Main Menu

ถ้าจะเอารถ 150 มาวิ่งวิน ควรจะปรับจูนตรงใหน ??

เริ่มโดย tuadood, ธันวาคม 05, 2012, 02:21:50 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

tuadood

รู้อยู่ว่าในปัจจุบันนี้คงไม่เหมาะ บังเอิญว่าผมต้องการวิ่งวินในช่วงหลังเลิกงานประจำ เพียง 2 - 3 ชั่วโมงต่อวัน เพื่อเสริมรายได้

เพราะแถวบ้านมีวินค่าเช่าเสื้อไม่แพง และรถวินไม่พอวิ่งในช่วงเช้า และไม่อยากเป็นหนี้ผ่อนรถอีกคัน  (เติมน้ำมันแพงกว่าเท่านึงก็ยอม)

แต่ถ้าจะเอามาวิ่งจริง ๆ พอจะมีตรงใหนปรับแต่งได้บ้าง ที่นึกออกมาแค่ทดสเตอร์ให้จัดขึ้นเพื่อให้ออกตัวเบาหน่อย

aoaaued

รถ2จังหวะมันมีข้อด้อยตรงที่มันมีช่วงของอัตราการประหยัดในรอบเครื่องที่จำกัด (เขาจึงทำให้มีวาล์วRCเข้ามาช่วย) การปรับให้ประหยัด คงทำอะไรไม่ได้ซักเท่าไร(ทำแล้วได้ไม่คุ้ม) และการใช้เครื่องรอบช้าๆ ความเร็วต่ำๆก็ไม่ใช่นิสัยของพวกรถ2t 150ทั้งหลายอีก คงจะทำได้ก็แค่ปรับพฤติกรรมการขับขี่เอา  เช่นใช้แรงเครื่องช่วงที่ยังไม่เปิดวาล์วน่าจะพอช่วยได้ หรือไม่ก็ใช้เสื้อที่ไม่มีวาล์วไปเลยเช่น VR ครับ   ก็คงแนะนำได้เท่านี้ รอท่านผู้รู้ท่านอื่นแนะนำต่อครับ

tuadood

มีวิธีเพิ่มแรงบิดใหมครับในกรณีต้องออกตัวบ่อย

กุ๊ก ๆ คับ

อ้างจาก: tuadood เมื่อ ธันวาคม 06, 2012, 08:29:33 ก่อนเที่ยง
มีวิธีเพิ่มแรงบิดใหมครับในกรณีต้องออกตัวบ่อย

รถของท่าน เป็น รถเดิม ๆ เลยไหม ถ้าเดิม ๆเลย ไม่ต้องคับ ที่้ต้องทำคือ
- เพิ่มมือจับ ด้านหลังครับ
- เติมลมด้านหลังให้แข็งหน่อย เพราะไม่ได้ เน้น เรสซิ่ง แต่เน้น ใช้บรรทุก
- ถ้าทดสเตอร์ เล็ก ก็เพิ่ม อีก 1-2 ฟัน ไม่ต้องไปห่วงรอบเครื่อง  เราเน้น ออกตัว เท่านั้นครับ

ปล. หน้า หอ ผม เขามี อยู่ 3 คัน วิ่งธรรมดา ไม่ต้องไปทำอะไร นอกจากข้างบนนี้ครับ  เพราะผม ก็ไปถาม พี่วิน มาเหมือนกัน หน้ารามฯ น่าวิ่งวิน ตอนเย็นคนเยอะมากกกก
ขุนแผนเมืองสุพรรณ..
เบอร์ ติดต่อ 081-557-3097 , 081-404-1714

ปุ้ยชัยภูมิครับป๋ม

เหนื่อยค่าน้ำมัน..ดีไม่ดีส่วนต่างค่าน้ำมันเอามาผ่อนเวฟได้เลยด้วยซ้ำ

270กม./12.77ลิตร

เดช..ไอ้เสื้อทอง

ตามนั้นครับ   .... เล่น ดรีมก้นมน มือสองก็ได้นิ   แข็งดี ..

8000-10,000   เชียงใหม่   เยอะไป

ขับ เอนฯ  วิ่งวิน ไม่เวิร์ค อ่ะครับ ใหญ่อุ้ยอ้าย กินน้ำมัน  สึกหรอง่าย  สองทีต้องเติม  กล่องวาล์วต้องดูแล

หน้า ฝน ใส่เสื้อฝนแล้ว รุ่มร่ามอันตราย  อะไหล่ ชุดสี สูญพันธ์แล้ว เฉี่ยวชน แตกขึ้นมาไม่มี เปลี่ยน

วิ่งวิน ได้ ตังค์ 500 หักค่าน้ำมัน  150   .......100 นึง ไม่อยู่หรอกครับ  100นึง ได้ 2 ลิตร กว่า นะ  เดี๋ยวนี้

สำหรับรถ สองจังหวะ แล้ว     ในสายตาผม  ................เหตุผล   กับ ความรักความผูกพันธ์   ไม่เคยไปด้วยกันได้  เลย   

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

ปุ้ยชัยภูมิครับป๋ม

เสริมอีกนิดรถที่จะเอามาวิ่งคงเป็นรถกระเทยใช่ป่าว ไม่เทน่าก็แดส
แต่ไม่รู้คนอื่นจะเป็นแบบผมหรือเปล่านะ เวลารอเรียกรถแท็กซี่ รถเก่าๆผมไม่เรียก(ขอรอคันต่อไป)ผมชอบเรียกรุ่นใหม่ๆสวยมากกว่า
ในกรณีเดียวกันเวลาเรียกวินมอไซค์ผมก็คงต้องคิดว่าจะเรียกคันใหนดี ในกรณีนี้สาวๆสวยเรียกวินทีถ้าเลือกได้เขาคงเลือกรุ่นใหม่ที่ควันไม่ท่วมทุ่งเหมือนกัน
อาจดูเล็กน้อยแต่ส่งผลถึงรายได้เหมือนกันนะครับกับรถที่มาวิ่ง

270กม./12.77ลิตร

pongpo

ผมว่าหา 4 จังหวะครอบครัวก็ได้ครับมือ2ก็ไม่แพงเท่าไหร่ เพราะตัว 150 มันเป็นรถสปอร์ต การนั่งซ้อนท้ายมันไม่สบายขึ้นยากลงยากครับกลัวพี่จะไม่มีผู้โดยสารจะยุ่งนะครับ เท่าที่ผมใช้นะครับ

089-6269935 ป๋อง

ASENAL

ต้องถามว่า

1.ค่าเช่าเสื้อเท่าไร / วัน

2. น้ำมัน เท่าไร / วัน

3.ค่าสึกหรอ..อัตราเสี่ยง

และรายได้เท่าไรใน 2-3 ชม.

เอามาลบกันถ้าได้เท่าไร

KenJi

แถวสะพานควายบ้านผมก็มีวินคนนึ่งนะครับ เอา KR มาวิ่งวินดูจากสภาพน่าจะวิ่งมานานแล้ว แต่ไม่รู้คุ้มหรือเปล่าเพราะไม่เคยถามเจ้าตัวเค้า อิอิ....

หมากัด ก็เตะสิครับ
555=+*^%#

อ้วน บางนา

โซนรั่ว ลั้ลลา

http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,62974.0.html

http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,86207.0.

Mtz

มันมีเหตุผลที่คนไม่ขึ้นรถสองจังหวะคือ
 1 ควันมีเหม็น มันหวนมาเข้าเสื้อผ้าเขา
 2 เรื่องเสียง อันนี้น่ารำคาญสำหรับคนซ้อนครับ เพราะคนส่วนใหญ่ไม่มาปลื่มกะเสียงแว๊ดๆของสองจังหวะหรอก
 3 เรื่องละอองน้ำมันออโตลูป ยังไงก็ปลิวใส่เสื้อผู้โดยสารครับ เหม็นหัว เหม็นเสื้อไปหมด คิดดู เขาเพิ่งอาบน้ำออกจากบ้านตัวหอมๆกะลังไปทำงาน หรือไปเรียน มาเจอกลิ่นควันรถเข้าไป เสื้อ ผ้า หน้า ผม เหม็นไปด้วยละอองน้ำมัน  ความเซ็งมาเยือนเลย เพราะต้องเหม็นตัวไปทำงานทั้งวัน  ::)  ถ้าเป็นรถกะเทยก็พอว่าไปอย่างเพราะท่อมันอยู่ต่ำ ไอน้ำมันมาไม่ถึง แต่NSR TZM พวกนี้ ท่อมันสูง ควันมันหวนเข้าคนซ้อนหมดครับ แฟนผมยังบ่นเลยว่านั่งNSRเหม็นควันมากๆ
   แรกๆก้อาจจะไม่มีคนว่าอะไร หลังๆไปเขาจะไม่มาขึ้นรถเรา ทีนี้เราจะเสียกำลังใจครับ พาลไปว่า รถเก่า คนเลยไม่ขึ้น น้อยเนื้อ ต่ำใจ พาลให้มองโลกในแง่ร้ายไปเปล่า  ถามว่าเอามาวิ่งเราพอสมน้ำสมเนื้อไหม เติมน้ำมันคุ้มกะที่วิ่งไปได้ไหม ได้ครับ แรกๆ แต่หลังๆไป ผู้โดยสารเขารู้ว่านั่งรถเราแล้วเหม็น เขาก็ไม่นั่งครับ เขาอาจจะยืนรอคันอื่นมาแล้วขึ้น โดยที่เรายืนมองตาละห้อย

ถ้าจะวิ่งวินจริงๆ หารถ4จังหวะ มีเกียร์ถูกๆเยอะครับ ราคาหมื่นต้นๆก็โอเคอยู่นะ หรือถ้าเป็นรถเกียร์ออโต๊ ราคา6000-10000นี้ เพียบเลย ไม่รู้แหล่งก็PMมา จะบอกให้ครับ ยังไงซะถ้ามองว่าวิ่งวินแล้วมันมีโอกาศ ผมว่าควรที่จะลงทุนกะมันนะครับ อย่าไปทรมารผู้โดยสารโดยการให้ดมควันรถเราเลย

eakkachai

จูนไม่นิ่ง แต่วิ่งกระจาย เเดกน้ำมันชิบหาย นี่แหล่ะสไตล์ 2T