Main Menu

รบกวรสอบถามปัญหา Nova Dash ครับ

เริ่มโดย pongsutee, มีนาคม 14, 2014, 11:29:06 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

pongsutee

สวัสดีครับพี่ ๆ ครับ ผมมีปัญหาจะขอคำปรึกษาจากพี่ ๆ ครับ คือผมใช้ Nova Dash ตัวสุดท้ายอ่าครับ มีอาการเวลาช่วงเช้า ๆ สตาร์ทเครื่องใหม่ ๆ เครื่องจะวูบ
แต่เมื่ออุ่นเครื่องซักพักใหญ่ ๆ รอบเดินเบาจะปกติ แต่เปลี่ยนเกียร์ 1 ออกตัวก็วูบอีก ต้องเลียคลัชช่วยถึงจะออกตัวไปได้ ถ้าได้ขับไปสักระยะก็จะดีขึ้นแต่เหมือนรถ
ไม่มีแรงยังไงไม่รู้ครับ จะเป็นช่วงออกตัวถ้าความเร็วสูงก็บิดขึ้นได้ปกติดีครับ น้องผมเลยลองมีปรับรูอากาศที่คาร์บู (ไม่รู้ว่าเรียกถูกไหมครับ) จากเดิม 1 รอบครึ่ง
เป็น 1 รอบ อาการดีขึ้นเลยครับออกตัวดีกว่าเดิม แต่เสียงเครื่องตอนเดินเบามันรั่ว ๆ เหมือนเราดึงโช็คทิ้งไว้เลยอ่าครับ อ๋อ แล้วอีกอย่างเวลาปล่อยเดินเบาจะมีเสียงดัง
แต๊ก ๆ ที่ตรงเครื่องด้วยครับดังชัดเจนมาก ๆ เลยครับ อาการแบบนี้สาเหตุมาจากอะไรหรอครับ แก้ไขได้ไหมครับ ผมเองไม่ค่อยรู้เรื่องเลยครับ ขอบคุณล่วงหน้ามาก ๆ นะครับ

somlak

dashของผมเป็นตอนอากาศเย็นๆ เติมแก็สโซฮอล์ ตอนเช้าจะเป็น ผมถอดคาร์บูล้างเป่านมหนูเดินเบาก็กลับมาปกตินะครับ แต่นานไปก็จะกลับมาก็ทำแบบเดิมอีกครับ สังเกตุดูเหมือนมีตะกอนน้ำมันอาจไม่สะอาดก็ได้ครับ

RELAXER

อ้างจาก: pongsutee เมื่อ มีนาคม 14, 2014, 11:29:06 ก่อนเที่ยง
สวัสดีครับพี่ ๆ ครับ ผมมีปัญหาจะขอคำปรึกษาจากพี่ ๆ ครับ คือผมใช้ Nova Dash ตัวสุดท้ายอ่าครับ มีอาการเวลาช่วงเช้า ๆ สตาร์ทเครื่องใหม่ ๆ เครื่องจะวูบ
แต่เมื่ออุ่นเครื่องซักพักใหญ่ ๆ รอบเดินเบาจะปกติ แต่เปลี่ยนเกียร์ 1 ออกตัวก็วูบอีก ต้องเลียคลัชช่วยถึงจะออกตัวไปได้ ถ้าได้ขับไปสักระยะก็จะดีขึ้นแต่เหมือนรถ
ไม่มีแรงยังไงไม่รู้ครับ จะเป็นช่วงออกตัวถ้าความเร็วสูงก็บิดขึ้นได้ปกติดีครับ น้องผมเลยลองมีปรับรูอากาศที่คาร์บู (ไม่รู้ว่าเรียกถูกไหมครับ) จากเดิม 1 รอบครึ่ง
เป็น 1 รอบ อาการดีขึ้นเลยครับออกตัวดีกว่าเดิม แต่เสียงเครื่องตอนเดินเบามันรั่ว ๆ เหมือนเราดึงโช็คทิ้งไว้เลยอ่าครับ อ๋อ แล้วอีกอย่างเวลาปล่อยเดินเบาจะมีเสียงดัง
แต๊ก ๆ ที่ตรงเครื่องด้วยครับดังชัดเจนมาก ๆ เลยครับ อาการแบบนี้สาเหตุมาจากอะไรหรอครับ แก้ไขได้ไหมครับ ผมเองไม่ค่อยรู้เรื่องเลยครับ ขอบคุณล่วงหน้ามาก ๆ นะครับ

ผมตอบเรื่อง สตาร์ทเครื่องตอนเช้าละกัน ท่านเติมน้ำมันอะไรครับ ผมเติม e20 เป็นตลอดครับถ้าจอดไว้ สัก 3ชัวโมงก็เป็นแล้ว ผมแก้ปัญหาด้วยการใช้กล่องไฟผ่า ซึ่งไฟมันแรงกว่า สตาร์ททีเดียวติด รถผมเดิมๆเครื่องไม่ได้แต่งไม่เปิดกลอง
***  แค่ LS อยากมี วาว SUPER KIPS  ***

เดช..ไอ้เสื้อทอง

อาการประจำ ของ แดช  ....  หมุน สกูรอากาศ เข้าไป  ก็ต้องลดสกรูน้ำมันด้วย 

ไม่ ก็ ลอง เพิ่ม เบอร์นมหนูเดินเบา ดู ทีละ 2 ครับ 

อาการต้องดีขึ้นแน่ 

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

ZAAKA

เปนอาาไรไปเนี่ยน้ำเข้ารึเป่า :-*
รถผมแอลสาม แดชคันนึง จอดเปนอาทิตเปนเดือนเปลี่ยนขี่คันละอาทิต
เช้าจับมาสตาททีเดียวติดทุกคันบ่มีปันหาไม่ต้องดึงโชคเยย
แดชมันใช้คาบูดูดน้ำมันจากถังสตาทสี่ห้าที มองดูจากสายใสน้ำมันไหลไปเข้าคาบูไม่นานก็ติดได้
แถวนี้มีเติมแก้ส๙๕เอง :-*

Kchian

อาการเดียวกับ Dash ผมเลย บางทีก็หายไปเองดื้อๆ และบางทีก็กลับมาเป็นอีก เท่าที่สังเกตุดูเวลามันตากฝนมักจะเกิดอาการ