Main Menu

ตะลุยเดี่ยว..เที่ยวเหนือ7วันแบบไร้จุดหมายไร้แผนของตี๋zx(ฮีโร่)ใจสั่งมาคว้ารถGO

เริ่มโดย tee zx150, มีนาคม 19, 2014, 04:39:42 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

tee zx150

แหมๆ...ขอบคุณทุกๆท่านน๊ะจ๊ะ! ที่ติดตาม.. รู้สึกแอบปลื้มจัง มีพี่ทางประจวบโทรเข้ามาคุย กล่าวชมเชยว่าทริปนี้ คุณตี๋ทำได้สุดยอดจิงๆ และได้ความรู้มากๆเลยติดตามการออกทริปของคุณตี๋ มาตลอดเลยด้วย ตี๋ฮีโร่ขอขอบคุณอีกครั้งสำหรับกำลังใจ :D :D :D  :( :( :( ม๊ะมา ต่อๆ เดอะซี่รีย์ ฮิ ฮิ                                                                              

พระธาตุ สวยมากๆเลยใช่ป๊ะล๊ะ!

เดินเวียนรอบพระธาตุ...เพื่อความเป็นสิริมงคลคับ                                                                                                    

มีร่องรอยประวัติศาสตร์ให้พวกเรา..ได้รับทราบเรื่องราว และจดจำให้ดูด้วยคับ                                                                                

สถานที่ท่องเที่ยว ที่ทุกๆท่านชอบ หนึ่งในนั้นก็คือ "วัด"  หลายๆท่านไม่มีเวลาที่จะเข้าวัดกันเลย แต่มาออกทริปกลับได้ ทำบุญ ผมก็เป็นคน..คนหนึ่งในนั้นที่ไม่มีเวลาทำบุญ แต่ได้มาร่วมสร้างบุญตอนออกทริป ชอบๆๆ                                                                                                            

มาชมความงาม ที่ผมเอามาฝากกันเลยคับ!                                                                                                            

ไปชมแสงที่ลอดมาจาก ซอกไม้กันคับ..เป็นไง! ตามมาดูกัน แปลกแต่จริง อิอิ  สวยงามจิงๆ                                                                            
 นี้แหละคับ ...หอหลังนี้(ซุ้มพระพุทธบาท) ที่เราจะขึ้นไปชมกัน เค้าห้ามผู้หญิงขึ้นนะคับ!แต่ไม่ต้องเสียใจนะคับสำหรับคุณผู้หญิงเพราะว่ายังมี"วิหารเก่าอายุกว่า700ปี"ให้ชมภาพ..ถึงแม้ว่าไม่ชัดเจนเท่า(ซุ้มพระบาท) แสงที่ลอดมาจากซอกประตูด้านหน้า... กลับกลายเป็นรูปเจดีย์กลับหัว(เงาพระธาตุกลับหัว) เป็นภาพสี อย่างสวยงามเลยคับ... ตามตี๋ฮีโร่ขึ้นบรรได ไปชมความมหัศจรรย์ พร้อมๆกันเลยน๊ะจ๊ะ !

เงาพระธาตุกลับหัวที่อยู่ใน"วิหาร700กว่าปี"ที่ให้คุณผู้หญิง เข้าไปชมได้ ความชัดเจนน้อยกว่า ซุ้มพระบาท(ห้ามผู้หญิงขึ้น)

นี้แหละ"ซุ้มพระบาท"ภาพชัดเจนที่มาก กว่าวิหาร700ปีไงคับ อิอิ                                                                                  

ชมกันอย่างอิ่มหน่ำ แล้วนะเพื่อนๆ ไปไชมรอบๆวัด กันบ้าง!                                                                                        
  นี้มันคืออะไรหว่า! ชวนแปลกตา มากๆ..ตี๋(ฮีโร่)เลยไม่รีรอ ที่ไปสืบหาข้อมูลมาให้เพื่อนๆ อิอิ...นี้คือไม้ที่คนนำมาค้ำต้นโพธ์ นะคับ เป็นไม้ง่ามที่จัดทำมาพิเศษ มีความหมาย"เป็นการค้ำชูพระพุทธศาสนา" ซึ่งเป็นประเพณีของทางล้านนา คือประเพณีแห่ไม้ค่ำสรี จะแห่กันในวัน15เมษายน ของทุกๆปีนะจ๊ะ!     ที่วัดพระธาตุลำปางหลวงนี้ มีไม้ค่ำต้นโพธ์เยอะที่สุดในประเทศไทยด้วย เป็นอันดับหนึ่งเลยนะคับ..
                                                                    ผมลองยกดู ไม่ขยับเลยอ๊ะ! ไม้อย่างยาวมากด้วยนะคับ!

ทางลงนะคับ ไปชมความงามที่อื่นกันต่อดีกว่าเด่อ!                                                                                                    
ศิลปะทางล้านนา คับ                                                                                                                                      

ผมนำภาพเมื่อวันวานของ..วัดพระธาตุลำปางหลวงมาฝากนะคับ..                                                                                

ได้เวลา ต้องเดินทางกันต่อแล้ว อิอิ พวกเรามีนัดกับพี่เอ(2tบ้านพร้าว เชียงใหม่)พี่เค้า!ได้ข่าวการมาออกทริปของตี๋zx(ฮีโร่) มารอต้อนรับ อิอิปลื้มจิงๆเลย
  ทางสวยๆถนนเรียบ น่าขี่แมงไซด์จังฮู้ !                                                                                                              

ที่..ที่พวกเราจะไปคือ อำเภอพร้าว(เชียงใหม่)นะคับ ซึ่งเป็นอำเภอที่ติดต่อจ.เชียงรายด้วย! มี11ตำบล  108หมู่บ้าน อำเภอพร้าวเรียกตามภาษาพื้นบ้านว่า"เมืองป้าว"นครป้าวสร้างมา พ.ศ1823มาจนถึงปัจจุบัน มีอายุถึง734ปีแล้วจร้า!

นี้ไงคับพี่เอ..รูปหล่อ ตัวเล็กแต่น้ำใจยิ่งใหญ่นะครับ! พี่เอเค้ารับราชการเป็นคุณครู สอนวิชาวิทย์ยาศาส์ด้วยอ๊ะ!(อดีตเด็กเรียนแน่ๆ) ขี่เอ็นโปรอาร์ตัวแรงด้วยคับ มารอต้อนรับตี๋zxฮีโร่และเป็นไกด์ในวันนี้ด้วย อิอิ แจ่มสุด สุด...พี่เอ แกเล่าให้ผมฟัง แบบขำ ขำ!เมื่อได้รู้ข่าวการมาเยือน พี่เอ กลัวว่าจะมาต้อนรับพวกเราช้า! เลยจัดให้เด็กๆ นักเรียนสอบกันเลยในช่วงเช้า..ทั้งๆที่เวลาสอบช่วงบ่าย เด็กๆพากัน บอกกับคุณครูเอว่า ผมกะหนูยังไม่ไม่ได้อ่านเลย..อิอิ                                            

ได้เวลาหิว หิวอีกแล้วอ๊ะ! ฮิ ฮิ ....พี่เอ พาพวกเรามาทานร้านอร่อยๆ ของทางพื้นที่นี้เลยอ๊ะ                                                                                    
ร้านแบบพื้นบ้านอย่างงี้! ผมชอบมากๆเลยนะคับ มันได้ฟิวส์จิงๆ                                                                                    

น่ากินใช่เป่าล๊ะ อิอิ พวกเราขอขอบคุณพี่เอ ที่พาพวกเรามาทานมื้อเที่ยง ที่อร่อยสุดๆ แถมยังใจดี เลี้ยงด้วยอ๊ะ ฮิ ฮิ ..เกรงใจจัง  เอาอีก เอาอีก!
พี่เอ..บอกว่าวันนี้จะขอเป็นไกด์ พาไปชมความงามของ "น้าตกบัวตอง"  และน้ำพุเจ็ดสี ไปกันเลยดีกว่าพวกเรา GO GO GO!

ถึงแล้วจร้า!....วันที่พวกเรามาที่น้ำตก เป็นวันธรรมดานะคับซึ่งไม่ตรงกะเสาร์ อาทิตย์ ผู้คนเลยไม่ค่อยเยอะ มีเวลาเล่นน้ำกันอย่างเต็มที่เลย!
น่าสนุกไหมล๊ะ! "น้ำตกบัวตอง"เป็นน้ำแร่ ซึ่งมีแคลเซียมคาบอเนต พุพุ่งมาจากพื้นดินและไหลมาเป็นลำธาร น้ำตกขนาดเล็ก มีพื้นที่ลำธารแข็งเพราะมีแคลเซียมคาร์บอเนตเคลืบอยู่ สวยงามมากๆเลยคับ อยู่ในอำเภอแม่แตง เชียงใหม่ตั้งเป็น นวอุทยานน้ำตกบัวตองและน้ำพุเจ็ดสี วันที่10กันยายน2537นี้เองคับ เป็นธารหินปูน เวลาเราเหยียบมันจะไม่ค่อยลื่น..ความสูง100เมตร ลาดชัน50องศา แบ่งเป็น2ชั่น เค้า!มีวิธีการเล่นคือ จับเชือก แล้วค่อยๆโรยตัวลงไปตาม ความลาดชันคับ ตี๋ฮีโร่ เสียวๆขอบอก ไม่กล้าโรยตัวลงไป ผมกับน้องเทน เลยต้องเดินลงบรรได ไปสู่ด้านล่างกัน ฮือ ฮือ! ขอแค่ไต่ขึ้น ก็พอ อิอิ                                                                    

พี่เอ พานำโรยตัวก่อนเลย ผมกะน้องเทน เดินไปดูแล้ว มันเสียวอ๊ะ! เดินลงบันไดดีกว่าเนอะ!

เริ่มสนุกสนานกันแล้วคับ...โชว์ลีลา กันใหญ่เลย อิอิ พลาดตกไม่เถอะมึงเอ่ย ถ้าไม่พิการก็เลี้ยงไม่โตกันแล้ว .....อิอิ                                  

น้ำมีตลอดทั้งปีด้วยคับ...อากาศร่มรื่นด้วย!                                                                                                        

มีภาพสาวๆมาฝากด้วยนะเพื่อนๆ ..นั้นแนะพี่ต่าย เรา มีย่องมาด้านหลังน้องๆเค้าด้วย!                                                            

น่ารักมากเลยอ๊ะ! น้องคนนี้ ยังโสดด้วยนะคับ น้องเค้า! บอกว่าคนกรุงเทพอ๊ะหลายใจ ฮ่าๆ โดนเต็ม เต็มเลยตี๋ฮีโร่...น้องๆ อย่าเอนเยอะเดียวพี่คิดมากนะจ๊ะ ฮูๆๆ  

ไปต่อกันที่น้ำพุเจ็ดสีกันดีกว่า...ระยะทางอีกไม่เกิน1กิโลต้องเดินนะคับ จากจุดน้ำตกบัวตอง แต่สำหรับตี๋ฮีโร่ต้องไม่ธรรมดา เหมือนคนอื่นเค้า! วิ่งไปเลยคับ จะหยุดวิ่งก็ต่อเมื่อถึงที่หมาย อิอิ(ก้อ!คนมันฟิตอ๊ะ)      ก่อนไป..มาชมสาวๆทางเหนือกันอีกสักหน่อย                                                                                                                

บอกแล้วไงว่าคนมันฟิต จิงๆนะจ๊ะ                                                                                                                    !

ชักรูปกันหน่อย หมู่เฮา เรียงตามความหล่อด้วย หล่ออยู่หน้า ขี้เหล่แถวหลังน๊ะ                                                                                          
  ทางขึ้นไปชมน้ำตกเจ็ดสี จิ๊บๆ สำหรับตี๋ฮีโร่                                                                                                          
ศาลเจ้าที่ ที่คุ้มครองบ่อน้ำอันศักดิ์สิทธ์ นะคับ                                                                                                        
ไกด์บอกว่า ให้ตักน้ำเอาล้างหน้า เพื่อความเป็นสิริมงคลคับ                                                                                                

ความงามตามธรรมชาติของน้ำพุเจ็ดสี...ที่ผมถ่ายรูป นำมาฝากเพื่อนๆที่ยังไม่มีโอกาสได้มาเยือน !กัน                                                    
  คนบ้านพร้าว...แท้ๆ พี่เอเรา..ถ้าไม่เชื่อ ดูเสื้อเลย..                                                                                                              

ภาพนี้แปลกมากเลย มือใครไม่รู้ยื่นออกมายาวเชียว!  ภาพนี้ต้องส่งไปรายการคนอวดผีซะแล้วมั้งเรา  ฮ่า ฮ่า                                                

พักก่อนนะตัวเอง..เดียวตี๋ฮีโร่...จะพาไปเที่ยวต่อ ที่"วัดดอยแม่ปั๋ง"วัดดังของหลวงปู่แหวนคับ :( :( :(

kawainside

ซีรี่ตอนนี้ สนุกครับพี่ นํ้าพุเคยแต่ได้ยิน ได้เห็นของจริงก็ครั้งนี้ล่ะครับ ขอบคุณพี่ๆครับ พาพวกเรามาเที่ยว :D :D :D
ธนาคารไทยพาณิชย์ นาย เพชร แซ่จิว 351-256120-7 สาขาคูคต ( คลอง2 ) 0850312291
ส่งของที่ 39/60 ม. 8 ซ. งามจิตสุขศรี 1 ต.ลาดสวาย อ.ลําลูกกา จ.ปทุมธานี 12150

150 se

089-111-9452  เชษฐ
ธนาคารกสิกรไทย ชื่อบัญชี pichate moolchalee เลขที่ 0972180025

Golf_Gz

ขอบคุณภาพสวยๆๆ  คำบรรยายพาเคลิ้ม  ที่สำคัญมีรูปสาวๆๆด้วย  ช๊อบชอบ 
นายศราวุธ. สุขสุวานนท์. กอล์ฟ 0905608707

ที่อยู่  ส่งของ บ.วีฮิเคิล จำกัด 276/58 ม.3 ต.บ่อวิน อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี. 20230

หมายเลข บัญชี 9800947426 ธ.กรุงไทย

tee zx150

อ้างจาก: kawainside เมื่อ มีนาคม 27, 2014, 06:55:13 หลังเที่ยง
ซีรี่ตอนนี้ สนุกครับพี่ นํ้าพุเคยแต่ได้ยิน ได้เห็นของจริงก็ครั้งนี้ล่ะครับ ขอบคุณพี่ๆครับ พาพวกเรามาเที่ยว :D :D :D
ขอบคุณคับ อ้น..รูปหล่อ อิอิ
อ้างจาก: zx9000 เมื่อ มีนาคม 27, 2014, 07:04:08 หลังเที่ยง
สนุกดี ขอบคุณครับ :D :D :D :'( :'( :'(
ขอบคุณคับ อิอิ
อ้างจาก: 150 se เมื่อ มีนาคม 27, 2014, 08:12:56 หลังเที่ยง
ดูเพลินๆ ชอบธรรมชาติแบบนี้เจ๋งดีครับ
วิวสวยเลยคับ..แต่หน้านี้ ร้อนสุดๆเลยคับคุณเชษฐ ขอบคุณคับที่เข้ามาชมกันประจำ เลย
อ้างจาก: Golf_Gz เมื่อ มีนาคม 28, 2014, 10:19:57 ก่อนเที่ยง
ขอบคุณภาพสวยๆๆ  คำบรรยายพาเคลิ้ม  ที่สำคัญมีรูปสาวๆๆด้วย  ช๊อบชอบ 
งวดนี้ถ่ายสาวๆน้อยๆไปหน่อยคับ อิอิ +1แรงใจสำหรับทุกท่านที่เข้ามารับชมกันเลยคับ

JO WANGPONG

mai1111

Golf_Gz

นายศราวุธ. สุขสุวานนท์. กอล์ฟ 0905608707

ที่อยู่  ส่งของ บ.วีฮิเคิล จำกัด 276/58 ม.3 ต.บ่อวิน อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี. 20230

หมายเลข บัญชี 9800947426 ธ.กรุงไทย

Kittipong.S

paopiaw

----- Club ใจง่าย ------  247

ser

ทีมงานสันรีบิ้วKORATเลขทีบช.3032593067 ออมทรัพย์ ทหารไทย นครราชสีมา   จิ๊กโก๋3เก๊ยร์เงิบ

kit6146

สุดยอดไปเลยครับ ชอบมากๆเลย เหมือนได้เดินทางไปด้วยเลยครับ

mai1111

Golf_Gz

kawainside

ธนาคารไทยพาณิชย์ นาย เพชร แซ่จิว 351-256120-7 สาขาคูคต ( คลอง2 ) 0850312291
ส่งของที่ 39/60 ม. 8 ซ. งามจิตสุขศรี 1 ต.ลาดสวาย อ.ลําลูกกา จ.ปทุมธานี 12150

tee zx150

ขอโทษจร้า!ที่หายไป3วัน...มาแล้วคับ ไปร่วมทริปบริจาคสิ่งของให้กับน้องๆ ที่จ.กาญจบุรีมาคับ มีรูปมาให้ชมนิดหน่อย! อากาศร้อนอบเอ้าจิงๆ..เหนื่อยสุดๆ แต่เพื่อเด็กๆ สู้โว้ย!

ไปกันต่อเลยนะคับ..ที่อำเภอพร้าว จ.เชียงใหม่ พี่เอ ไกด์ของเราได้พาพวกเรา ไปนมัสการหลวงปู่แหวน ที่วัด ดอยแม่ปั๋ง ระยะทางจากน้ำตกมาไม่ไกลมากนัก ถนนคดเคียว ลาดยางมะตอยอย่างดี ระยะทางเป็นโค้งตลอดเลย คอมอไซด์ไม่ควรพลาดนะคับ!                                                                                  

ถึงแล้วจร้า! ซุ้มวัด ยิ่งใหญ่จิงๆ อิอิ                                                                                                                      

ร่าเริงกับ อากาศที่อบอ้าว ฮ่าๆ

ช่วงระหว่างทางเข้าวัด..ชาวบ้านแถวนี้ ปลูกกันแต่ข้าวโพด ทั้งนั้นเลยอ๊ะ สวยงามมากๆ                                                              
ตาม..ตี๋ฮีโร่ เดินเข้า ไปกราบนมัสการ..หลวงปูกันดีกว่าคับบบบ   บริเวณโดยรอบๆภายในวัด มีต้นไม้ยืนต้น ใหญ่ๆโดยทั่วบริเวณ ให้ความร่มรื่น เย็นสบายเลยล๊ะ! ทางเข้าเล็กๆ แต่ภายในกลับกว้างมากนะคับ คิดถึงตอนปีใหม่ อากาศคงเย็นสุดๆแน่ๆ :( :( :(                                                                                                                     !

หลวงปู่แหวน สุจิณโณ ท่านเกิด16มกราคม 2430 บิดา มารดาอาชีพทำนาและตีเหล็ก อ.เมือง จ.เลยมีพี่น้อง2คนท่านเป็นคนที่2คับ บรรพชาเป็นสามเณรอายุ13ปี เลื่อยมาจนครบบวช จวบจนละสังขาร เมื่อวันที่2 ก.ค พ.ศ2528 รวมสิริอายุได้98ปี คับ                                                                            

กุฎิหลังเก่า ของหลวงปู่แหวน ทีทางวัดได้ทำหลังคาครอบไว้ ให้สาธุชนรุ่นหลัง...ไว้ชมคับ                                                            
ภายในกุฎิ..มีรูปปั่นของหลวงปู่ เอาไว้ให้ สาธุชนได้สักการะคับ                                                                                        

หลังจากได้ชมกุฏิแล้ว พวกเราได้เดิน เข้าไปเรื่อยๆ ทางเดินเป็นปูนซีเมนต์ กว้าง1เมตร ทอดยาวจนสุดสายตา...พลัยสายตาผมก็ไป พานพบเจดีร์ ทรงเหลิ่ยม ภายในโปร่งๆ พวกเรา ไม่รอช้า กะโดดเข้าไปดู ด้วยความอยากรู้อยากเห็นทันที อิอิ                                                                                    
ไม่ใช้หลังนี้นะคับ...ถัดจากหลังนี้นะคับ 555 ภายในวัด มีแต่ต้นไม้ใหญ่ๆ ทั้งนั้น! ร่มรื่นจิงๆ                                                          
นี้ไงคับ เบื้องหน้าเรานี้เอง ตามตี๋(ฮีโร่)มาดูว่าข้างในมีอะไระกันแน่!                                                                                

ภายในสถานที่นี้ เป็นที่เก็บ ข้าวของเครื่องใช้ของหลวงปู่คับ                                                                                      
 คำสอนของหลวงปู่แหวน                                                                                                                                

หลังจากกราบลา หลวงปู่แล้ว..พี่เอ ไกด์วันนี้ ขออาสาพาไปลุยต่อ ถ้ำเชียงดาว แต่ต้องผ่าน อ.พร้าว เลยดับกระหายด้วยสปอนด์เซอร์กันสักหน่อย ฮ่าๆๆ
  วิวสองข้างทาง สวยจังเลยอ๊ะ! ถนนก็แจ่มๆด้วย                                                                                              

ถึงแล้วจร้า! ตอนนี้ เวลาปาเข้าไป17.30 แล้วอ๊ะคับ ลุ้นๆกันว่าทางเข้าถ้ำปิดรึยัง.....                                                        
 บริเวณภายในวัด สวยงามมากทีเดียว..ผมจะพาไปชมรอบๆแล้วกัน อิอิ                                                                              

ฮ่าๆๆ ทางขึ้นถ้ำปิดแล้ว...ฮือ ฮือ ฮือ! สรุปไม่ทันแล้ว งั้นก็ได้แค่เก็บ ภาพบรรไดทางขึ้นแล้วกันพวกเรา ไม่ต้องเสียใจไป...วันหน้า ตี๋(ฮีโร่)จะมาเยือนอีกแน่ๆ  :) :) :)

[/url                                                                               ]ถ่ายรูปกันแบบ เหงาๆเลย อิอิ
[url=http://upic.me/show/50427285]

กลับกันดีกว่า... เย็นแล้ว อิอิ                                                                                                                    

ก่อนลาจากกับพี่เอ...ในวันนี้! พี่เอ เลยพาพวกเรามาหาทานข้าวขาหมูที่..ร้านครัวเชียงดาว...หิวแล้วล๊ะซิ! เพื่อนๆกลืนน้ำลายเอิ๊กๆเลย อิอิ ม๊ะมาทานกันเด่อ! ;) ;) ;)
 น้องหมวยมือเสริฟ ฮ่าๆ น่ารักแบบกลมๆ อิอิ                                                                                                    
 ดูหน้าตา ข้าวขาหมูแล้ว ฮือๆๆ น่าทานจัง! หิวๆๆๆ

ดูจากภาพแล้ว...คงไม่ต้องอธิบายเลยอ๊ะเพื่อน...ว่าเป็นไงคับ ฮ่าๆๆ                                                                            
 งานเลี้ยงย่อมมีวันเลิกลา! ถึงเวลาที่พวกเราต้องแยกกันกับพี่เอ(2tบ้านพร้าวเชียงใหม่) กันแล้ว ตี๋ZX(ฮีโร่)และเพื่อนๆ ขอขอบพระคุณมากๆเลยสำหรับน้ำใจ และการต้อนรับอย่างดีเยี่ยมจริงๆ...หวังว่าพวกเราคงได้มีโอกาสทดแทนน้ำใจ ของพี่เอมั้งนะคับ!   :D :D :D :D เดียวเราจะไปเดินเล่นที่ประตูท่าแพกันต่อ..ที่ตัว เชียงใหม่นะคับ อิอิพักก่อนนะคับเพราะว่า พรุ้งนี้..ผมต้องเตรียมตัวไปร่วมงานมิตติ้งแคงอาร์เร ที่จ.พิษณุโลกตอนเช้ามืดคับ กลับมาจากงานแล้วถึงจะมา ต่อลุยเชียงใหม่ อิอิ ??? ??? ???

banjong

Vilator

เป็นอะไร อะไรที่ น่าสนใจอย่างมากสำหรับการเป็นข้อมูลในการท่องเที่ยวครับ  หน้าหนาวคนคงเยอะมากตลอดเส้นทาง แต่ไปช่วงหน้าร้อน คนน้อยมีเวลาดื่มด่ำกับบรรยากาศสุดๆๆ
สองผู้เฒ่า  TZ ออกทริปทั่วไทย ตามล่าฝันไม่หยุดนิ่ง