Main Menu

มาติดวัดความร้อนดิจิตอลให้ KR ดีกว่า

เริ่มโดย krr150, มีนาคม 09, 2010, 07:19:43 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

krr150

หวัดดีคับ   ว่างอีกแล้ว

วันนี้ตอนแรกนึกครึ้มๆ อยากแต่งคอม โดยไปหาตัววัดความร้อนดิจิตอลมาติด เพื่อดูความร้อนหลังโอเวอร์คลอก  ซะหน่อย

แต่พอดีนึดขึ้นได้ว่า มันก็น่าจะเอามาติดกับมอไซค์ได้  เลยไปดูสเปคของเกจวัดความร้อน  บอกว่าสามารถรับได้ถึง 90 C.   

ตอนแรกก็ไม่แน่ใจว่าจะน้อยไปรึป่าว   เพราะเห็นพวกรถ 1000 CC  เขาว่ากันตอนร้อนๆเกิน 100 C.   

แต่ก็ลองดูสักหน่อย  อิอิ

นี่คับใช้ตัวนี้   มีไฟส่องสีฟ้าสวยงาม  แต่ผมไม่รุ้ว่ามันใช้ไฟแค่ 5 v.   ดันไปต่อกับ 12 v.  มอไซค์  หลอดขาดเลย   :-* 

แกะออกมาดูก่อน   สายยาวประมาณ 50 ซม.

ผมติดตั้งมุมนี้คับ  ความร้อนขึ้นไป 38 องศา เพราะว่าเครื่องยังอุ่นอยู่

ดูด้านเสย

ความหนาของตัวเครื่อง  ไม่มาก พอดีกับความสุงของขอบไมล์

ส่วนตัวเซนเซอร์ผมมาแปะกับฝาสูบ  ซึ่งน่าจะร้อนที่สุึด   ถ้าเป็นของโดยตรงเขาจะให้พันกับท่อหม้อน้ำ

เอาล่ะมาลองเทสกันที่ขีดแรก  ขึ้นไป 69.7 องศา

เกินขีดไปนิดนึง  74.9  องศา

เกือบครึ่งแล้ว

แต่ขีดที่สาม  82.2  องศา

ตอนทดสอบตั้งเกินเบาใว้ที่  2000 รอบ  แต่ความร้อนขึ้นช้า  เลยต้องขยับไปที่ 3-4000 รอบ

ทะลุเกจสุดท้ายแล้ว   86.4  องศา

เข็มตีเกือบสุดที่  89.3 องศา

สุดเกจที่ 91.5

เร่งต่อขึ้นไปที่  92.5   พอดีกว่า อิอิ 

สรุปแล้วความร้อนสุงสุด  ยันขีดสุดท้ายที่ 92.5 องศา    ไม่ถึง 100 องศา คับ สำหรับรถ 2 จังหว่ะ

ถ้าใครไม่มั่นใจเกจความร้อนของตัวเองว่าเที่ยงตรงรึป่าว   วิธีนี้ก็น่าสนใจนะคับ   สวยดีด้วย

ราคาของเกจวัด 390  บาทคับ
  :(

ไปรท์ ลูกบอส

โอโห เอามั้งดิ 55+

เอามาติด สปีดสักหน่อย มันไม่มีเกย์วัดความร้อนอะ ซื้อได้ที่ไหนพี่

stank

แล้วพอมีวิธีลดไฟไหมคับ  ตรงสายไฟเข้าหลอดไฟสอ่งหน้าปัดอ่ะคับ    (เกยวัดความร้อน)

krr150

อ้างจาก: ไปรท์ ลูกบอส เมื่อ มีนาคม 09, 2010, 07:30:20 หลังเที่ยง
โอโห เอามั้งดิ 55+

เอามาติด สปีดสักหน่อย มันไม่มีเกย์วัดความร้อนอะ ซื้อได้ที่ไหนพี่

ซื้อที่พันทิพ  ร้าน TKCOM     :(

อ้างจาก: stank เมื่อ มีนาคม 09, 2010, 07:46:51 หลังเที่ยง
แล้วพอมีวิธีลดไฟไหมคับ  ตรงสายไฟเข้าหลอดไฟสอ่งหน้าปัดอ่ะคับ    (เกยวัดความร้อน)

น่าจะต้องทำวงจรใส่ตัวต้านทานเอาอ่ะคับ  ไม่ค่อยรู้เหมือนกัน  ต้องไปถามช่างซ่อมแถวบ้านแล้วล่ะ  แต่ทำได้คับ   :(

cagivamod

แจ่มเลย

แต่ถ้าวิ่งนานๆ  ความร้อนน่าจะทะลุ 100 นะครับ

ART- LOCK ON

สมัยก่อนเคยทำอยู่แต่ที่ผมเคยใส่มันวัดได้ไม่เกิน 70 องศาแค่นั้นเอง แต่ผมดันเอาเซ็นเซอร์ยัดไว้ในหม้อน้ำเลย งั้นขอเอาไปถ่ายทอดให้พี่น้องชาวเหนือนะครับ ขอบคุณครับ
ผู้ชายธรรมดาที่มีปีกสีแดง

JOLS125

[ ราชาส้มตำ [อุดรธานี] ]

krr150

อ้างจาก: CAGIVA_MOD เมื่อ มีนาคม 09, 2010, 08:09:36 หลังเที่ยง
แจ่มเลย

แต่ถ้าวิ่งนานๆ  ความร้อนน่าจะทะลุ 100 นะครับ

ถ้าจอดนานๆ  ไม่แน่คับ

อย่างของผมที่ทดลองนี่ใช้เวลา 30 นาที  ตั้งเดินเบาตอนแรกที่ 2000 รอบ    แต่พอเข้าช่วงขีดที่ 3 มันไม่ค่อยขึ้นแล้ว   เลยตั้งเพิ่มเป็น 4000 รอบ  มันก็เลยขึ้นจนสุดได้

แต่ถ้าวิ่งจริงๆ  รถผมไม่เคยเกินขีดแรกเลยนะ ขีดแรกก็แค่ 69 องศา เอง    มันก็คงที่แบบนี้ไปตลอดล่ะ

มันเหมาะเอาไปวัดรถที่มาปรึกษาผมบ่อยๆเรื่องความร้อน   มันขึ้นขนาดนั้นจริงรึป่าว  บางคันรถติดขึ้นเกือบสุด  แต่พอวิ่งหน่อย ลงมาขีดแรก

แต่ถ้ารถผม รถติดยังใง เต็มที่ก็แค่ครึ่ง   พอรถวิ่งก็ลงมาไม่เกินขีดแรกเหมือนกัน

ถ้ามีตัววัดแบบนี้ มันสามารถเช็คได้อีกทางว่าความร้อนมัน วิ่งขึ้นลงมากขนาดนัะ้นเลยรึป่าว
 :(

bee150

ของกระป๋มตอนวิ่งทะลุเกิน100อะครับพี่ผิกปกติไหมครับ ความร้อนเท่าไรน่าจะฮีทอะครับ

pianorider!!!!

แหม๋มันแจ่มจริงๆเลยครับพี่เอก แสดงว่าตอนนี้ความร้อนkrผมประมาณ82-86 อิอิ สงสัยหม้อน้ำตัน พรุ่งนี้ว่าจะล้าง ถ้าไม่หายก็คงต้องผ่าหม้อน้ำและเที่ยวนี้ :(

SUZUKI BEST 110  KAWASAKI NEON 110  KAWASAKI KRR 150 SE    3คัน3สไตล์

ไม่หวั่นแม้_วันเมามาก

โอ้โห ไอเดียร์พุ่งปรี๊ดๆ ดีแล้วครับ ทำดีแล้ว  555+
หัวหน้าผมเก่งจริงๆเรื่องดัดแปลงเนี่ย
ผมก็ถนัดเรื่องทำรถพัง 555+
ดีแล้ว เจริญแล้ว อืม. ...ม ...ม .....เท่ห์อย่าบอกใคร...555+
สนุกสนานกันใหญ่ 555+ ..ผมเห็นหัวหน้าทำแล้วคิดถึง สมัยก่อน
..เห็นกระทู้นี้
แต่งรถทามิย่า -*- ปล.บ้านผมเรียกอย่างนั้น ..คิดถึงลูกพี่คนนึง
แกชอบตกแต่ง ดีแล้ว ปัจจุบันแกเป็นวิศวะกรคอมพิวเตอร์ที่ ชลบุรี
+1ม้าครับ เด็กฉลาดชาติเจริญ ตามนั้น
ตัวกู ผู้ชนะสิบทิศ

alpha072534

อ้างจาก: ไม่หวั่นแม้_วันเมามาก เมื่อ มีนาคม 09, 2010, 08:38:34 หลังเที่ยง
โอ้โห ไอเดียร์พุ่งปรี๊ดๆ ดีแล้วครับ ทำดีแล้ว  555+
หัวหน้าผมเก่งจริงๆเรื่องดัดแปลงเนี่ย
ดีแล้ว เจริญแล้ว อืม. ...ม ...ม .....เท่ห์อย่าบอกใคร...555+
สนุกสนานกันใหญ่ 555+ ..ผมเห็นหัวหน้าทำแล้วคิดถึง สมัยก่อน
แต่งรถทามิย่า -*- ปล.บ้านผมเรียกอย่างนั้น ..คิดถึงลูกพี่คนนึง
แกชอบตกแต่ง ดีแล้ว ปัจจุบันแกเป็นวิศวะกรคอมพิวเตอร์ที่ ชลบุรี
+1ม้าครับ เด็กฉลาดชาติเจริญ ตามนั้น

ผมก็เก่งนะ เรื่องดัดแปลง งะ    งอไปหลายอันแล้ว     ;)
( เอ๊  ติดมาจากใครหว่า )

ไม่หวั่นแม้_วันเมามาก

อ้างจาก: alpha072534 เมื่อ มีนาคม 09, 2010, 08:53:40 หลังเที่ยง
อ้างจาก: ไม่หวั่นแม้_วันเมามาก เมื่อ มีนาคม 09, 2010, 08:38:34 หลังเที่ยง

ผมก็เก่งนะ เรื่องดัดแปลง งะ    งอไปหลายอันแล้ว     ;)
( เอ๊  ติดมาจากใครหว่า )
......
มันต้องมีประสบการณ์ทางการรั่วก่อน ตามนั้น 555+
ตัวกู ผู้ชนะสิบทิศ

alpha072534

มันต้องมีประสบการณ์ทางการรั่วก่อน ตามนั้น 555+

ขอถามหน่อย ครับพี รั่ว มันหมายความว่าอย่างไร
    สงสัยมานาน   

wvuitews

โอ๊ย ตามหามานาน  อิอิ  ว่าแต่พี่เอก วุดเคยไปถามร้านขายคอมว่ามีตัววัดอุณหภูมิดิจิตอลรึป่าว  มันตอบกลับมาว่า  นี่ร้านขายคอมนะครับ  เลยเลิกโปรเจคไปเลย   เห็นแบบนี้แล้วอยากได้ๆๆๆ

ส่วนวิธีลดไฟจาก 12v มาเป็น 5v ทำได้โดยการใช้ ICเบอร์7805
หาซื้อได้ตามร้านขายอุปกรณ์อิเล็คโทรนิคทั่วไป
เลข 5 ด้านท้ายคือไฟขาออก 5v นั่นเอง

รูปภาพขออ้างอิงท่าน WCS-2200  ในเวป 100watt ครับ

สุดยอดเลยครับ

มีไฟออกหน้าจอด้วยใช่ไหมเนี่ย

แถวบ้านหม้อมีขายประมาณสองร้อยกว่า ไม่มีไฟ
mobile.086 620 3652 / 084 434 7236

[email protected]

krr150

อ้างจาก: wvuitews เมื่อ มีนาคม 09, 2010, 09:21:17 หลังเที่ยง
โอ๊ย ตามหามานาน  อิอิ  ว่าแต่พี่เอก วุดเคยไปถามร้านขายคอมว่ามีตัววัดอุณหภูมิดิจิตอลรึป่าว  มันตอบกลับมาว่า  นี่ร้านขายคอมนะครับ  เลยเลิกโปรเจคไปเลย   เห็นแบบนี้แล้วอยากได้ๆๆๆ

ส่วนวิธีลดไฟจาก 12v มาเป็น 5v ทำได้โดยการใช้ ICเบอร์7805
หาซื้อได้ตามร้านขายอุปกรณ์อิเล็คโทรนิคทั่วไป
เลข 5 ด้านท้ายคือไฟขาออก 5v นั่นเอง

รูปภาพขออ้างอิงท่าน WCS-2200  ในเวป 100watt ครับ

เท่าที่ค้นๆในเนต  เขาก้ให้ใช้ตัวนี้หล่ะ  แต่รุ้สึกว่า วงจรมันมากกว่านี้แฮะ   เด่วใงซื้อมาลองดูก่อน  กะว่าจะให้ไฟมันติดพร้อมกับตอนเิปิดไฟหน้าหน่ะ

ถ้า วุดสนใจก็สั่งในเวปเขาได้   รับส่งทาง EMS ด้วย     ค่าของ  390 + EMS 50    440  บาท

สนใจสั่งไปที่นี่เลย  http://www.tkcom99.com/product_detail.php?p_id=326&is_product=Y&s_type_id=5&s_cat_id=103

แล้วขึ้นไปที่เมนูสั่งซื้อด้านบน โอนเงินไปให้เขา  โทรแจ้ง  หรือ อีเมล์แจ้ง   ไม่เกิน 3 วันถึงบ้านอิอิ

wvuitews

อ้างจาก: krr150 เมื่อ มีนาคม 09, 2010, 09:44:34 หลังเที่ยง
อ้างจาก: wvuitews เมื่อ มีนาคม 09, 2010, 09:21:17 หลังเที่ยง

เท่าที่ค้นๆในเนต  เขาก้ให้ใช้ตัวนี้หล่ะ  แต่รุ้สึกว่า วงจรมันมากกว่านี้แฮะ   เด่วใงซื้อมาลองดูก่อน  กะว่าจะให้ไฟมันติดพร้อมกับตอนเิปิดไฟหน้าหน่ะ

ถ้า วุดสนใจก็สั่งในเวปเขาได้   รับส่งทาง EMS ด้วย     ค่าของ  390 + EMS 50    440  บาท

สนใจสั่งไปที่นี่เลย  http://www.tkcom99.com/product_detail.php?p_id=326&is_product=Y&s_type_id=5&s_cat_id=103

แล้วขึ้นไปที่เมนูสั่งซื้อด้านบน โอนเงินไปให้เขา  โทรแจ้ง  หรือ อีเมล์แจ้ง   ไม่เกิน 3 วันถึงบ้านอิอิ

อิอิ  น่าสนๆ 
ตัวนี้ตัวเดียวอยู่แล้วฮะ  ถ้าอยากให้ไฟไม่กระชากก็ใส่ตัวเก็บประจุซัก 2200 uF 25v
ต่อเข้าทางด้านไฟเข้าก็ได้  แหล่มเลย

ปุ๊_ทาลิ

เยี่ยมชมผลงานได้ที่ https://www.facebook.com/AuanPhraSamut

SAB_KR

:D ขอบคุณมากที่เอาสิ่งดีดีมาแบ่งปันกันครับผม
"พวกคุณจะเป็นใครมาจากไหนผมไม่รู้ ขอให้รู้ไว้ว่าพวกคุณคือเพื่อนผม"