Main Menu

TZM ต้องเข็น เข้าเกียร์ 2 START อาการนี้คือ ครัช หมดใช่ไหมครับ

เริ่มโดย sucheep, ธันวาคม 25, 2013, 09:25:26 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

sucheep

TZM ต้องเข็น เข้าเกียร์ 2 START  อาการนี้คือ ครัช หมดใช่ไหมครับ
ถ้าใช่ ค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยน เท่าไหร่ครับ
อยากเปลี่ยนเอง ยากไหมครับ 
ราคา แผ่นครัช แผ่นละเท่าไหร่ครับ ใช้กี่แผ่นครับ
ใครมี DIY เป็นสวีดีโอ  ช่วยรบกวนด้วยครับ

ขอขอบคุณพี่ๆ ทุกคนครับ

0894949074
้ืืื่่

yooth mtx

ขัอมูลน้อยจัง  ตอบไม่ถูกอ่ะ
  แต่ว่าทำไมต้องเข็น  ถีบไม่ติดเหรอครับ
    ...และอีกอย่าง ถ้าเข็นสตาร์ทติด แสดงว่าครัชไม่หมด  เพราะถ้าครัชหมดมันจะเลื่อนไปเลยครับ

ไม่แรง แต่เก่าครับ      ไม่แรง แต่เก่าครับ     ไม่แรง แต่เก่าครับ

yooth mtx

ลืมบอก    ขอข้อมูลเพิ่มเติมหน่อย
  ..ติดแล้วเป็นไง  เดินเบาได้ไหม  ขับได้ป่าวสะดุดป่าว   ควันมากไหม 
  ..เป็นมานานยัง  ก่อนนี้ปกติไหม  หรือไปทำอะไรกับรถมา  หรือรถจอดนานกำลังจะปลุก 
      เด๋วเพื่อนๆ จะได้มาช่วยกันตอบ  เพื่อนๆเรา ในนี้เก่งๆเยอะครับ

ไม่แรง แต่เก่าครับ      ไม่แรง แต่เก่าครับ     ไม่แรง แต่เก่าครับ

yooth mtx

พึ่งนึกได้...
   ต้องแยกให้ออกก่อนครับระหว่าง อาการสตาร์ทยาก   กับครัชหมด  มันคนละส่วนกันนะ  และไม่เกี่ยวข้องกันเลย

@@TaJung@@

อยากทำเอง   แต่พื้นฐานไม่มี  ผมว่าเอาไปจ้างเขาทำก่อน

หลังจากนั้นค่อยศึกษาจากรถตัวเองไปเรื่อยๆ  เพราะ อธิบายไปก็คงจะไม่เข้าใจ  ของพวกนี้อธิบายกันยาก  ต้องเห็นกับตาถึงจะรู้
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

sucheep

สตาร์ทได้ปกติครับ. พอกำครัชตบเกียร์ 1 กระตุกดับครับ
พอลองเข็น ควาเร็วเข้าที่ แล้วงัด 2. วิ่งได้ปักติครับ สาม ก็ยังได้. พอจอด กำครัช. ดับครับ
ควันมากนิดตอนแรก. สักพักปกติครับ

ขอความรู้หน่อยครับ
ขอบคุณพี่ๆทุกๆคนนะครับ
้ืืื่่

Hunterzero

ครัทไม่จากลองตั้งครัทใหม่ดูครับ   แล้วก็รถจอดนานหรือเปล่า หรือขี่ปกติ ถ้าจอดนานอาจจะมีอาการครัชตาย+ด้วย ต้องขี่ไปซักพักจะหาย หรือถ้าน้ำเข้าเครื่องก็ทำให้ครัทตายได้เช่นกัน

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

sucheep

ใช่ครับรถจอดนานครับ. เพิ่งเอามาขับ
ต้องทำอย่างไรบ่างครับ
ขอคำแนะนำหน่อยครับ
เริ่มเห็นแสงสว่าง

ขอบคุณมากครับ
้ืืื่่

~{ Eak_ThaPra }~

ท่อ PDK / ปลาย TSUKIGI / อะไหล่ท่อ PDK
www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,107473

www.facebook.com/Eak.Thaphra

นายศุภกร เลาหโรจน์กุล ธ. กรุงไทย  070-0-06906-2

sucheep

้ืืื่่

yooth mtx

อ้างจาก: sucheep เมื่อ ธันวาคม 25, 2013, 09:53:51 หลังเที่ยง
ใช่ครับรถจอดนานครับ. เพิ่งเอามาขับ
ต้องทำอย่างไรบ่างครับ
ขอคำแนะนำหน่อยครับ
เริ่มเห็นแสงสว่าง

ขอบคุณมากครับ
เข้าใจแล้วครับ...คือรถจอดนาน  ครัชมันเลยติดจากการถูกกดของสปริงครัชเป็นเวลานานๆครับ  ตามที่เพื่อนข้างบนบอกนะแหละ
  ถ้าไม่ทำก็ได้นะ  แค่ถ่ายน้ำมันเครื่องใหม่  และฝืนๆใช้ไป  ขับเล่นๆ (อย่าเอาไปใช้งานจริง อาจเกิดอุบัตเหตุได้) สัก 10-20 นาที ก็น่าจะหลุดได้นะ ของผมจอดมา 5 ปี ตอนปลุกให้ตื่นก็ติดเหมือนกัน   ....แต่ต้องมีข้อแม้ว่าก่อนจอดน้ำต้องไม่เข้าเครื่องนะครับ
    แต่ถ้าน้ำเข้า จนสนิมจับแผ่นเหล็กจนติด  หรือลองวิ่งแล้วไม่หลุดจริงๆ  คงต้องเปิดฝาข้างฝั่งครัช แล้วแซะแผ่นครัช-แผ่นเหล็ก ออกทีละแผ่น  แล้วดูสภาพอีกที่ว่าจะใส่คืนได้ หรือต้องเปลี่ยนครับ

sucheep

ขอบคุณ พี่ yooth mtx มากครับ อุตส่าเข้ามาตอบ ดึกๆ ดื่นๆ
แล้วถ้าเปลี่ยนแผ่นครัชแล้วจบไหมครับ ค่าใช้จ่าประมาณเท่าไหร่ครับ
เข้ามาเก็บความรู้เรื่อย ๆ ครับ
ผม มี. TZM3 คัน ครับ. ได้ความรู้จากพี่ๆทั้งหลายมากเลยครับ
ขอบคุุณจริงๆครับ
้ืืื่่

อ้างจาก: sucheep เมื่อ ธันวาคม 25, 2013, 10:00:30 หลังเที่ยง
คุณเอกท่าพระเซียน. TZM.  ขอความรู้หน่อยครับ

โอ้ย . . ! พึ่งเข้ามาเห็น เซียนเซินอะไรหละครับพี่ ผมอะ "ระดับกาก" เลยหละครับ

อยากรู้    ต้อง  ทำ
อยากทำ  ต้อง  ถาม

แต่ถ้าถามแล้วไม่ทำ คำถามก็จะไม่เกิดจากความอยากรู้
ท่อ PDK / ปลาย TSUKIGI / อะไหล่ท่อ PDK
www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,107473

นายศุภกร เลาหโรจน์กุล ธ. กรุงไทย  070-0-06906-2

Hunterzero

อ้างจาก: ~{ Eak_ThaPra }~ เมื่อ ธันวาคม 26, 2013, 12:50:18 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: sucheep เมื่อ ธันวาคม 25, 2013, 10:00:30 หลังเที่ยง
คุณเอกท่าพระเซียน. TZM.  ขอความรู้หน่อยครับ

โอ้ย . . ! พึ่งเข้ามาเห็น เซียนเซินอะไรหละครับพี่ ผมอะ "ระดับกาก" เลยหละครับ

อยากรู้    ต้อง  ทำ
อยากทำ  ต้อง  ถาม

แต่ถ้าถามแล้วไม่ทำ คำถามก็จะไม่เกิดจากความอยากรู้
เอ้ กากกกกกกกกกกกกกกกก

sucheep

ขอบคุณครับ
ขอวิธีการแก้ไขด้วยครับ
และงบประมาณในการทำครับ
ถ้าทำเองพอจะมีวิธีไหมครับ
้ืืื่่

yooth mtx

อ้างจาก: sucheep เมื่อ ธันวาคม 26, 2013, 09:16:09 ก่อนเที่ยง
ขอบคุณครับ
ขอวิธีการแก้ไขด้วยครับ
และงบประมาณในการทำครับ
ถ้าทำเองพอจะมีวิธีไหมครับ
แผ่นครัชของ แท้-ใหม่ เห็นพี่จุงมีขายนะ ในหน้าซื้อ-ขาย ไม่แพงด้วย
  อีกทางเลือกคือ มือ 2 ก็ได้ ส่วนใหญ่ขายกันแบบยกทั้งเรือนครัชเลย แต่สภาพต้องคุยกับคนขายอีกทีว่าเรือนเป็นไง ได้มาแล้วก็เปรียบเทียบสภาพกับของเรา จะยำเอาแค่แผ่น หรือจะใส่แบบยกทั้งชุดก็แล้วแต่ 
      หาไม่ยาก ราคาไม่แพงครับ  300-400 ประมาณนี้   
             ...ประกาศหาซื้อเลยก็ได้ครับ  เด๋วก็มีเพื่อนๆ มาแบ่งขาย  ของผมยังซื้อสำรองไว้เลย

sucheep

อาการแบบนี้ ต้องทำอาไรบ่างครับ จะได้ทำทีเดียวเลยครับ เสียค่าแรงทีเดียว 
ขอความรู้อีกหน่อยครับ
ใครมี ลิ้งค์กระทู้ ขาย แผ่นครัช แท้ใหม่ รบกวนเอามาแปะให้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ
้ืืื่่

Hunterzero

yooth mtx

อ้างจาก: sucheep เมื่อ ธันวาคม 26, 2013, 05:17:04 หลังเที่ยง
อาการแบบนี้ ต้องทำอาไรบ่างครับ จะได้ทำทีเดียวเลยครับ เสียค่าแรงทีเดียว 
ขอความรู้อีกหน่อยครับ
ใครมี ลิ้งค์กระทู้ ขาย แผ่นครัช แท้ใหม่ รบกวนเอามาแปะให้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ
1. ถ่ายน้ำมันเครื่องใหม่
  2. หาที่ว่างๆ  เอาไปขับเล่นๆ  สักพักนึงน่าจะหลุดได้นะ
    ถ้าไม่หลุด ค่อยว่ากันอีกที  จะได้ไม่ต้องเสียเงินครับ