Main Menu

ปัญหา ไฟท้าย NSR 150RR

เริ่มโดย tangent, มกราคม 20, 2013, 11:15:47 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

tangent

ตอนนี้ ผมใช้ NSR 150 RR  มา  ตั้งแต่ปี 2538   จนปัจจุบัน  มีปัญหามากมาย  และแก้ได้  แต่ไม่เคยยุ่งกะเครื่องนะ  เครื่องเดิมๆ  เลย  RC  กลอ่งไฟ  พวกนี้ปกติหมด

แต่ตอนนี้  มีปัญหาจิตตก  หละครับ

ไฟ้ท้ายไม่ติด  คือ  เวลาเปิดไฟหน้า ไฟท้าย ต้องติด ใช่ไหมครับ  แต่ของผม  ไฟหน้าติด  ไฟท้ายไม่ติด  แต่เวลาเบรค ไฟเบรคติด (เพราะมันอยู่ดวงเดียวกันแต่คนละไส้)  

เลยอย่างถามเพื่อนๆ  ที่ มีความรู้เกี่่ยวกับเรื่องนี้  ว่า ต้องทำยังไง ครับ  

ตอนนี้เข็คแล้ว ไฟท้าย ขาดไป 1 หลอด อีก 1 หลอดปกติ  เบรคแล้วไฟติด  แต่เวลาเปิดไฟหน้า  ไม่ติดซะงั้น  (รุ่นนี้  ไฟเบรค มี 2 ดวงครับ) แฮะๆๆ  คลุมเคลือไปหน่ยอ 

เลยไม่รู้ว่าเป็นปัญหาตรงนี้หรือเปล่า  

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :P :P

@@TaJung@@

จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

TUMNS15RR

กาฝาก

ก็เปลี่ยนหลอดไฟดูก่อนไง ถ้าไม่หาย ก็ไล่สายไฟว่ามันขาดในตรงไหน (อันนี้แปลจากข้างบนนะ)

ถ้าตามความคิดผม ... เปลี่ยนคันใหม่ครับ

ไม่ต้องขอบใจพี่นะตั้ม เรื่องเล็กน้อย ............. เผ่นล่ะ ............ ฟิ้ววววววววววววววว  ;)

เดช..ไอ้เสื้อทอง

หลอดไฟท้ายขาด  บรรยาย  ... อาการ ซะ วิกฤต  

.

ดี  ท่านไม่เจอ อาการ วิ่งแล้วดับ   

ไล่เปลี่ยนหมด  ...  ระบบไฟ ยกชุด  ... คาบูแท้ เบิกใหม่ ไม่หาย  ?

ไป ๆ  มา ๆ   ...เจอ  คว้าน คด มาครับ  ...   ร้อนแล้วดับ 

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

gomol

อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ มกราคม 20, 2013, 11:42:00 ก่อนเที่ยง
เปลี่ยนหลอด  เช็คสายไฟ...
เช็ดไฟก่อน...ค่อยเปลี่ยนได้ป่ะ

ปุ้ยชัยภูมิครับป๋ม

อ้างจาก: gomol เมื่อ มกราคม 20, 2013, 06:27:29 หลังเที่ยง
อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ มกราคม 20, 2013, 11:42:00 ก่อนเที่ยง
เปลี่ยนหลอด  เช็คสายไฟ...
เช็ดไฟก่อน...ค่อยเปลี่ยนได้ป่ะ

ถ้ามั่นใจหลอดยังดีก็หามิเตอร์วัดไฟดูครับ ขั้วลบก็จี้ลงกราว ขั้วบวกจี้ที่ขั้วไฟที่ละเส้น(ขั้วบวกมี2เส้น ไฟปกติกับไฟเบรค)
ลองจิ้มดูสายใหนไฟปกติ(ถ้าไม่มาทั้งสองก็สายขาด) แต่ถ้าวัดไฟปกติไฟมา1สายก็ลองเบรคดูว่าอีกสายไฟมาหรือเปล่า แค่นีล่ะ...

270กม./12.77ลิตร

TUMNS15RR

อ้างจาก: เดช..ไอ้เสื้อทอง เมื่อ มกราคม 20, 2013, 06:15:29 หลังเที่ยง
หลอดไฟท้ายขาด  บรรยาย  ... อาการ ซะ วิกฤต 

.

ดี  ท่านไม่เจอ อาการ วิ่งแล้วดับ   

ไล่เปลี่ยนหมด  ...  ระบบไฟ ยกชุด  ... คาบูแท้ เบิกใหม่ ไม่หาย  ?

ไป ๆ  มา ๆ   ...เจอ  คว้าน คด มาครับ  ...   ร้อนแล้วดับ 

.
พอกับผมเลย วื่งสดุด เกิน4000.- จะดับ เปลี่ยนคาบู3ลูก เปลี่บนนมหนู(ใล่ทุกเบอร์) เผาท่อ เปลี่ยนแบ็ต
เปลี่ยนแผ่นครัช ย้ำครัช สุดท้าย ผ่าเครื่อง รวมค่าแรงค่าของหมดไปราว7000.- ไม่หาย
สุดท้าย เปลี่ยน มัดข้าวต้ม มือสอง อันละ200.- รถวิ่งออก ลองวิ่งดู ได้170.-นิดๆ เฮ้อ

@@TaJung@@

อ้างจาก: TUMNS15RR เมื่อ มกราคม 21, 2013, 06:22:11 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: เดช..ไอ้เสื้อทอง เมื่อ มกราคม 20, 2013, 06:15:29 หลังเที่ยง
หลอดไฟท้ายขาด  บรรยาย  ... อาการ ซะ วิกฤต 

.

.
พอกับผมเลย วื่งสดุด เกิน4000.- จะดับ เปลี่ยนคาบู3ลูก เปลี่บนนมหนู(ใล่ทุกเบอร์) เผาท่อ เปลี่ยนแบ็ต
เปลี่ยนแผ่นครัช ย้ำครัช สุดท้าย ผ่าเครื่อง รวมค่าแรงค่าของหมดไปราว7000.- ไม่หาย
สุดท้าย เปลี่ยน มัดข้าวต้ม มือสอง อันละ200.- รถวิ่งออก ลองวิ่งดู ได้170.-นิดๆ เฮ้อ
เจอช่าง เกาไม่ถูกที่คัน มันก็เลยบานปลายไง...
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

tangent

ขอบคุณ ทุกความเห็นนะครับ  ผมก้ไม่มั่นใจ ว่า จะใช้มิเตอร์ วัดตรงไหน  เพราะแกะรอยต่อ ระหว่างสายไฟ  มันมีสายไฟสีเขียว สองเส้น  และเขียวขาว  หนึ่งเส้น

ไม่ทราบว่า อันไหนคือ บวก  หรือ คือ ลบนะครับ  น่าจะสายเขียวเข้มเนาะครับ ที่เป็ฯขั่วบวก 

ไว้เสาร์อาทิตย์นี้ จะเช้คอีกทีหนึ่งครับ

ปุ้ยชัยภูมิครับป๋ม

อ้างจาก: tangent เมื่อ มกราคม 21, 2013, 11:06:01 ก่อนเที่ยง
ขอบคุณ ทุกความเห็นนะครับ  ผมก้ไม่มั่นใจ ว่า จะใช้มิเตอร์ วัดตรงไหน  เพราะแกะรอยต่อ ระหว่างสายไฟ  มันมีสายไฟสีเขียว สองเส้น  และเขียวขาว  หนึ่งเส้น

ไม่ทราบว่า อันไหนคือ บวก  หรือ คือ ลบนะครับ  น่าจะสายเขียวเข้มเนาะครับ ที่เป็ฯขั่วบวก 

ไว้เสาร์อาทิตย์นี้ จะเช้คอีกทีหนึ่งครับ

มิเตอร์วัดที่ขั้วมันเลยครับ
ตัวรอบนอกของขั้วไฟคือขั้วลบ(หรือจิ้มใส่โครงรถก็ได้)
ส่วนไอ้ที่เป็นตุ่มๆสองตุมข้างล่างคือขั้วบวกครับ(ไฟปกติ1อันไฟเบรคอีกอัน)

270กม./12.77ลิตร

ae 115

รถฮอนด้าสายขั้วลบจะเป็นสีเขียวครับ

ratree

สิบปากว่าหรือจะเท่าตาเห็น สองตาเห็นมิอาจเท่ามือคลำ..น่า..จ๊ะ