Main Menu

e20 ลดคุณภาพรึเปล่าครับ 18/12/2556

เริ่มโดย armforspeed, ธันวาคม 18, 2013, 07:52:57 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

armforspeed

ไม่อยากจะเชื่อเลย แต่เจอมากับตัวเอง และช่างที่ผมแนะนำให้ใช้
ที่สงสัยคือ
1.สีหัวเทียนขาว เมื่อก่อนก็ใช้มาตลอด ใช้ดี ถูก ขี่ก็ไม่พัง
2.ช่วงหลังมา เจาะนมหนูเพิ่ม จนรถแทบสะดุด หนาๆเลย
3.ความรร้อนไม่ขึ้น แต่ชัดยาวๆแช่ 10,000+ rpm เกีย 6 รถ zx 150 เสื้อ 1878 ลูก1 ทะลุ ลูกที่2 ละลาย หมดลูกสูบไป2ลูก
4.รถอาการหนามาก วิ่งก็แห้งๆ ออโตลูปก็ใช้ ซินเนติก ปตท ขวดละ 200+
5.เปลี่ยนเสื้อใหม่ละทีนี้ใส่1885 เงิน เสื้อปลอก ขี่ไม่ยาวไม่เป็นไร แต่ถ้าลาก 1-6 เกียร์6 ลากแค่ 1,100 rpm แล้งยกคันเร่ง เขี้ยวหัวเทียนขาวเลย
6.ตัดสินใจเปลี่ยน เติม แก๊ส 95 สีหัวเทียนดีขึ้นมาทันที

อยากถามว่า 1.เมื่อก่อนเคยใช้ได้เดี๋ยวนี้ทำไมใช้ไม่ได้ เมื่อก่อนผมใช้แบบไม่เคยหันมามอง e10 เลย แต่เดี๋ยวนี้ไม่กล้อมอง e20 ซะงั้น
               2.ถ้าจะใช้ e20 ต้องเพิ่มปริมาณเป็นเท่าตัวจาก e10รึเปล่า ถึงจะแช่ยาวๆได้   
ชีวิตน่ะอะไรที่ทำแล้วมี "ความสุข" ก็ทำไป

ไม่ต้องสนว่าใครจะ "เข้าใจ" หรือ "ไม่เข้าใจ"

เพราะมัน "เป็นไปไม่ได้" ที่จะหวังให้ทุกคนมา "เข้าใจ" เราไปซะหมด ...!!!

++ สนุกกับสิ่งที่เราเป็นและทำก็พอ ++ ^_____^

>> Madcat Madlove / ตุ๊กตาไล่ฝน <<

armforspeed

ชีวิตน่ะอะไรที่ทำแล้วมี "ความสุข" ก็ทำไป

ไม่ต้องสนว่าใครจะ "เข้าใจ" หรือ "ไม่เข้าใจ"

เพราะมัน "เป็นไปไม่ได้" ที่จะหวังให้ทุกคนมา "เข้าใจ" เราไปซะหมด ...!!!

++ สนุกกับสิ่งที่เราเป็นและทำก็พอ ++ ^_____^

>> Madcat Madlove / ตุ๊กตาไล่ฝน <<

aoaaued

อ้างจาก: armforspeed เมื่อ ธันวาคม 18, 2013, 07:52:57 ก่อนเที่ยง
ไม่อยากจะเชื่อเลย แต่เจอมากับตัวเอง และช่างที่ผมแนะนำให้ใช้
ที่สงสัยคือ
1.สีหัวเทียนขาว เมื่อก่อนก็ใช้มาตลอด ใช้ดี ถูก ขี่ก็ไม่พัง
2.ช่วงหลังมา เจาะนมหนูเพิ่ม จนรถแทบสะดุด หนาๆเลย
3.ความรร้อนไม่ขึ้น แต่ชัดยาวๆแช่ 10,000+ rpm เกีย 6 รถ zx 150 เสื้อ 1878 ลูก1 ทะลุ ลูกที่2 ละลาย หมดลูกสูบไป2ลูก
4.รถอาการหนามาก วิ่งก็แห้งๆ ออโตลูปก็ใช้ ซินเนติก ปตท ขวดละ 200+
5.เปลี่ยนเสื้อใหม่ละทีนี้ใส่1885 เงิน เสื้อปลอก ขี่ไม่ยาวไม่เป็นไร แต่ถ้าลาก 1-6 เกียร์6 ลากแค่ 1,100 rpm แล้งยกคันเร่ง เขี้ยวหัวเทียนขาวเลย
6.ตัดสินใจเปลี่ยน เติม แก๊ส 95 สีหัวเทียนดีขึ้นมาทันที

อยากถามว่า 1.เมื่อก่อนเคยใช้ได้เดี๋ยวนี้ทำไมใช้ไม่ได้ เมื่อก่อนผมใช้แบบไม่เคยหันมามอง e10 เลย แต่เดี๋ยวนี้ไม่กล้อมอง e20 ซะงั้น
               2.ถ้าจะใช้ e20 ต้องเพิ่มปริมาณเป็นเท่าตัวจาก e10รึเปล่า ถึงจะแช่ยาวๆได้   

ผมก็ใช้ e20 กับรถทุกคันที่มี ทั้ง 2 ล้อ 4 ล้อ เครื่อง 2 จังหวะและ 4 จังหวะ มันก็ดีนะ แต่ปัญหาของท่านน่าจะมาจาสาเหตุน้ำมันปนสารโซลเว้นท์ซะมากกว่า(อันี้เดาเอาจากระสบการณ์)เพราะปั๊มน้ำมันแทบจะครึงต่อครึ่งมันแอบปนกัน  ถ้าคนขับขี่ไม่ค่อยได้ใช้กำลังเครื่องยนต์สูง(เกือบสุด)ประจำและคอยสังเกตุ จะไม่รู้ ที่พูดนี่เป็นความจริงจากประสบการณ์ที่ผมต้องเดินทางจากบางปะอิน ถึงสกลนคร เดินทางเดือนละ2-3เที่ยว ครับ

armforspeed

อ้างจาก: aoaaued เมื่อ ธันวาคม 20, 2013, 07:48:11 หลังเที่ยง
อ้างจาก: armforspeed เมื่อ ธันวาคม 18, 2013, 07:52:57 ก่อนเที่ยง
ที่สงสัยคือ

ผมก็ใช้ e20 กับรถทุกคันที่มี ทั้ง 2 ล้อ 4 ล้อ เครื่อง 2 จังหวะและ 4 จังหวะ มันก็ดีนะ แต่ปัญหาของท่านน่าจะมาจาสาเหตุน้ำมันปนสารโซลเว้นท์ซะมากกว่า(อันี้เดาเอาจากระสบการณ์)เพราะปั๊มน้ำมันแทบจะครึงต่อครึ่งมันแอบปนกัน  ถ้าคนขับขี่ไม่ค่อยได้ใช้กำลังเครื่องยนต์สูง(เกือบสุด)ประจำและคอยสังเกตุ จะไม่รู้ ที่พูดนี่เป็นความจริงจากประสบการณ์ที่ผมต้องเดินทางจากบางปะอิน ถึงสกลนคร เดินทางเดือนละ2-3เที่ยว ครับ
มันเป็นปัญหาระดับชาติเลย ไอ้น้ำมันปนสารโซลเว้นท์
ยังไงผมขอขอบคุณคำตอบของพี่มากครับ

DirectX

ปั๊มตรง หนองรีหรอครับ  วันศุกร์ที่ผ่านมาผมเติมที่ ปตท ลำนารายณ์ปั๊มใหม่ตรงทางไปขนส่ง ก็ยังไม่มีปัญหานะ

armforspeed

หนองรีครับ ซูซูกิ คลิสตรัลเดิมๆเติมe20ทัวเทียนยังขาวเลยครับ

DirectX

มันไม่ถูกกับ2ที ปตท รึป่าวครับ เพราะ2ที ปตท มันเผาใหม้ดีแทบจะไม่มีเขม่าจับฝาสูปเลย ทุกวันนี้ผมใช้2ทียี่ห้อ สะเลส เกรดFDเหมือนกันแช่ยาวๆก็พอได้อยู่ กากเขม่า2ทีเพียบควันเยอะถ้าวิ่งช้าๆกับตอนออกตัวใหม่ๆ

danji3

อ้างจาก: armforspeed เมื่อ ธันวาคม 19, 2013, 07:33:44 หลังเที่ยง
ไม่มีใครตอบผมเลย
น่าจะมีส่วนครับ
ต้องเติมปั๊มประจำครับ
ผมเติมอีกยี่อีกห้อ ... ?วิ่งไม่ออกเลยครับ
PTT ดีสุดแล้วครับ

aoaaued

ตอนนี้ e20 ถูกปนสารโซลเวนท์กันมากทั้ง ปตท.และบางจากนั่นแหละ( ถ้าของบางจากจะเห็นชัด ลองเอาใส่ขวดใส จะเห็นสีเขียวอ่อนจางลงกว่าเดิม) น้ำมันแบบนี้ทำให้ความร้อนเครื่องสูงขึ้น ลากยาว ลูกติดหากฝืนมากๆหัวลูกสูบเละ ผมเจอมาแล้ว และตอนนี้ปั๊มที่ขายน้ำมันปนมีครึ่งต่อครึ่งกับปั๊บดีๆครับ

armforspeed

อ้างจาก: aoaaued เมื่อ ธันวาคม 28, 2013, 08:56:45 ก่อนเที่ยง
ตอนนี้ e20 ถูกปนสารโซลเวนท์กันมากทั้ง ปตท.และบางจากนั่นแหละ( ถ้าของบางจากจะเห็นชัด ลองเอาใส่ขวดใส จะเห็นสีเขียวอ่อนจางลงกว่าเดิม) น้ำมันแบบนี้ทำให้ความร้อนเครื่องสูงขึ้น ลากยาว ลูกติดหากฝืนมากๆหัวลูกสูบเละ ผมเจอมาแล้ว และตอนนี้ปั๊มที่ขายน้ำมันปนมีครึ่งต่อครึ่งกับปั๊บดีๆครับ
ผมว่าใช่อย่างที่พี่พูด

Arm TZ

ผมใช้ e20 มานานยังไม่เจออะไรที่ผิดปกติครับ

nantawut

แนะนำอย่าเติมผสมถึงจะวิ่งดี จูนที่เดียวจป ของผมไม่พังนะ   
แต่เดี๋ยวนี้เติมE85วิ่งดีกว่ามากมาย จูนคาร์บุอย่างเดียว เต็มถังเท่ากันวิ่งได้ไกลกว่าE20อีก ขนาดนมหนูใหญ่มาก

armforspeed

E20 ลดประสิทธิภาพจริงครับ จากอ๊อกเทน98 เหลือ 95

aoaaued

Arm TZ

อ้างจาก: armforspeed เมื่อ มกราคม 09, 2014, 06:33:07 ก่อนเที่ยง
E20 ลดประสิทธิภาพจริงครับ จากอ๊อกเทน98 เหลือ 95
เอาอะไรมาเป็นตัวทดสอบครับ

armforspeed

มีคนบอกมา เค้าว่า กระทรวงพลังงานสั่งให้ลด เพื่อใช้กับรถรุ่นใหม่ได้ ลายละเอียดเบื้องลึกผมก็ไม่เข้าใจ

aoaaued

e20 คุณภาพพอๆกับ แก๊สโซฮอล์ล95 และเหนือกว่า แก๊สฯ91 ครับ

DirectX

ผมพึ่งโดนมาหมาดๆ ใส้แตกกลางทาง ลูกทะลุครับ แต่ว่าเติมผสม E20ไป200บาทปนกับโซฮอล91คาถังอยู่จนเต็มถัง เมื่อก่อนก็เติมวิ่งไม่เป็นไร เดี๋ยวลองหาสาเหตุอื่นดู

mai1111

ผมเคยเติมแล้วติดยาก เลยกลับมาใช้ แก็ส 95  ,  91 แล้วแต่จะหาได้

HS7QBT

อ้างจาก: armforspeed เมื่อ กุมภาพันธ์ 02, 2014, 07:39:09 ก่อนเที่ยง
มีคนบอกมา เค้าว่า กระทรวงพลังงานสั่งให้ลด เพื่อใช้กับรถรุ่นใหม่ได้ ลายละเอียดเบื้องลึกผมก็ไม่เข้าใจ

อย่าเดาเลยครัช น้ำมันเขาพัฒนาสูตรกันทุกวัน ครัช

คอนเฟิร์ม

HS7CXL Service Centre.
160 Khunpan Road. Tambon Tharahad. Muang Suphanburi 72000
Tel : (66) 08 6516 5729