Main Menu

รบกวนเซียน YAMAHA 2จังหวะหน่อยครับผม

เริ่มโดย GoLLuMS, สิงหาคม 12, 2013, 01:02:29 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

GoLLuMS

คือผมได้รถ YAMAHA YSR-80 มาคันหนึ่ง ถอดฝาด้านครัชดูแล้วไม่มีเฟืองปั่นวัดรอบ ตัวที่เป็นพลาสติกสีขาวเหมือนในรูป (ที่วงกลมสีแดง) เลยอยากถามพี่ๆ ที่เคยทำเครื่องYAMAHA ว่าเฟืองตัวนี้พอจะเทียบได้กับรถYAMAHA รุ่นไหนได้บ้างคับ

รูปรุ่นรถครับ

รูปเฟืองตัวที่ต้องการครับ (ตัวสีขาว ในวงกลม)

อีกรูปครับ

รบกวนช่วยหน่อยครับ ขอบคุณครับ

~{ Eak_ThaPra }~

อุ๊ย...!  รูปของเรานี่หน่า

แล้วที่เครื่อง YSR-80 มีที่ให้ใส่หรอครับ ลองหาของ YAMAHA RXS มาใส่ดุนะครับ
ท่อ PDK / ปลาย TSUKIGI / อะไหล่ท่อ PDK
www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,107473

www.facebook.com/Eak.Thaphra

นายศุภกร เลาหโรจน์กุล ธ. กรุงไทย  070-0-06906-2

wonlop

ผมว่านี่มันเฟืองวัดรอบคล้าย vr150 ของผมเลย

Hunterzero

ใน ภาพเป็นเครื่องของTZครับ  ส่วนตัวรถต้องลองให้เจ้าของรถเค้าผ่าดู หรือถ่ายรูปให้ดูว่าเฟืองที่หมุนตัววัดรอบมันคล้ายกับของรุ่นไหนจะได้บอกรุ่นถูก

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

GoLLuMS

รูปจริงคับ คือถอดดูแล้วมันไม่มีเฟืองพลาสติกตัวสีขาวอะคับ ลองดูรูปนะคับพี่ๆ

Hunterzero

ลองหาเฟืองของTZเทียบดูครับ   น่าจะใกล้เคียงกัน

GoLLuMS

ไม่รู้น้าๆ ท่านใดมีรูปเฟืองตัวนี้ของ tz หรือ rxs หรือป่าวคับ จะให้ช่วยวัดขนาดคร่าวๆให้ดูหน่อย ผมจะได้ลองวัดเทียบกับที่เครื่องของผมดู กลัวซื้อมาใช้ไม่ได้ แล้วก็ไม่รู้ราคาด้วยคับ

Thanakirt Sritaravanish

Hunterzero

เฟืองตัวหนึ่งไม่น่าเกินร้อย แพงสุดก็ร้อยห้าสิบอ่า   ใช้ของTZนั้นแหละครับ ถ้าจำไม่ผิดของพวกRX มันจะเอาไปจับที่เฟืองของข้อเหวี่ยง
ไม่ใช่จับที่ชามครัท

GoLLuMS

ขอบคุณมากคับ ถ้าราคาไม่แพงเดี๋ยวผมลองไปหาซื้อดูคับ ขอบคุณมากคับ

Hunterzero

อันนี้เฟืองของRXSนะครับ

มันใช้จุดนั้นวัดรอบแน่หรอครับ

เพราะเครื่องในภาพมันใช้อันอื่นปั่นวัดรอบนะ

งั้นพรุ่งนี้จะลองวัดความยาวของแกนเสียบเฟืองปั่นรอบให้ละกันครับกับของTZนะว่ายาวเท่าไหร่ ถ้ามันยาวเท่ากันก็คือใช่ ถ้าไม่ใช่ก็ ลองหาของRXSละกัน

GoLLuMS

ใช้จุดนี้วัดรอบคับ เพราะตรงที่ผมเอาฝาปิดไว้นั้น มันเป็นที่ใส่สายวัดรอบคับลองใส่ดูแล้วคับ แต่แกนที่เสียบสายมันไม่หมุน ผมเลยถอดฝาครอบเครื่องดูเลยเห็นว่ามันต้องมีเฟืองอีกตัวคับ

Hunterzero

วัดแกนมาแล้ว ยาว4.5CMนะครับ  ลองวัดของท่านดูว่ายาวเท่ากันไหมถ้าสั้นกว่าก็น่าจะใช้ของRXS

@@TaJung@@

จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

Hunterzero

อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ สิงหาคม 15, 2013, 07:12:03 หลังเที่ยง
จับวางเครื่อง tz คงแรงแทบบิน
นั้นซิจะยุเค้าก็ใช่ที่   ถ้าวางเครื่องTZก็สบายเลยอะไหล่หาง่าย