Main Menu

ขอถามวีธีการถอดยางออกจากแมกโดยที่ไม่แมกเป็นรอย

เริ่มโดย LEO, มีนาคม 02, 2014, 04:48:53 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

LEO

ครับตามหัวข้อเลย.ผมพึ่งทำสีมาใหมครับ ผมเห็นตอนที่ช่างมันถอดยางให้ผมก่อนเอาไปทำสีมันงัดชะสีออกจนเห็นเนื้อเหล็กเลย ตอนนี้ทำสีเส็จแล้วยังไม่กล้าเอาไปไส่ยางเลยครับ n pro ครับ .   ;)

pikky_team

ผมเอากระดาษแข็งพับๆสักสามสี่ชั้นสอดเข้าไว้ระหว่างขอบล้อและเหล็กงัดยาง แล้วงัดเลย
ปล.เป็นยางแบบมียางในนะ ยางแบบไร้ยางในไม่เคยถอด-ใส่เหมือนกันนะ รอท่านอื่นมาตอบ

ray

ไปร้านยางรถยนต์ขึ้นเครื่องรีดออกแล้วให้เค้าใส่ใหม่ให้ด้วย
ทีเดียวเลยโดยปกติยางที่ไม่มียางในเค้าไม่งัดกันครับขอบมัน
แข็งถ้าขอบเป้นรอยมากเดี๋ยวซีลไม่อยู่แย่นะครับ ค่าเปลี่ยนไม่เกิน
ร้อยต่อเส้นแต่สบายใจกว่านะท่าน

DEDOR

ไปที่ร้านซ่อมที่เค้ามีเครื่องถอดยางครับ  และก่อนลงมือก็คุยกับเค้าก่อนว่าเค้าอยากได้เท่าไหร่  เมื่อคุยราคากันเสร็จแล้ว  บอกเค้าเลยว่าเราจะให้เพิ่มอีก  แต่ให้เค้าระวังให้เป็นอย่างดี    ผมใช้วิธีนี้ครับ  แบบว่าซี้กันกับเจ้าของร้าน  555++  เชื่อมั้ย ผมเสียค่างัดเข้างัดออกแค่ 10 บาท ต่อ ครั้งเท่านันครับ  เอาไปงัดที่อื่น ข้างละ 60 บาทเลยครับ

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

Giyotin

แล้วถ้าเป็นล้อ mag ทั่วไป เปลี่ยนจุ๊บ แล้วใส่ยาง ไม่มียางในได้เลยไหมครับ

เดช..ไอ้เสื้อทอง

ตามนั้น ครับ  ....  เอาไปให้ ร้าน ยาง เอา ขึ้นแท่น ใช้เครื่อง งัด หมุน รอบเดียว  ...

แถวบ้าน ผมเอา 100 นึง    ทั้ง งัดเข้า และ ใส่ให้ 

สะดวก  รวดเร็ว  กว่าเยอะ   

เราทำเอง ก็ได้  แต่  มัน เหนื่อย  มันทำ ไม่ได้ ง่าย ๆ  มือเปื้อน เจ็บมือ ปวดหลัง เสียเวลา   ....บลา ๆ

เหมือน  ปะยาง รถ  ผม ก็ทำเองได้   แต่  ไม่ชอบทำหรอก   เข็นไปให้ร้าน ทำ  ดีกว่า 

>:(
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

phu4123

ต้องถามร้านยางก่อนครับ ผมหารอบเมืองขอนแก่น ยังไม่มีร้านไหนรับทำเลย แท่นมันเตะขอบยางไม่ถึง เจอร้านเก่าๆแถวบ้านนอก    เอาไปลอง แท่นกดถึง ถอดได้เฉยเลย

thidasatan

JO

LEO

ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ช่วยเสอนแนะแนวทาง ของผมที่ทำผมก็พาไปทำร้านปะยางรถยนต์นั้นละครับ ช่างเค้าก็ใช้เครืองถอดเหมือนกัน แต่ผมก็เห็นช่างใช้เหล็กงัดยางช่วยงัดด้วยครับ ตอนที่ใช้เหล็กงัดนี้ละครับที่ทำให้เป็นรอย เสียค่าถอดไป 100 ครับ แต่ตอนนั้นไม่ค่อยเครียดเท่าไรเพราะตั้งใจจะเอาไปทำสีใหม่อยู่แล้ว.แต่ตอนนี้ทำสีเส็จแล้วยังไม่ใด้ไส่ยางเลยกลัวโดนงัดเป็นรอยเหมือนตอนถอดยางครับ.     ;)

DEDOR

อ้างจาก: LEO เมื่อ มีนาคม 03, 2014, 04:34:47 หลังเที่ยง
          ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ช่วยเสอนแนะแนวทาง ของผมที่ทำผมก็พาไปทำร้านปะยางรถยนต์นั้นละครับ ช่างเค้าก็ใช้เครืองถอดเหมือนกัน แต่ผมก็เห็นช่างใช้เหล็กงัดยางช่วยงัดด้วยครับ ตอนที่ใช้เหล็กงัดนี้ละครับที่ทำให้เป็นรอย เสียค่าถอดไป 100 ครับ แต่ตอนนั้นไม่ค่อยเครียดเท่าไรเพราะตั้งใจจะเอาไปทำสีใหม่อยู่แล้ว.แต่ตอนนี้ทำสีเส็จแล้วยังไม่ใด้ไส่ยางเลยกลัวโดนงัดเป็นรอยเหมือนตอนถอดยางครับ.     ;)

ตามนั้นครับ  ในจุดนี้แหละครับที่ผมต้องทำความเข้าใจกับคนทำ  คือแม้ว่าจะขึ้นเครื่องแล้วก็ตาม  ก็ยังต้องงัดขอบยางให้มันเข้าไปในตัวเกี่ยว(ไม่รู้เค้าเรียกว่าอะไร)ของเครื่องด้วย  ตรงนี้ต้องระวังครับ 

ส่วนตัวนะครับ  เวลางัดออกผมจะเอาไปขึ้นเครื่องครับ  เวลาประกอบหรือว่าเอาออกมาทำสีแล้ว  ผมจะประหยัดครับ  เอายางเข้าเองครับ  ไม่ยากเหมือนตอนเอาออกครับ  โดยเฉพาะตอนดันยางให้ตกขอบ    แต่ถ้าตอนเอาเข้ามันจะง่ายกว่าครับ  แต่ต้องมีคนช่วยหน่อย เพื่อจะช่วยกันเหยียบขอบยางให้มันลงขอบครับ

ปล.  ผมเคยเอาเข้าแค่ล้อหน้าครับ  ล้อหลังยังไม่เคยครับ 555++

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

pspsumpun

สัมพันธ์ เสิบกลิ่น
ธ.กรุงเทพ ออมทรัพย์
330-0-46888-5
จ.อุทัยธานี โทร 089-2711055 (เจี๊ยบ)

ASENAL

ratree

1.ให้ร้านเฮ็ดยางที่ทันสมัย เฮ็ดให้
2.ซื้อเครืองมาเฮ็ดเอง
3.แจ๋ว  หลบ  จบแล้ว อิอิ

สิบปากว่าหรือจะเท่าตาเห็น สองตาเห็นมิอาจเท่ามือคลำ..น่า..จ๊ะ

innovate76

ที่เคยทำนะครับ

ตัดท่อ pvc ขนาด 1-1/2 ยาว สัก 2-3" ผ่าท่อออก 1/4 ด้านใดด้านหนึ่งก็ได้ครับ สัก 2 -3 อัน เอามารองที่ขอบล้อแล้วใช้เหล็กงัดยางออกครับ
เกิดเมืองลิง พลัดถิ่นไปพัทยา กลับไปทำนาที่ระยอง 555

DEDOR

ถ้าเจอยางเก่าที่มันกระด้างแล้วนี่  งานหินครับ  ไม่ได้แม้กระทั่งจะทำให้ยางมันตกขอบครับ  ต้องใช้เครื่อง บีบดันให้มันตกขอบก่อนครับ  ถึงจะเอาขึ้นแท่นงัดได้

ผมลองมากับตัวเองแล้วครับ  เสียเวลาเปล่า  ปวดเอวปวดหลัง  ยืมแรงแม่บ้านมาช่วยก็ยังไม่ได้อีก  แถมโดนว่าอีก 

ปล.  ถ้าไม่อยากให้สีแม็คช้ำก็พยามอย่าเปลี่ยนยางบ่อยครับ  เอาทีเดียวใหม่ๆ ใช้จนลืมกันไปเลยครับ

saravut

ยอมรับว่ายางยางเก่างัดยากมาก ผมเล่นเลื่อยตัดยางทิ้งเลยจบ

innovate76

อ้างจาก: saravut เมื่อ มีนาคม 27, 2014, 10:00:04 หลังเที่ยง
ยอมรับว่ายางยางเก่างัดยากมาก ผมเล่นเลื่อยตัดยางทิ้งเลยจบ

อันนี้โหดของจริงครับ ^^"
เกิดเมืองลิง พลัดถิ่นไปพัทยา กลับไปทำนาที่ระยอง 555