Main Menu

***พวกเพื่อน ๆ มี เคล็ดลับในการทำงาน SERVICE รถ ยังไง บ้าง ****

เริ่มโดย เดช..ไอ้เสื้อทอง, ตุลาคม 30, 2013, 10:49:42 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

เดช..ไอ้เสื้อทอง

หรือ งาน ซ่อม รถ มอเตอร์ไซค์ ของเรา นั่นเองครับ ...

ไม่ว่าจะเป็น การ เปลี่ยนยาง นอก+ใน  ตั้งโซ่ เป่ากรอง ล้างคาร์บิวฯ  ตลอดไปจนถึงงานหนัก ๆ เคสใหญ่ อย่าง ผ่าเครื่องยนต์ ด้วยตัวเอง

สำหรับ ตัวผม  มีดังนี้ครับ

1.อุปกรณ์ เครื่องมือ การถอดประกอบต้องพร้อม  สถานที่ทำงาน ควร เป็น บนพิ้นปูน ครับ 

บางครั้ง เครื่องมือ  อันนั่นขาด อันนี้หาย เราก็ยังพยายามดื้อไปแกะ มันออกมาอยู่  อย่างเช่น เอาไขควง แบนใหญ่ ๆ ไปใช้แทนเหล็กงัดยาง ซึ่งมันไม่ตรงงานของมัน   ปัญหาตามมา ก็ คือ งัดไม่ออก  ขอบเสีย  ยางในขาดรั่ว  ให้เห็นได้บ่อย ๆ

อนึ่ง...งานเซอร์วิส ผมว่าเรา ไม่ควรทำบนพื้นดิน นะครัีบ...เพราะ มันทำให้ เศษหินเศษดิน ติดมากับเครื่องมือ หรืออะไหล่ที่เราถอดแกะวาง ได้

พื้นที่เป็น หินกรวด ก็เช่นเดียวกัน   น็อต ตกที หายไปเลย  เพราะมัน พรางลูกตา เรา ได้เป็นอย่างดี

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

2.ความเป็นระเบียบเรียบร้อยในการถอดประกอบ จัดวางชิ้นส่วนอะไหล่

ส่วนตัว ผม จะมี กระดาษหนังสือพิมพ์ปู  หากเป็นอะไหล่เครื่องยนต์ ผมจะใช้ ผ้าขึ้ริ้ว สีพื้น ๆ สีเดียว ปูทับอีกที

แกะ ชิ้นส่วนไหน ก่อน ก็วางไปที่ ซ้ายมือสุดก่อน  แล้ววางเรียงชิ้นที่แกะถอดออกมา ตามลำดับครับ

วิชานี้ ผมประยุกต์มาจากการ แกะประกอบ อาวุธ ปืน ป.ล.ย. M 16 ตอนเป็นทหาร มา

หลายครั้งนะครับ ที่เรา ทำงาน ซ่อม บำรุง  แล้ว มึน ในการ ประกอบ ชิ้นส่วน อะไหล่ เข้าที่ของมันได้อย่างถูกต้อง

เอ...อันไหน ก่อน อันไหนหลังวะ   ?  ไอ้นี่ มัน คืออะไร  หล่นออกมาตอนไหน  จับยัดยังไง  ทำให้เสียเวลาในการทำงานมากครับ

บางที  มัน ไม่ได้  ก็ไม่ได้ อยู่อย่างนั้น แหละ 1-2ชั่วโมง ถือว่าดีนะ   เพราะส่วนมาก จะ มึน งม กันไปทั้งวัน มีให้เห้น บ่อย ๆ

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

3.ทัศนคติ + กำลังใจ ในการทำงานครับ

ส่วนตัว ผม เพิ่งค้นพบ เรื่องนี้ ว่า เวลา เรา แกะ อะไร ไม่ออก  ขันอะไรไม่เข้า  เจียรไม่ได้  ตัดไม่ขาด ตอกไม่เคลื่อน...

หรืออะไร ก็แล้วแต่  อย่า ไปเครียด อย่าไปโมโหใส่มัน ครับ  มัน จะ ยิ่งแย่ ยิ่งทำให้เราเหนื่อย เข้าไปอีก

ต้องพยายาม คิดดีไว้ก่อน  ....เช่น  ขันเข้าไปเดี๋ยวก็ได้เอง,  นั่นไงออกแล้ว, ต้องใจเย็น ๆ จับให้มั่น แล้วลองทำใหม่อีกที มันไม่ยาก   ต้องได้  ๆๆๆๆๆๆๆ  เดี๋ยวก็ได้เอง  .

เพื่อนๆ  อ่านดูแล้วเห็นว่า พอจะน่าสนใจ ก็ลองเอาไป ทอดสอบ ประยุกต์ใช้ ดูนะครับ

.
.

4.เครื่องดื่ม ชู กำลัง ครับ

เมื่อก่อน ผม เล่น กาแฟเย็น  7-11 มันแรงดี  ไป ๆ มา ๆ ชักเริ่มเบื่อรสชาติ เลยไปค้นพบ  เนสกาแฟเย็น ของ จิฟฟี่ ช็อป เข้า

จิฟฟี่ ช็อบ จะอยู่ ใน ปั้ม ปตท. บางปั้ม ที่เคยเป็นปั้ม JET อ่ะครับ  

กาแฟเย็น ของเขา ใช้ เนสกาแฟ ชง ใส่นมเยอะ  ถูกใจผมดี  ไม่แพงด้วย แก้วใหญ่มาก ขายแค่ 20.- สำหรับช่วงนี้

กินเข้าไปแล้ว มันทำให้ ไม่ง่วง ไม่สะลืมสะลือ  ขึ้เกียจ ดีอ่ะครับ

เคยไหมครับ แกะ ไป ซ่อมไป เริ่ม เฉื่อย เริ่มท้อ ขึ้เกียจทำ มือก็เลอะเปรอะเปื้อน หนังตาก็หย่อน  ซ่อมไม่ได้สักที  งานนี้ มันหนักเกินไป สำหรับเรา หรือเปล่า วะ     .....ฮ้าววววว..หาว หวอด ๆ   คาแฟอิน ช่วยท่านได้ ครับ  ในระดับนึง ลองดู

หรือ.....นะครับ   หรือ  ...อันนี้ ส่วนตัวผม ไม่แนะนำ เพราะ มันผิดศีล อยู่

แต่เท่าที่ทดลองด้วยตัวเองแล้ว  ไ้ด้ผล ดีมาก ๆ ครับ

เครื่องดื่ม แอลกอฮอลล์ ครับ  เบียร์  - เหล้า  ...สำหรับผม จะ โด๊บ เบียร์ช้างก่อน ประมาณ  1 ขวด  หากเป็น เหล้า ก็ แสงโสม ผสมน้ำ(ผมไม่ชอบโซดา)  สัก 2 ก๊ง   ครับ

หน้ามันตึง  แล้ว ทำอะไร กระฉับกระเฉง ดี ไม่เหนื่อย ไม่เฉื่อยชา เหมือนที่เคยเป้น

ผมจะใช้ เฉพาะ ใน เคส ซ่อมที่ ยาก ๆ หน่อย  เช่นถอดประกอบ เปลี่ยน  แหวน+ลูกสูบ  โอเวอร์ฮอล ท่อนบน

หากได้เครื่องดื่ม ประเภท นี้  ก็ไม่รู้เหมือนกัน ว่ามันสร้างแรงกำลังมาจากไหนให้ผม ...กระปรี้กระเปร่า ดีมาก เลย ครับ

แหะ ๆ

.

DEDOR

เวลาผมผ่าเครื่องจะแยกชิ้นส่วนไว้คนละถาดครับ  ไม่ปะปนกัน  ง่ายต่อการประกอบ  ชิ้นส่วนไม่หายด้วยครับ

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

แจ่มมาก  คุณ ดีเด้อ  ....แต่ละท่าน คงมี กลเม็ดวิธี ตาม ความถนัด ของตัวเอง 

ขอบคุณมาก  ที เข้า มาแชร์  มาแบ่งปันประสบการณ์ ครับ

.

jack_i

ผมถ้ากลัวจำไม่ได้เช่นต้องรื้อไวหลายๆวันจะถ่ายรูปไว้และก็แยกกองไว้อะไรเป็นอะไร ห้ามใครมาแตะ555
เครื่องมืออันไหนไม่มียืมร้านเพื่อนมาก่อน เครื่องมือส่วนมากอาศัยเมื่อก่อนพ่อเป็นช่างทำสีรถ เครื่องมือพื้นฐานเกือบครบ
แต่เสียดาย ปั้มลม ถังเชื่อมแกส ตู้เชื่อมไฟฟ้าพอเลิกทำเพราะไอบ่อยสู้ระอองสีไม่ได้เลยขายไปหมดเลย

อีกอย่างเมื่อก่อนเป็นช่างทำกระจกอลูมิเนียมพวกสวา่นและเครื่องมือต่างๆพอมีอยู่บ้างเลยถอดรื้อเองได้หมดครับ

ip-man

ผมทำเป็นแต่ภายนอกและเครื่องท่อนบนครับ ลึกกว่านั้นยังไม่เคยทำ  เวลาทำงานก็ต้องอาศัยวันว่างค่อยๆทำมีความสุขดี ไม่รีบไม่เร่งเหมือนเราประกอบโมเดล ยังไงยังงั้น ถ้าอากาศร้อนมากๆก็ไม่ทำ ทำเพลินไปทั้งวันยังไปไม่ถึงไหนเลยแต่พอถึงตอนเย็นเหนื่อยจริงๆเหงื่อท่วมตัวเลย (เพลิน)    :-* :-* ;) ;)

Hunterzero

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

อ้างจาก: jack_i เมื่อ ตุลาคม 31, 2013, 08:40:00 ก่อนเที่ยง
ผมถ้ากลัวจำไม่ได้เช่นต้องรื้อไวหลายๆวันจะถ่ายรูปไว้และก็แยกกองไว้อะไรเป็นอะไร ห้ามใครมาแตะ555
เครื่องมืออันไหนไม่มียืมร้านเพื่อนมาก่อน เครื่องมือส่วนมากอาศัยเมื่อก่อนพ่อเป็นช่างทำสีรถ เครื่องมือพื้นฐานเกือบครบ
แต่เสียดาย ปั้มลม ถังเชื่อมแกส ตู้เชื่อมไฟฟ้าพอเลิกทำเพราะไอบ่อยสู้ระอองสีไม่ได้เลยขายไปหมดเลย

อีกอย่างเมื่อก่อนเป็นช่างทำกระจกอลูมิเนียมพวกสวา่นและเครื่องมือต่างๆพอมีอยู่บ้างเลยถอดรื้อเองได้หมดครับ

อดทนเอา คุณ แจ็ค  ต่อไป  คงได้ ขึ้นเป็น นายกฯ กับเขา เข้าสักวันแหละ

.

อ้างจาก: ip-man เมื่อ ตุลาคม 31, 2013, 09:24:26 ก่อนเที่ยง

ผมทำเป็นแต่ภายนอกและเครื่องท่อนบนครับ ลึกกว่านั้นยังไม่เคยทำ  เวลาทำงานก็ต้องอาศัยวันว่างค่อยๆทำมีความสุขดี ไม่รีบไม่เร่งเหมือนเราประกอบโมเดล ยังไงยังงั้น ถ้าอากาศร้อนมากๆก็ไม่ทำ ทำเพลินไปทั้งวันยังไปไม่ถึงไหนเลยแต่พอถึงตอนเย็นเหนื่อยจริงๆเหงื่อท่วมตัวเลย (เพลิน)    :-* :-* ;) ;)

ถั่วต้มเลย ครับ  .... หาก ขุ่นมัว ในกมลจิตมา  ...น่ากลัวมาก ๆ  โดยเฉพาะเวลา วันที่โดนหวยกิน

สำหรับผม   ยิ่งค้อนปอนด์ อยู่ในมือ ยิ่ง มีแนวโน้ม ว่า ความ วิบัติ ฉิบหาย จะก่อร่างสร้างตัว เกิดขึ้นกับรถ อย่างแน่นอน

" ฮึ่ม....ไม่ออกเหรอ  มึง ...ตอก แม่ม สุดแรงเกิดเลย  ผั้วะ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ "

เคยพลาดไป โดน แคร้งแตก  กับ สวิงอาร์ม คด ไป เฉย ๆ  ครับ  ไม่มี อะไรมาก   

อุ้บ... ;)

.
.

อ้างจาก: Hunterzero เมื่อ ตุลาคม 31, 2013, 11:02:23 ก่อนเที่ยง
เก็บข้อมูลครับ

ขอแนะนำ  เบียร์ช้าง  ตึงแน่นอน  ดีกรีหนักกว่าใครเพื่อน  แม้จะขมไปหน่อย

.

อ้างจาก: THANACHOT เมื่อ ตุลาคม 31, 2013, 11:51:34 ก่อนเที่ยง
พื้นกระเบื้องคับ   อิอิ

แหล่ม  เลย

llmcsim

กลเม็ดเคล็ดไม่ลับแต่ละท่านสุดยอดเลยคับ    :D
รู้สึกว่ามีความสุขนะคับเวลาได้ดูแลรักษารถที่รัก ทำเสดแล้วจะชื่นชมผลงานสักพักละคับถึงจะเก็บอุปกรณ์เครื่องมืออิอิอิ..

ใช้  สบู่ เหลว   หรือ สบู่ เก่า ที่ มัน อ่อนจากการแช่น้ำ   ถู ขอบยาง แล้วเติมลม  ให้ยางขึ้นขอบ  ง่าย ๆ 

สูญสลายได้ดี   กว่า  ทา  น้ำมัน  เครื่อง 

.