Main Menu

ถังน้ำมันมีวิธีเก็บรักษายังไงครับ

เริ่มโดย GENIUS, มีนาคม 08, 2014, 08:55:53 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

GENIUS

Victor ของผมเพิ่งเบิกถังน้ำมันใหม่มือหนึ่งมา

( เบิกชุดสี KR มาเปลี่ยนใหม่ )

โดยที่ถังเดิมติดรถก็ยังคงมีสภาพใหม่ๆ อยู่เลย

แต่ผมต้องการจะเก็บเอาไว้เผื่อว่าอาจต้องใช้เป็นอะไหล่ในอนาคตน่ะครับ

ทีนี้อยากทราบว่าเรามีวิธีเก็บรักษาถังน้ำมันยังไงเพื่อไม่ให้มันผุหรือเป็นสนิทอ่ะครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ

pikky_team

เอาน้ำมันทูทีเทใส่ในถังไว้ แล้วคอยกลิ้งถังให้น้ำมันฉาบอยู่ทั่วผิวภายในถัง จะช่วยกันการเกิดสนิมได้ระดับหนึ่ง แต่ต้องกลิ้งบ่อยๆ เห็นในห้องซื้อขายมีอยู่เจ้านึง ถังใหม่ภายนอกสีสวยมาก แต่ข้างในมีสนิมน่าเสียดายมาก
ของเพื่อนผม จากถังถอดรถใสๆไม่มีสนิม ส่งไปทำสี รอแล้วรออีกก็ยังไม่ได้ทำ ไปเอากลับมา สนิมเกิดบานเลย

aoaaued

อ้างจาก: pikky_team เมื่อ มีนาคม 09, 2014, 02:23:36 ก่อนเที่ยง
เอาน้ำมันทูทีเทใส่ในถังไว้ แล้วคอยกลิ้งถังให้น้ำมันฉาบอยู่ทั่วผิวภายในถัง จะช่วยกันการเกิดสนิมได้ระดับหนึ่ง แต่ต้องกลิ้งบ่อยๆ เห็นในห้องซื้อขายมีอยู่เจ้านึง ถังใหม่ภายนอกสีสวยมาก แต่ข้างในมีสนิมน่าเสียดายมาก
ของเพื่อนผม จากถังถอดรถใสๆไม่มีสนิม ส่งไปทำสี รอแล้วรออีกก็ยังไม่ได้ทำ ไปเอากลับมา สนิมเกิดบานเลย
ขออนุญาติเสริมหน่อย(จะเวอร์ไปมั๊ยเนี่ย)ถ้าใส่2tให้เต็มถังคงไม่ต้องกลิ้งถังนะครับเพราะในชีวิตจริงการปฏิบัติแบบนั้นใหม่ๆก็ทำได้นานไปก็ละเลยครับ

เดช..ไอ้เสื้อทอง

ฉีดโซแน็ก  ทิ้งไว้   ก็ได้  ครับ  เท่าที่ผม เบิก ถังใหม่ มา  เขาก็ฉีด โซแน็ก ออกมาจากโรงงาน เหมือนกัน

เก็บในกล่องมิดชิด  ในที่ไม่ชื้น   เท่านี้  ก็น่าจะปลอดภัยเเล้ว

ถังเดิม  หากไม่ไป ทารุณ อะไร มันมาก   สนิมก็ไม่ใช่จะขึ้นง่าย ๆ  ครับ

ยกเว้น จะเอาไปขัดทำสี  ไปตากฝน หลาย ๆ วัน  อันนี้ ส่วนมากก็ไม่รอด น้องหนิม แทบทุกราย

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

PegasO

แล้วถ้าเอา เบนซิน ที่ไม่ใช่โซฮอล ใส่ไว้เต็มถัง ทิ้งไว้

มันจะได้ไหมครับ

@@TaJung@@

ฉีดโซแนก แล้วซีลถังด้วยถุงซีลอาการนั่นแหล่ะ
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

GENIUS

ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกๆ ท่านมากๆ ครับ

ฝาปิดถังก็ต้องปิดให้สนิทไม่ให้อากาศเข้าด้วยใช่ป่ะครับ

@@TaJung@@

อ้างจาก: GENIUS เมื่อ มีนาคม 09, 2014, 01:49:10 หลังเที่ยง
ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกๆ ท่านมากๆ ครับ

ฝาปิดถังก็ต้องปิดให้สนิทไม่ให้อากาศเข้าด้วยใช่ป่ะครับ
ฝาถังอย่าปิด  เก็บไว้นานเดี๋ยวเปิดไม่ออก
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

DEDOR

ต้องแกะมาดูซะแล้ว  เก็บไว้นานกลัวจะบูด

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

GENIUS

ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกท่านมากๆ อีกครั้งครับ

แล้วถ้าเอาโซเน็คฉีดเคลือบไว้(เยอะๆ)

พอถึงเวลาจะเอาถังมาใช้

จะล้างโซเนคออกไปยังไงอ่ะครับ

เดช..ไอ้เสื้อทอง

อ้างจาก: GENIUS เมื่อ มีนาคม 09, 2014, 11:04:58 หลังเที่ยง
ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกท่านมากๆ อีกครั้งครับ

แล้วถ้าเอาโซเน็คฉีดเคลือบไว้(เยอะๆ)

พอถึงเวลาจะเอาถังมาใช้

จะล้างโซเนคออกไปยังไงอ่ะครับ

เอาเบนซินหล่อ เขย่า รอบเดียว พอแล้ว  โซแน็ค ไม่ได้ มีพิษอะไร ต่อเครื่องยนต์และคาบู มากมาย หรอกครับเท่าที่เจอมา

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

ควีนส์ปาร์ค

แนะนำใช้ WD - 40 ครับ

http://www.wd40thailand.com/index.php
k a w a s a k i

Tong_2T_150

ผมเอาน้ำมันเครื่องเก่าประมาณลิตรนึง เทใส่ลงไปใสถังน้ำมัน แล้วยกขึ้นหมุนๆ กลิ้งๆ ให้น้ำมันเครื่องละเลงให้ทั่ว แล้วเก็บในที่แห้ง

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

GENIUS

ขอบคุณเพือนๆ ทุกท่านมากๆ อีกครั้งนะครับ

ช่วงนี้นานๆ ถึงจะเปิดคอม

ดูทางแท็บเลตสะดวกสุดๆ ดูได้ตลอดเวลา

ก็ดันมีปัญหาโดนแบนเข้าไม่ได้อีก

http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,118097.0.html

:-*

thanh

ผมนะ ดองไว้หลายถังเลย เอาไปตากแดด เปิดฝาให้แห้งกริบ แล้วเอา โซแน๊ก ฉีดให้ทั่ว แล้วเอาถุงดูดความชื้น ซองใสๆ มีเม็ดกลมๆ
แบบที่เจอในซองขนมอุ่ะครับ(มีขายตามร้านเคมี)  ผูกเชือกใส่ถัง ปิดฝา เสร์จ ลองดู นานๆก้อดึงเอาถุงนี่มาตากแดดที แล้วใส่กลับ อยุ่กันนานครับ