub.com

SIT_KRR-SSR

อ้างจาก: bkk_bkk เมื่อ มีนาคม 13, 2010, 12:47:45 หลังเที่ยง

ตามนั้นลองดูครับ วงจรจะเยอะหน่อยมั่ง อิอิอิ

ชอบตรงนี้ บ้านนี้มีแต่เพือนครับ

แทนคำขอบคุณไปเลย  ตามนั้น
2strokeclub.com คนที่รักจริง กับ คนรักเพียงแค่เล่น เล่น ลึกๆ แล้วมันต่างกัน คุณค่ากับมูลค่า  ก็เช่นเดียวกัน  2strokeclub.com

NeonoN

หมอ เข้ามาป่วน ไรเขาเนี่ย เรื่อง ฟงๆไฟๆ หมอไม่รู้เรื่องหรอก
หมออ่ะมีแต่ไฟราคะ ผมร้นะู้  >:(
"เวร ย่อมระงับด้วยการ ไม่จองเวร"  + ไม่จำเป็นต้องมีเหตุผล กับคนที่พูดไม่รู้เรื่อง +

http://th.wikipedia.org/wiki/แผนลับแหกคุกนรก

bkk_bkk

อ้างจาก: SIT_KR-ssr เมื่อ มีนาคม 13, 2010, 12:55:28 หลังเที่ยง
สงสัยจะต้อง ติดตะเกียงจ้าวพายุช่วยแล้วมั่งในการช่วยมองจอ  อิอิอิ ล้อเล่นกันหน่อยครับ

ว่าแล้วมั้นต้องร้อน
ลองทำใช้แปลงๆๆดูน่ะครับท่านเอก  
LED ก็ช่วยมองเห็นได้ตอนกลงคืนกลางก็คงเห็นอย่แล้ว

ยังจะช่วยคิดแล้วแชร์กันต่อ
มันน่าจะมีตัวแสดงเป็นเซเว่นเซ็กเม้นที่เป็นสีแดงมาเลย มันจะได้ดูได้สบาย ดันทำสีดำมาซะด้วย การคืนแสดงไม่เห็น

สงสัยจะสียตังซื้อของแพงแล้วมั่งนี่  พันเก้าเลยนะ อิอิอิ

งั้นลองดูอันนี้ครับ เอาไปดัดแปลงกันเองนะ มีชุด Kit ขายด้วย
http://manmachine-interface.com/mmi1381/mmi1381.html

<<<   SERPICO  club lovers   >>>

bkk_bkk

อ้างจาก: NoN เมื่อ มีนาคม 13, 2010, 01:03:46 หลังเที่ยง
หมอ เข้ามาป่วน ไรเขาเนี่ย เรื่อง ฟงๆไฟๆ หมอไม่รู้เรื่องหรอก
หมออ่ะมีแต่ไฟราคะ ผมร้นะู้  >:(

555
+1 ครับ
ตั๊บๆๆ แจ๊ะๆๆๆ ตามนั้น
>:(

ไม่หวั่นแม้_วันเมามาก

อ้างจาก: NoN เมื่อ มีนาคม 13, 2010, 01:03:46 หลังเที่ยง
อ้างจาก: bkk_bkk เมื่อ มีนาคม 13, 2010, 01:12:26 หลังเที่ยง

555
+1 ครับ
ตั๊บๆๆ แจ๊ะๆๆๆ ตามนั้น
>:(
.....
ไอ้พวกนี้สนุกสนานกันใหญ่ รุมกระทืบเห็นๆๆ 555+ จริงๆแล้ว
สิ่งที่อยากบอกหัวหน้า คือ
..
การคิดค้นเป็นสิ่งที่ไม่ผิด มันคือการสร้างสรรค์ผลงานเพลง 555+
กอ่นอืม.. เกิดของใช้ทุกชิ้นต้องมีคนคิดค้น ผลิต
เพื่อการสร้างสรรค์ .. ต้องมีรั่ว และ ทำลายทิ้งบ้าง
.........
แต่.. หากเป็นหนู  ไม่ทำเพราะ ...เอาตังค์ไปตั๊บๆ หรือ กินเหล้า คงจะมีสุขกว่าแน่แท้
เพราะหนูฝักใฝ่ในทางนี้ ของชอบ 555+
.........
แต่หัวหน้าอยากทำการทดลอง ก็ไม่เห็นแปลกหรือผิดนี่นา มีผิดบ้าง ถูกบ้าง มันคือความสุขของหัวหน้า
ผมก็ฮา อย่างเดียวเข้ามารั่ว แค่นั้นเอง
ทำไปเถอะไม่ผิดกฎหมาย ไม่สร้างความเดือดร้อนให้ใคร
แต่.. อย่าให้ใครมาสร้างความเดือดร้อนให้ผม
เพื่อสนับสนุนหัวหน้าเราไปมวยโลก... 555+ ก๊าก กั๊ก แบน กลม ลิตร -*- อ้าว ออกทะเลแล้ว
.....
เล่นรถพวกนี้ต้องอดทน มันสนุกก็ตรงซ่อมนี่แหละ สรรหาความตื่นเต้น
ผมเคยคิดจะติดเครื่องเสียง ใส่รถผม -*- ลองค้นกระทู้เก่าๆดูใด้ 555+
แต่โดน มิตรรักแฟนเพลงเบรคใว้
เด็กไทยเลยอดไปมวยโลก ...ตามนั้น

พ่อไม่เข้าใจตุ้มมมมมมมมมมมมมม

ตัวกู ผู้ชนะสิบทิศ

วรพลKR

ไม่แรง แซงทางโค้ง 0873148769 อาร์ตคับ   จ.ตาก  รับสั่งคาบู2tทุกรุ่น

khanclub

งามมากเลยครับ ....ของเล่นที่ประยุกต์ใช้ได้จริง ...สวยดีครับ
รอยยิ้มไม่กินน้ำมัน

krr150

มาอัพเดทผลการทดลองทำต่อนะคับ 

ตอนแรกหลังได้วงจรท่านไก่มา  ก็กะว่าจะไปให้ร้านแถวบ้านเขาประกอบให้   แต่เอ๊ะใจ เลยไปดูร้านอมรดีกว่า เผื่อมีของเล่นสนุกๆ

และแล้วก็เจอตัวนี้คับ   ตัวแปลงไฟเสียบที่จุดบุหรี่รถยนต์   เพื่อชาร์จ  มือถือ   จาก 12V. มา 5 V.  ตรงตามที่ต้องการเป๊ะๆ

มันใช้การชาร์จผ่าน พอท  USB  ในบ้านสาย USB เหลือเยอะแยะ เลยเอามาตัดหาสายไฟ  ซึ่งก็คือ แดง กับ ดำ

ต่อมาก็แกะดูภายในเพื่อจะำทำการต่อสายไฟ  หา + และ -   ต่อสายซะ เสร็จแล้ว 

แต่สุดท้ายก็ล้มเหลวคับ  เพราะลองเอาไปต่อไฟรถจริงๆ   มันก็ติดแป๊บเดียว ดับ   ตัว IC  ร้อนจัด และมีเสียงดังเปรี๊ยะ เหมือนมีวงจรใหนระเบิด  และก็พังไปใช้ไม่ได้อีกเลย

ทั้งๆที่ ตอนแรก   ผมได้ทดลองเอาไปเสียบ กับที่จุดบุหรี่รถยนต์แล้ว  มันก็ติดดีนะคับ   แถมไม่มีร้อนด้วย   ก็เลยงงๆอยุ่ว่า ระบบไฟ มอไซค์มันมีอะไรที่ไม่เหมือน

ก็นึกๆไปว่า อยุ่ที่แรงดันมันไม่นิ่งรึป่าว  ถึงแม้ไฟจะมาเลี้ยงที่ 12 V  ก็จริง  แต่มันก็ตกๆ สว่างๆ  ตามรอบ  ทำให้บางจังหว่ะไฟมันเกิน ตัว IC รับไม่ใหว พังไป 

แต่ก็มานึกอีกที ถ้าไฟมันเกินแล้วทำไมหลอดไฟที่ใส่อยู่  มันไม่ขาดหว่า      งง จริงๆ
  :-*

krr150

มาต่อๆ  ยังไม่จบ  อิอิ 

ต่อมาผมเลยคิดวิธีต่อไปคือ ใส่ถ่านเลี้ยงมันต่างหากเลยดีมั้ยหว่า  จะได้ไม่ต้องมายุ่งกับไฟรถ  ตอนแรกก็คิดว่าจะยุ่งยากรึป่าวนะ    แต่สุดท้ายก็ลองดูคับ

ไปร้านอมรเหมือนเดิม  ไปซื้อ ขั้วถ่าน  9 V   แล้วมาใส่ IC 7805   ลดไฟลงเหลือ 5V     

ตอนแรกก็คิอว่าจะซื้อรังถ่าน AA  แบบ 1.5 V.  มาต่อให้ได้แรงดันไฟ 4.5  เพราะได้ทดลองแล้วว่าไฟแค่ 3 ก้อน  ก็ทำให้หน้าจอติดได้

แต่คิดๆผ คิอมา เอา 9 V. ดีกว่า   มันเล็กกว่าเยอะแล้วมาต่อลดแรงดันเอา

ส่วนการเปิดปิด  ก็ไปหาสวิท กด มาต่อคร่อม   เพื่อใช้เปิดปิดเวลาจะใช้งาน 

ของครบ เลยลองต่อดูเลย  ดูตามภาพนะคับ     เสร็จแล้ว   ลองใช้งาน  ไฟหน้าจอติดสว่างดี   ลองแตะที่ IC ดู  ไม่มีการเปลี่ยนแปลง ไม่ร้อน ไม่อุ่น เหมือนปกติ  ทำให้ไม่จำเป้นต้องติดซิงค์

ถือว่า งานนี้ สำเร็จด้วยดี    พอใจกับงานคับ   ทำไปแบบเรื่อยๆ  ใจเย็นๆ  ก็ได้เอง อิอิ

สรุปค่าของทั้งหมด  ไม่เกิน 500 บาทคับ    ใครสนใจเอาไปทำตามก็ได้ ไม่หวง เพราะวิธีทำอาจไม่เหมือนกัน   แต่ถ้าจะเอารูปไปลง ให้เครดิตด้วยเน้อ
    :(

love2t

ท่านเอกลุยน่าดู...

-มันก็น่าสงสัยอยู่นะ ไฟรถมอเตอร์ไซต์นี่  แอมป์จากอัลเทอร์เนเตอร์ก็ไม่มากเท่ารถยนต์น๊า...  อย่างตอนผมลองใส่หลอดLEDขาดหมดเกลี้ยง 

-รถยนต์ตอนติดเครื่องหรือเร่ง ยังไงก็ไม่เกิน 14.2V มอเตอร์ไซค์ตอนเบาเครื่องนี่แหละ Volt จะสูงกว่าตอนบิด น่าจะเกินของรถยนต์  (เคยวัดแต่ลืม)

-คิดอยากติดมากเหมือนกัน แต่ยังหาแบบตัวเลขสว่างๆไม่ได้  ถ้าจะติดคงต้องทุ่มแบบที่เขาทำออกมาเฉพาะมั้ง(แพงเอาเรื่องอยู่นะ)

ขอบคุณในน้ำใจ มิตรภาพทุกท่าน  บอกแล้วไงว่า Ride Running are never die

SIT_KRR-SSR

นับถือจริงๆๆมีความตั้งใจมากๆ

วงจรที่ได้มานั้นมันใช้ได้ แรงดันเท่ากันแต่อาจจะเกิดจากกระแสของรถยนต์กับมอเตอร์มันอาจจะมีปัญหา ไม่นิ่ง ไม่เรียบ มันคงต่างกัน

ผมคิดว่าถ้าจะใช้จริงๆ  แบบง่ายๆเลย น่าเอาหลอด12vเล็กๆ ต่อเหนือหน้าปัดแสดงผลม่านวัดดิจิตอลนั้น แล้วทำสวิทเปิด-ปิด เวลาดูเท่านั้นน่าจะง่ายกว่านะ (คล้ายแบบส่องป้ายอ่ะครับ) ง่ายกว่านะ

krr150

อ้างจาก: love2t เมื่อ มีนาคม 18, 2010, 09:59:13 ก่อนเที่ยง
ท่านเอกลุยน่าดู...

-มันก็น่าสงสัยอยู่นะ ไฟรถมอเตอร์ไซต์นี่  แอมป์จากอัลเทอร์เนเตอร์ก็ไม่มากเท่ารถยนต์น๊า...  อย่างตอนผมลองใส่หลอดLEDขาดหมดเกลี้ยง 

-รถยนต์ตอนติดเครื่องหรือเร่ง ยังไงก็ไม่เกิน 14.2V มอเตอร์ไซค์ตอนเบาเครื่องนี่แหละ Volt จะสูงกว่าตอนบิด น่าจะเกินของรถยนต์  (เคยวัดแต่ลืม)

-คิดอยากติดมากเหมือนกัน แต่ยังหาแบบตัวเลขสว่างๆไม่ได้  ถ้าจะติดคงต้องทุ่มแบบที่เขาทำออกมาเฉพาะมั้ง(แพงเอาเรื่องอยู่นะ)

อันนี้ผมก็ไม่รุ้เหมือนกันคับ ว่าทำไมมาต่อที่ไฟมอไซค์  วงจรพังตลอด    ร้อนจัด เหมือนโหลดมาก    แต่พอลองเอาไปต่อกับ ไฟคอมที่สาย 12 V  กลับใช้ได้

ผมเลยสงสัยว่าอาจเพราะไฟจากคอม หรือ รถยนต์ มันนิ่งกว่า  ไม่ดิ้น   ก็เลยมาจบด้วยวิธีนี้อ่ะคับ

ตอนแรกว่าจะต่อจากไฟแบต แบบตรงเลยเหมือนกัน  แต่ขี้เกียจลากสาย  ก็เลยทำแบบนี้ไปเลยคับ    บางคนอาจมองว่าจะวุ่นวายตอนเปลี่ยนถ่านรึป่าว   ก็น่าจะวุ่นนิดๆนะ 

แ่ต่ถ่านระดับนี้น่าจะใช้งานได้นาน   และ รับได้กับการเปลี่ยนถ่านคับ

อ้างจาก: SIT_KR-ssr เมื่อ มีนาคม 18, 2010, 10:00:24 ก่อนเที่ยง
นับถือจริงๆๆมีความตั้งใจมากๆ

วงจรที่ได้มานั้นมันใช้ได้ แรงดันเท่ากันแต่อาจจะเกิดจากกระแสของรถยนต์กับมอเตอร์มันอาจจะมีปัญหา ไม่นิ่ง ไม่เรียบ มันคงต่างกัน

ผมคิดว่าถ้าจะใช้จริงๆ  แบบง่ายๆเลย น่าเอาหลอด12vเล็กๆ ต่อเหนือหน้าปัดแสดงผลม่านวัดดิจิตอลนั้น แล้วทำสวิทเปิด-ปิด เวลาดูเท่านั้นน่าจะง่ายกว่านะ (คล้ายแบบส่องป้ายอ่ะครับ) ง่ายกว่านะ

ผมก็เคยคิดจะเอา หลอด LED  มาส่องเหมือนกันนะ   แต่ผมชอบไฟของตัวมันเองมากกว่า สีฟ้าสวยดี  ก็เลยพยายามทำให้ใช้ให้ได้    สุดท้ายก้มาจบที่แบบนี้ล่ะคับ อิอิ    :(

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามชม
   8)

wvuitews

สงสัยว่า ไฟจากหน้าปัทมันใช้จากมัดไฟโดยตรงรึป่าว  กระแสขึ้นๆลงๆ
พี่เอกลองต่อจากแบตมันจะเป็นงัยหว่า

แต่แผ่นชาร์ตมันก็ชาร์ตเกินกว่า 12v แล้วนี่นา  แอบงง

SIT_KRR-SSR

bamboo_O

KR มันระบบไฟไม่เหมือนรถยนต์นี่นา ใช่หรือเปล่า เปิดสวิทช์กุญแจแล้วไฟในระบบไม่ติด ต้องติดเครื่องไฟถึงติด

ไฟของรถส่วนใหญ่ใช่จากการปั่นไฟ มีปัญหาแน่นอน ไม่รู้ว่าปั่นมาเท่าไหร่ผ่านเรคติฟายเหลือเท่าไหร่ถึงจะส่งเข้าแบต อุปกรณ์พวกนี้น่าจะต้องการไฟ12v ที่นิ่งๆแล้วค่อยแปลงลงมากกว่าน่ะ

เดี๋ยวจะไปลองกับNSR ที่เป็นไฟเหมือนรถยนต์ น่าจะไม่มีปัญหาน่ะ

ปล.ไอ้ตัวแปลงแบบusb น่านะรับกระแสได้ไม่เกิน2A น่ะหรือเปล่า ถ้างั้นเวลาเร่งเครื่องกระแสน่าจะเกินมันเลยพังอ่ะ ถ้าต่อตรงจากแบตเลย แบตจ่ายได้สูงสุด3-4A น่าจะโอเคกว่าน่ะ

wvuitews

อ้างจาก: bamboo_O เมื่อ มีนาคม 18, 2010, 10:14:53 ก่อนเที่ยง
KR มันระบบไฟไม่เหมือนรถยนต์นี่นา ใช่หรือเปล่า เปิดสวิทช์กุญแจแล้วไฟในระบบไม่ติด ต้องติดเครื่องไฟถึงติด

ไฟของรถส่วนใหญ่ใช่จากการปั่นไฟ มีปัญหาแน่นอน ไม่รู้ว่าปั่นมาเท่าไหร่ผ่านเรคติฟายเหลือเท่าไหร่ถึงจะส่งเข้าแบต อุปกรณ์พวกนี้น่าจะต้องการไฟ12v ที่นิ่งๆแล้วค่อยแปลงลงมากกว่าน่ะ

เดี๋ยวจะไปลองกับNSR ที่เป็นไฟเหมือนรถยนต์ น่าจะไม่มีปัญหาน่ะ

ปล.ไอ้ตัวแปลงแบบusb น่านะรับกระแสได้ไม่เกิน2A น่ะหรือเปล่า ถ้างั้นเวลาเร่งเครื่องกระแสน่าจะเกินมันเลยพังอ่ะ ถ้าต่อตรงจากแบตเลย แบตจ่ายได้สูงสุด3-4A น่าจะโอเคกว่าน่ะ

กระแสไม่น่าจะเกี่ยวนะครับ  ถ้าจะพังก็เพราะโวลต์เกินมากกว่า