Main Menu

เคยเอารถไปตรวจสภาพที่ขนส่งกันมั๊ยครับ

เริ่มโดย 16oz, มิถุนายน 03, 2014, 09:28:41 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

16oz

พอดีรถผมเพิ่งซื้อมา Victor M ในเล่มทะเบียนเป็นสีเทา แต่ตอนนี้ผมไปพ่นเป็นสีดำ  >:(  >:(

ทะเบียนขาดแต่ยังไม่เกินสามปี

ผมโทรไปถามกับ ตรอ ใกล้บ้านเขาบอกว่า รถเก่าต้องเอาไปตรวจสภาพก่อนถึงจะต่อทะเบียนได้

แต่ทีนี้ ถ้าจะตรวจสภาพให้ผ่านสีต้องตรงตามเล่มทะเบียน ซึ่งรถผมยังไม่จบดีเท่าไหร่ แถมยังไม่ได้โอนเป็นชื่อตัวเองด้วย แต่ก็อยากรีบต่อทะเบียนให้มันจบ ๆ ก่อน

ซึ่งผมคิดไว้สองทางเลือกตอนนี้

1. พ่นรถให้เป็นสีตามเล่มทะเบียน แล้วเอาไปตรวจกับ ตรอ. ก่อน

2. รอทำให้จบ แล้วเอารถไปที่ขนส่ง แจ้งเปลี่ยนสี โอน ต่อทะเบียน เอาให้จบที่นั่นเลย

ใจจริงผมอยากเลือกข้อสอง แต่ผมไม่แน่ใจว่ารถสองจังหวะเก่า ๆ แบบนี้ถ้าไปตรวจที่ขนส่งเขาจะจุกจิกรึป่าว (เพราะที่ ๆ ผมอยู่ก็ไกลจากขนส่งพอสมควร ไม่อยากไปหลายเที่ยว 555555)

เลยอยากทราบว่าใครเคยพอมีประสบการณ์เอารถ 2t ไปดำเนินการที่ขนส่งบ้างครับ

แล้ว เวลาเขาตรวจสภาพเขาดูอะไรกันบ้างครับ

ปล. แล้วเวลาพี่ ๆ เอารถที่ทะเบียนขาดไปทำเรื่องที่ขนส่ง หรือไปแจ้งเปลี่ยนสี นี่ขับคนนั้นไปเลยมั๊ยครับ แล้วถ้า "จ๊ะ" กับพี่หนวดกลางทางเราจะหาเหตุผลอะไรไปบอกเขาได้บ้าง

ปล2. มีอะไรแนะนำผมเพิ่มเติมมั๊ยครับ 55555

aoaaued

สำหรับผม เอาง่ายเข้าไว้ เพราะบางคันก็บกพร่อง เช่นสีไม่ตรง แตรไม่ดัง ไฟเลี้ยวไม่ติด ยังไม่มีเวลาจัดการให้เรียนบร้อยก็ใช้วิธี จ้างคนที่เขารับทำต่อภาษีให้(แม้แต่โอนก็เถอะ เพราะไม่ต้องเอารถไปตรวจ) เสียเพิ่มอีกหน่อยและก็ไม่เสียเวลาไปนั่งคอยด้วย  ก็ทำอย่างนี้ทุกคันแหละ

16oz

อ้างจาก: aoaaued เมื่อ มิถุนายน 03, 2014, 10:07:30 ก่อนเที่ยง
สำหรับผม เอาง่ายเข้าไว้ เพราะบางคันก็บกพร่อง เช่นสีไม่ตรง แตรไม่ดัง ไฟเลี้ยวไม่ติด ยังไม่มีเวลาจัดการให้เรียนบร้อยก็ใช้วิธี จ้างคนที่เขารับทำต่อภาษีให้(แม้แต่โอนก็เถอะ เพราะไม่ต้องเอารถไปตรวจ) เสียเพิ่มอีกหน่อยและก็ไม่เสียเวลาไปนั่งคอยด้วย  ก็ทำอย่างนี้ทุกคันแหละ

ติดต่อได้ที่ไหนครับพี่

พอมีคำแนะนำมั๊ยครับ

thong510

เพิ่งไปทำมา หมดไม่ถึงพัน(ทำคู่มือใหม่ด้วย) แต่สภาพรถต้องOKนะครับ แตรดัง ไฟหน้า ไฟเลี้ยวติด ตรวจสภาพที่ ตรอ. ต่อ พรบ.ถ่ายรูปรถ พร้อมออกใบเสร็จทำสีรถใหม่ให้ด้วย ยื่นตรวจสภาพที่ขนส่ง แจ้งว่าเปลี่ยนสีรถใหม่และต่อภาษีด้วย จนท.ไม่ได้ดูอะไรมากขูดเลขคอรถ บีบแตรรถ1ครั้ง ผ่าน นั่งรอเรียก ถ้าจ้างร้านก็จะแพงหน่อยเขาคิดค่าดำเนินการแต่เราไม่ต้องเสียเวลาทำเองผ่านชัวร์100%

saravut

16oz

แล้วถ้าเราขับรถไปที่ขนส่งแล้วตำรวจเขาโบก

เราจะอ้างเขาได้ไหมครับ ว่ากำลังจะเอาไปต่อทะเบียน ไปแจ้งเปลี่ยนสี ไปโอน

JO

ขนส่งแถวบ้าน ไม่ต้องเอารถไป เฉพาะค่าตรวจรถ400 ไม่รวมค่าอย่างอื่น แต่ต้องเป็นตัวแทนไปทำ ไม่งั้นเค้าไม่ทำให้

thidasatan

ไป ทำที่ขนส่งละ ครับ ผม สีไม่เคยตรงสักคัน พอไปตรวจรถ เจอพนักงานตรวจสภาพ
ก็บอกไปเลย  พี่คัฟ สีไม่ต้อง นี่ค่ากาแฟ 2 ร้อย ผ่านโลด อย่าไปกลัว ทำมา 10 คันละ ที่ ขนส่ง มอชิต

@@TaJung@@

รถเก่าตรวจตรอ. นอก  ยกเว้นจะโอน ต้องตรวจขนส่ง
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

16oz

อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ มิถุนายน 03, 2014, 08:21:39 หลังเที่ยง
รถเก่าตรวจตรอ. นอก  ยกเว้นจะโอน ต้องตรวจขนส่ง

ปัญหาคือ ตรอ เขาไม่ให้ผ่านถ้าสีไม่ตรงเล่มนี่สิครับ

ก็เลยสงสัยว่าถ้าไปทำทุกอย่างที่ขนส่งเลยจะโอเคมั๊ย

pikky_team

ทำให้มันถูกต้องครับ อย่าไปสนับสนุนการกระทำทุจริต ให้แก่เจ้าพนักงาน เพื่อเห็นแก่ความสะดวกส่วนตนเลยครับ พวกคุณทุกคนที่ใช้เงินเบิกทางน่ะ รู้หรือปล่าวว่าพวกคุณน่ะเห็นแก่ตัวกันขนาดไหน

เดช..ไอ้เสื้อทอง

ตอนนั้น  ผมเอารถ ไป ตรวจสภาพ  ที่ ขนส่ง เป็นครั้งแรก 

เป็นรถ KR  มหาเน่า    สี ก็ไม่ตรง   แต่ ระบบไฟ ดีหมด (ตรงนี้ไม่ได้ยากอะไรครับ  แบตใหม่ ๆ ดี ๆ ซักลูก ก็จบ)

เครื่อง เยิ้ม ฉ่ำแฉะ   แต่พยายาม ล้างทำความสะอาด  ให้ โอเค  ที่สุด

รถ จะขาดต่อภาษี  14 ปี 

ป้ายอยู่  ร้อยเอ็ด  จะมาโอนที่ เชียงใหม่ 

.

จนท.  แก ทำตาปรือ ๆ  มองมายังรถผม   เหมือนจะ เพิ่งตื่นจากการแฮงค์เหล้า / เบื่อ/ระอายามบ่าย..   อะไร ก็เหลือเดา

แก ใช้มือ ล้วง เข้าไป เกา ลีดส์..สังฆัง  ใต้ร่มผ้า พลางเอื้อมไปจับดินสอ  มาขูด เลขคอรถผม ......

แล้ว หัน มา บอกกับผมว่า..... "  จ่ายตังค์ ค่าตรวจสภาพ  (60.-)   ด้านในเลยครับ...." 

อะไร ฟะ ?  .....อุตส่าห์  กังวล  มาทั้ง คืน  เอาเข้าจริง ๆ  ไม่มีอะไรเลย ไม่เทสก์ อะไรสักอย่าง  เลขเครื่อง ยังไม่ดู ด้วยซ้ำ

..

ง่าย  กว่า  ตรอ.   ตั้งเยอะ   ตรอ. บางที่  ตรวจเพื่อต่อภาษี อย่างเดียว ยังเข้มกว่านี้เลย 

เพื่อน ๆ สมาชิกที่กำลัง จะไปโอนรถ  ลองไปดูะเหอะครับ  หากเอกสารเราครบ +ชัดเจน   มันไม่ยากอะไรหรอก

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

16oz

อ้างจาก: เดช..ไอ้เสื้อทอง เมื่อ มิถุนายน 04, 2014, 05:57:43 ก่อนเที่ยง
ตอนนั้น  ผมเอารถ ไป ตรวจสภาพ  ที่ ขนส่ง เป็นครั้งแรก 

เป็นรถ KR  มหาเน่า    สี ก็ไม่ตรง   แต่ ระบบไฟ ดีหมด (ตรงนี้ไม่ได้ยากอะไรครับ  แบตใหม่ ๆ ดี ๆ ซักลูก ก็จบ)

เครื่อง เยิ้ม ฉ่ำแฉะ   แต่พยายาม ล้างทำความสะอาด  ให้ โอเค  ที่สุด

รถ จะขาดต่อภาษี  14 ปี 

ป้ายอยู่  ร้อยเอ็ด  จะมาโอนที่ เชียงใหม่ 

.

จนท.  แก ทำตาปรือ ๆ  มองมายังรถผม   เหมือนจะ เพิ่งตื่นจากการแฮงค์เหล้า / เบื่อ/ระอายามบ่าย..   อะไร ก็เหลือเดา

แก ใช้มือ ล้วง เข้าไป เกา ลีดส์..สังฆัง  ใต้ร่มผ้า พลางเอื้อมไปจับดินสอ  มาขูด เลขคอรถผม ......

แล้ว หัน มา บอกกับผมว่า..... "  จ่ายตังค์ ค่าตรวจสภาพ  (60.-)   ด้านในเลยครับ...." 

อะไร ฟะ ?  .....อุตส่าห์  กังวล  มาทั้ง คืน  เอาเข้าจริง ๆ  ไม่มีอะไรเลย ไม่เทสก์ อะไรสักอย่าง  เลขเครื่อง ยังไม่ดู ด้วยซ้ำ

..

ง่าย  กว่า  ตรอ.   ตั้งเยอะ   ตรอ. บางที่  ตรวจเพื่อต่อภาษี อย่างเดียว ยังเข้มกว่านี้เลย 

เพื่อน ๆ สมาชิกที่กำลัง จะไปโอนรถ  ลองไปดูะเหอะครับ  หากเอกสารเราครบ +ชัดเจน   มันไม่ยากอะไรหรอก

.

อยากเจอแบบพี่บ้างจังครับ 55555

Mtz

ตามพี่เดช ไอ้เสื้อทองว่าเลย    ไม่น่ากลัวอย่างที่คิด  อย่าคิด ที่จะกลัวก่อนจะเจอ  
 แค่ตรวจ ตรอ.   ร้านไหนก้ทำได้ ดีไม่ดี มีแค่เลขคอยังทำได้เลย  ร้านนี่เขาไม่ตรวจให้ ไปร้านอื่นซิครับ  รถผมTZM  แดงขาวทั้งคัน  แต่ในเล่มเป็นสีดำ ผมยังเอาเข้าไปตรวจเฉยๆเสียค่าตรวจ60บาท ได้ใบ ตรอ.  เอาใบ ตรอ เดินเข้าขนส่งไปต่อทะเบียบนได้เลย  ถ้าทำไม่เป้น แวะไปหาสาวประชาสัมพันธ์หน่อย ถามเขา เขาบอกหมดแหละ สบายๆครับ  ยอมโง่1ครั้งเพื่อถามเขา  แล้วเรารู้ ดีกว่ามัวแต่กล้าๆกลัวๆ ไม่กล้าแล้วโดนคนอื่นกินตังแบบเสียเปล่าของเราไป  
     อย่าลืม แวะซื้อ พรบ. ด้วยละ ใช้แค่้สำเนารถ1ใบ หรือเอาเล่มตัวจริงไปให้เขาคีย์เลขเครื่องเลขทะเบียน เลขคัชซี่เพื่อปริ้นใบ พรบ. ออกมา ไปซื้อในตู้ที่ขาย พรบ. ในขนส่งนั้นแหละ จะได้ไม่โดนชาร์ทค่า พรบ.
  หมายเหตุ  นอกจากว่ารถท่านทะเบียนขาดเกิน3ปี แบบนี้ต้องจดทะเบียนใหม่ ซึ่ง หลักๆ รถท่านต้องอยูู่ในสภาพสมบูรณ์ คือ สีรถตรงกับเล่ม เลขเครื่องเลขคอตรง  ส่วนไฟเลี้ยวขาด แตรไม่ดัง  มันจุกจิกครับ  ขนส่งส่วนใหญ่ไม่สนใจหรอก ขนาดขนส่งใหญ่ จตุจักร ผทเอารถเข้าไป แม่งสวิทกุญแจยังไม่เปิดเลย ก้มหาเลขเครื่อง มองเลขคออย่างเดียว รู้เรื่อง  มันติ๊งต๊องเกิน เขาไม่มาตรตรวจหรอก เขาเอาเวลาไปตรวจรถพวกจดประกอบ รถอะไรแปลกๆดีกว่า  (แต่ถ้าขนส่งปทุมธานี ตรวจครับ แต่ผมก็เห็นเขาเซ็นผ่านให้ ขนาดว่ารถสภาพนี้เน่ามาเลย เทน่ารุ่นเต๋าสมชาย  ไฟเลี้ยวไม่ติด แตรไม่ดัง แต่ขนส่งก็แค่้บ่นๆแล้วก็ให้ผ่าน แค่นั้นแหละ ขอเขาหน่อย  ) เพราะมัวแต่ฟังคำคนอื่นมาว่ามันยาก จริงๆไม่ยากอย่างที่คิด ผมทำงาน ดอนรถ10ล้อทั้งคัน คิดเอาแล้วกัน รถสิบล้อ ชี้ตรงไหน ผิดตรงนั้น สีแม่งมาเป็นลูกกวาดเลย แต่ในเล่มลงแค่สีเดียวหรือไม่เกิน3สี  ยากกว่าเยอะครับ แต่ก็ไม่เคยมีปัญหา