Main Menu

แปลงไฟจาก 6V -> 12V ต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้างครับ

เริ่มโดย golf66, สิงหาคม 22, 2013, 09:14:43 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

golf66

ผมใช้ RC100 อยู่อยากจะแปลงระบบไฟฟ้าไปเป็น 12 โวลต์ ต้องซื้ออุปกรณ์อะไรมาเปลี่ยนบ้างครับ

ถ้าได้วิธีการทำที่ตัวเครื่องด้วยยิ่งดีเลยครับ

ขอบคุณครับ  ???

iicezkub19

อยากรู้เหมือนกันครับ  ขอรุ่นอื่นด้วยก้ีดี  ^^
เลขบัญชี 5360507802
นายสหรัฐ ธุระพันธ์ กรุงไทย
082-6975956

Dom

เปลี่ยนแผ่นชาร์ท(ใช้ rc110 คริสตัลใส่ที่เดิมไดั)+หลอด12v+แบท12V จบคับ.... :(

ratree

พันคอล์ยใหม่ พร้อมกับเปลี่ยนแผ่นชาร์ทเป็น12โวล์ท

สิบปากว่าหรือจะเท่าตาเห็น สองตาเห็นมิอาจเท่ามือคลำ..น่า..จ๊ะ

iloveconcord

เปลี่ยนคอยล์แสงเป็นของสปริ๊นเตอร์110ก็ได้แผ่นชาร์จของสปริ๊นเตอร์110หรือ ไปร้านเปี๊ยก สะพานขาว ชุดละไม่เกิด500มีคอยล์แสง+แผ่นชาร์จ
แอบแซงเพราะแรงน้อย

aoaaued

ได้ทำรึยังครับ  อยากรู้ด้วยคนว่าจะทำได้มั๊ยครับ

manote

ผมใช้ สปริ้นเตอร์ 110 เปลี่ยนชุดสายไฟใหม่ของ sprinter 100  มาใส่แทนของเดิม ปรากฏว่า หลอดไฟขาดครับ
เนื่องจากชุดสายไฟของ สปริ้นเตอร์ 100 มันใช้ไฟ 6v ต้องสลับสายนิดนึงครับ RC ก็น่าจะเหมือนกัน เพราะมันใช้ไฟ 6v แต่จะมาใช้ไฟ 12V อาจต้องแปลงนิดหน่อย
แต่ว่าอุปกรณ์อื่นๆก็ใช้ตามที่เพื่อนๆแนะนำครับ

aoaaued

อ้างจาก: manote เมื่อ ธันวาคม 21, 2013, 12:32:24 หลังเที่ยง
ผมใช้ สปริ้นเตอร์ 110 เปลี่ยนชุดสายไฟใหม่ของ sprinter 100  มาใส่แทนของเดิม ปรากฏว่า หลอดไฟขาดครับ
เนื่องจากชุดสายไฟของ สปริ้นเตอร์ 100 มันใช้ไฟ 6v ต้องสลับสายนิดนึงครับ RC ก็น่าจะเหมือนกัน เพราะมันใช้ไฟ 6v แต่จะมาใช้ไฟ 12V อาจต้องแปลงนิดหน่อย
แต่ว่าอุปกรณ์อื่นๆก็ใช้ตามที่เพื่อนๆแนะนำครับ

ไม่เข้าใจกับคำบรรยายครับ  ตามปรกติถ้าแปลงจากระบบไฟ6โวล์ทมาเป็น 12 โวล์ทมันก็ต้องเปลี่ยนทั้ง3อย่างคือ คอล์ย(coil)แผ่นช่าร์ท(Rectifier+Regulator)และหลอดไฟ(Load) มันก็น่าจะOKนะ ส่วนสายไฟน่าจะวางLine มาเหมือนๆกันหากใช้หลอด 12 โวล์ทก็ไม่น่าขาดครับ

manote

งั้นก็ลองเปลี่ยนอุปกรณ์ตามที่คุณว่าดูครับ แต่ของผมระบบไฟมันเป็น 12V อยู่แล้ว แต่ชุดสายไฟเดิมเจ้าของเก่าเขาตัดต่อมาซะจนไล่อะไรไม่ถูก ผมเลยไปหาซื้อชุดสายไฟใหม่ซึ่งข้างห่อมันเขียนไว้ว่าเป็นของ spinter100 เอามาติดตั้ง หลอดไฟ 12v ขาด เปลี่ยนกี่หลอดๆก็ขาดครับ ผมเลยต้องไล่สายใหม่อีกทีจึงเป็นปกติ

mop1916

rc ผม เปลี่ยนแผ่นชาร์ท+หลอด12v+แบท12V เท่านี้ก็ใช้ได้แล้วคับ... :(

puttasak

ป.ล.ขดลวดไม่เปลี่ยนด้วยหรือครับ ไฟปั่นออกมาไม่ถึง12vแน่ๆครับ แบตมันจะชาตท์ไม่เต็มซิครับ ผิดถูกขออภัยนะครับ

korn.kus13

ผมลองไปดูแผ่นชาร์จของคนตั้นมาแล้วมันมี 4 เส้นแต่อาซีมี 2 เส้นรฺมันจะต้องต่อแบบไหนครับ ขอรูปภาพประกอบด้วยนะครับ

JO

อ้างจาก: korn.kus13 เมื่อ กุมภาพันธ์ 11, 2014, 06:50:33 หลังเที่ยง
ผมลองไปดูแผ่นชาร์จของคนตั้นมาแล้วมันมี 4 เส้นแต่อาซีมี 2 เส้นรฺมันจะต้องต่อแบบไหนครับ ขอรูปภาพประกอบด้วยนะครับ
อีก2เส้นก็สายดินสีดำกับสายแบตสีแดงไงครับ

ผมใช้แผ่นชาร์จของมิโอตัดปลั๊กมาด้วย ตอนต่อเราต้องรู้ด้วยว่าแผ่นชาร์จของยามาฮ่าสายไฟสีไหนทำหน้าที่อะไร แล้วก็ต่อเข้าไป เปลี่ยนหลอดไฟเป็น12Vทั้งคัน แบต12Vอีก1ลูก แค้นี้ครับ ข้างล่างไม่ได้ไปยุ่งกับมันเลย ทุกวันนี้ยังใช้อยู่ไฟสว่างมากๆ

GtozA

K.นิธิโรจน์ โทร.085-8325207(บิ๊ก)
LINE ไอดี0863114925

[

... Club ใจง่าย ...                                  
... ใจง่าย Club ...                 ... แก้งส์ ใจง่าย

heehin

มัดไฟของsprinter 100กับ110 มันคนละตัวกันหรอครับ ถ้าผมจะแปลงไฟsprinter100 จาก6vเป็น12vต้องเปลี่ยนเอาชุดสายไฟของ110มาเดินใหม่ไหมครับ

Art_Pip

ท่านเจ้าของกระทู้ได้ทำแล้วรึยังครับ  update ให้ด้วย รอทำตามครับ

kangk4

ขอแบบสรุปได้ไหมคับชัวๆๆเลย...มัดไฟต้องเปลื่ยนไหม ต้องทำและเปลื่ยนอะไรบ้าง บอกรุ้นมาเลยก็จะดีมากๆๆเลยคับ อยากแปลงไฟบ้างคับ งงๆอยู่คับ. ขอบคุณคับ.

kaitun

ผมเคยดัดแปลงsu gt100ครับนานแล้วสมัยยังเรียนอยู่ครับ ผมพันขดลวดไฟชาร์จเพิ่ม เปลี่ยนแผงชาร์จของhonda คาสตอม เป็น12vตัวแรกเลยในตอนนั้นมี4สายตัวถังเป็น-อีก3ใช้มิเตอร์วัดเอาเหมือนวัดไดโอดด้านที่ขั้ว-จับแล้วขั้ว+จับเข็มมิเตอร์ขึ้นลองสลับดูด้วยครับต้องขึ้นเพียงข้างเดียว ด้านที่-จับไปขดลวดไฟชาร์จด้านที่+จับไปขั้ว+แบตเตอรี่ส่วนขั้วที่เหลืออีกอันนึงของเผงไฟชาร์จปล่อยทิ้งไว้ครับ(มันจะไปswไฟหน้าของคาสตอม)rcเราไม่มีครับ
รีเลย์ไฟเลี้ยว หลอดไฟทุกดวง เกย์น้ำมัน แตร อย่าลืมจัดไฟให้ไฟเตือนออโตลูปถ้าเป็นแบบ led ถ้าเป็นหลอดไฟธรรมดาก็เปลี่ยนหลอดซะ คงไม่มีอะไรละครับ ลูกลอยใช้ตัวเดิมได้   เน้นไฟบนเรือนไมล์ครับอุปกรณ์6v-12vไม่เหมือนกันระวังแว็บแล้วหายน๊ะครับ ไม่มีรูปประกอบเด้อนึกภาพตามละกัน :-* ???