Main Menu

อยากทราบว่าคารบู n po ยี่ห้อ lippo ใช้งานเป็นยังไงบ้างคับ พอดีจะเอามาใส่ ออโต้

เริ่มโดย firstskung, กรกฎาคม 03, 2014, 02:47:05 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

firstskung

RELAXER

ขอนอกเรื่องนิดนะครับ ถ้ารถไม่ทำอะไรมาก คาบูแดชแท้มือ 2ก็ได้ครับ ไม่แพง ไม่เกิน 700
***  แค่ LS อยากมี วาว SUPER KIPS  ***

KenJi

FSX ของผม พ่อผมเคยเอาไปซ่อมที่ร้านไหนก็ไม่รู้ลืมไปแล้วอิอิ... เอารถไปฝากซ่อม ซ่อมเสร็จกลับมาทำไมรถมันถึงขับไม่เหมือนเดิมเลยลองก้มไปดูเครื่อง ปรากฏว่าเอ้ามันสับเอาคาร์บูรถผมไปแล้วมันก็เอาคาร์บู N PRO (Lippo) มาใส่ ซะงั้นเอาคาร์บูแท้ของผมไป ผมกับพ่อโคตรอยากจะบ้าตาย สุดท้ายก็ต้องไปเบิกใหม่ลูกนึง 2000 กว่าๆ มาใส่จากนั้นรถก็วิ่งดีเหมือนเดิม

ส่วนเจ้าคาร์บู N PRO (Lippo) เป็นคาร์บูเทียม งานไต้หวัน (ของก๊อบ) ถ้าเทียบกับของแท้มันต่างกันมากๆ ทั้งคุณภาพเนื้องาน น้ำหนัก การจูน ผมขอเอาไปเทียบกับคาร์บูของรถผมที่เบิกใหม่มาใส่นี่แหละง่ายดี

คุณภาพเนื้องาน มันทำเหมือนแบบลวกๆ งานในบางจุดยังดูไม่เรียบร้อย ถ้าเป็นของแท้ก็รู้ๆกันอยู่ทุกจุดจะเรียบร้อยแทบจะไร้ที่ติเลยทีเดียว
น้ำหนัก ของเทียมจะมีน้ำหนักเบามาก ส่วนของแท้จะมีน้ำหนักพอประมาณอยู่เหมือนกัน ถ้าเอามาถือเทียบกันจะรู็สึกได้เลยว่าอันไหนมันหนักกว่า
การจูน ของเทียมเท่าที่ผมเคยลองปรับสกรูอากาศมานะครับ มันจูนไม่ค่อยลงตัวสักเท่าไร(พูดง่ายๆจูนยาก) ไม่เหมือนของแท้ที่จูนไม่กี่ครั้งก็ลงตัวแล้ว

อันนี้ผมเอามาจากประสบการณ์ที่ผมเคยเจอมานะครับ ใครที่มีข้อมูลก็นำมาเสริมได้นะครับ

เดช..ไอ้เสื้อทอง

1.อ่าน คห. ของ คุณ เคนจิ แล้ว  ..รู้สึกประหลาดใจว่า ทำไมช่างที่ท่านเจอ  มันช่างเลวระยำ ได้ถึงปานนั้น

ของเล็ก ๆ น้อย ๆ ของคนอื่น   ยังเบียดบังเป็นของตน   การกระทำยังงี้มันเป็น ความผิดอาญา อีกด้วย

2.คาบูร์ เอนโปร  มีหลายค่าย  หลายยี่ห้อ  ให้เลือกเยอะมาก   

ยี่ห้อ ลิโป้  ก็พอใส่ให้รถ มันสตาร์ทติด ขับได้  ลิโป้  ทำในไทยครับ  ไม่ใช่ของไต้หวัน

ยี่ห้อ ดี ๆ กว่านั้น ก็มี  นิปปอน   เชงเวย์    เนื้องานจะดี กว่า  ปัญหา น้อยกว่า  แพงกว่ากัน  100-200 บาท

.

" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

geenee

ซื้อเคเหลี่ยมเทียมมีเจ็ตมาลองแทนเอ็นโปรแท้โรงงานมันก็ใช้ได้นะ แต่รอบต่ำๆก็แกว่งนิดๆเพราะลูกชักมันหลวมนิดๆรอบเลยไม่นิ่ง รอบปลายเจ็ตไม่ออกรึไงไม่รู้ ลากรอบลึกๆไม่ถึงเกิดอาการสูบฝืดๆเหมือนเริ่มจะสูบติดอาการก่อนสูบติด อาจจะเพราะจ่ายน้ำมันไม่พอเดียวค่อยลองจูนเพิ่มนมหนูหลักใหม่ ที่พอใจตรงอัตราเร่งรอบต้นๆพุ่งกว่าเอ็นโปร จะว่ามันก็วิ่งได้เหมือนกันนะครับ รายละเอียดงานไม่ค่อยดีต้องตะไบบางส่วนที่ขรุขระเองแต่ก็โอเคนะวิ่งออก นึกว่าวิ่งไม่ไป

KenJi

อ้างจาก: เดช..ไอ้เสื้อทอง เมื่อ กรกฎาคม 05, 2014, 06:04:48 ก่อนเที่ยง

1.อ่าน คห. ของ คุณ เคนจิ แล้ว  ..รู้สึกประหลาดใจว่า ทำไมช่างที่ท่านเจอ  มันช่างเลวระยำ ได้ถึงปานนั้น

ของเล็ก ๆ น้อย ๆ ของคนอื่น   ยังเบียดบังเป็นของตน   การกระทำยังงี้มันเป็น ความผิดอาญา อีกด้วย

2.คาบูร์ เอนโปร  มีหลายค่าย  หลายยี่ห้อ  ให้เลือกเยอะมาก   

ยี่ห้อ ลิโป้  ก็พอใส่ให้รถ มันสตาร์ทติด ขับได้  ลิโป้  ทำในไทยครับ  ไม่ใช่ของไต้หวัน

ยี่ห้อ ดี ๆ กว่านั้น ก็มี  นิปปอน   เชงเวย์    เนื้องานจะดี กว่า  ปัญหา น้อยกว่า  แพงกว่ากัน  100-200 บาท

.

ตอนพ่อผมเอาไปซ่อมอะไรสักอย่างนี่แหละครับ ไปฝากรถทิ้งไว้พอเสร็จเขาก็เรียกไปรับกลับ ตอนนั้นผมยังไม่ได้นำมาขับ แล้วก็จอดตลอดเป็นเวลาเกือบๆ 6 ปี แต่พ่อจะเอาฟื้นคืนชีพให้ผมนำไปใช้งานเพราะว่าจอดมานานเหลือเกินกลัวมันพัง พ่อผมก็เอาเช็ดๆถูๆ เพื่อให้มันสะอาดแล้วก็สตารท์ พ่อผมก็ขับไปแล้วก็รู้สึกแปลกๆ พอก้มดูเครื่องพ่อผมก็สงสัยว่าเอ๊ะทำไมคาร์บูมันไม่เหมือนเดิม ตอนผมก็เพิ่งกำลังเริ่มสนใจเล่นรถก็เริ่มมีความรู้รถรุ่นนี้อยู่บ้าง ผมก็บอกพ่อว่าสงสัยโดนสับคาร์บูไปแล้วแน่ๆ เลย เพราะเนี่ยมันน่าจะเป็นคาร์บู N Pro ชัดๆ พ่อพอได้ยินผมก็โกธรจัดเลยทีเดียว จะไปเอาเรื่องแต่ลืมตำแหน่งกับชื่อร้านไปซะแล้ว จะไปเอาคืนมันก็ยากอยู่เพราะไปทำร้านมันนานแล้วสงสัยคาร์บูรถเรามันคงไปไหนต่อไหนแล้วละ ผมก็เลยบอกพ่อว่าไม่เป็นไรไหนๆ ผมก็จะเอามันไปใช้แล้วเดียวผมออกเงินเบิกของใหม่ตรงรุ่นมาใส่ให้เลยแล้วกัน พ่อผมก็ไม่อยากให้ผมเสียเงินผมก็บอกไม่เป็นไรชั่งๆ ไปมันถือว่าฟาดเคราะห์ไป แต่อยู่มาวันหนึ่งพ่อผมก็นึกตำแหน่งของร้านได้ซะงั้น พ่อผมบอกอยู่แถวสุทธิสารแต่พอขับรถไปดูพ่อผมบอกว่านี่แหละๆใช่เลย แต่ชื่อร้านป้ายก็ไม่มีซะงั้น...

ส่วนคาร์บู N Pro (Lippo) นี่ของไทยหรือครับผมนึกว่าของไต้หวัน ถ้าพี่ไม่บอกผมก็ไม่รู้นะครับเนี่ย

เดช..ไอ้เสื้อทอง

อ้างจาก: KenJi เมื่อ กรกฎาคม 05, 2014, 11:25:32 หลังเที่ยง
อ้างจาก: เดช..ไอ้เสื้อทอง เมื่อ กรกฎาคม 05, 2014, 06:04:48 ก่อนเที่ยง

.

ตอนพ่อผมเอาไปซ่อมอะไรสักอย่างนี่แหละครับ ไปฝากรถทิ้งไว้พอเสร็จเขาก็เรียกไปรับกลับ ตอนนั้นผมยังไม่ได้นำมาขับ แล้วก็จอดตลอดเป็นเวลาเกือบๆ 6 ปี แต่พ่อจะเอาฟื้นคืนชีพให้ผมนำไปใช้งานเพราะว่าจอดมานานเหลือเกินกลัวมันพัง พ่อผมก็เอาเช็ดๆถูๆ เพื่อให้มันสะอาดแล้วก็สตารท์ พ่อผมก็ขับไปแล้วก็รู้สึกแปลกๆ พอก้มดูเครื่องพ่อผมก็สงสัยว่าเอ๊ะทำไมคาร์บูมันไม่เหมือนเดิม ตอนผมก็เพิ่งกำลังเริ่มสนใจเล่นรถก็เริ่มมีความรู้รถรุ่นนี้อยู่บ้าง ผมก็บอกพ่อว่าสงสัยโดนสับคาร์บูไปแล้วแน่ๆ เลย เพราะเนี่ยมันน่าจะเป็นคาร์บู N Pro ชัดๆ พ่อพอได้ยินผมก็โกธรจัดเลยทีเดียว จะไปเอาเรื่องแต่ลืมตำแหน่งกับชื่อร้านไปซะแล้ว จะไปเอาคืนมันก็ยากอยู่เพราะไปทำร้านมันนานแล้วสงสัยคาร์บูรถเรามันคงไปไหนต่อไหนแล้วละ ผมก็เลยบอกพ่อว่าไม่เป็นไรไหนๆ ผมก็จะเอามันไปใช้แล้วเดียวผมออกเงินเบิกของใหม่ตรงรุ่นมาใส่ให้เลยแล้วกัน พ่อผมก็ไม่อยากให้ผมเสียเงินผมก็บอกไม่เป็นไรชั่งๆ ไปมันถือว่าฟาดเคราะห์ไป แต่อยู่มาวันหนึ่งพ่อผมก็นึกตำแหน่งของร้านได้ซะงั้น พ่อผมบอกอยู่แถวสุทธิสารแต่พอขับรถไปดูพ่อผมบอกว่านี่แหละๆใช่เลย แต่ชื่อร้านป้ายก็ไม่มีซะงั้น...

ส่วนคาร์บู N Pro (Lippo) นี่ของไทยหรือครับผมนึกว่าของไต้หวัน ถ้าพี่ไม่บอกผมก็ไม่รู้นะครับเนี่ย

น่าหดหู่ เสียจริง คนเรา สมัยนี้  ...  ไว้วางใจ ไม่ได้เลย  แม้แต่พริบตา

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

KenJi

อ้างจาก: เดช..ไอ้เสื้อทอง เมื่อ กรกฎาคม 07, 2014, 05:56:44 หลังเที่ยง
อ้างจาก: KenJi เมื่อ กรกฎาคม 05, 2014, 11:25:32 หลังเที่ยง

.

น่าหดหู่ เสียจริง คนเรา สมัยนี้  ...  ไว้วางใจ ไม่ได้เลย  แม้แต่พริบตา

.
นั้นสิครับ

lordomo

ผมเคยแต่ซื้อชุดซ่อม คาร์บู n ตากลมมา กล่องเขียนว่า Lippo
รถอะไรหว่า?

peerawass

ขอบอกว่าห่วยมาก  ไม่ว่าของรถอะไรก็ตาม ขนาดดรีม 100 คาร์บุlippo ยังห่วยแตก หาซื้อของแท้มือสอง ดีกว่า