Main Menu

RC100 เวลาจอดแล้วน้ำมันไหลออกรูระบายคาบูฯ

เริ่มโดย Pigphong, มกราคม 05, 2016, 09:00:30 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Pigphong

RC100 มีปัญหาเรื่องเวลาจอดแล้วน้ำมันเบนซิลไหลออกรูระบายของคาบูฯ ต้องมาสตาร์ทเครื่องใหม่ถึงหาย
เป็นแบบนี้แทบทุกครั้ง ถ้าเป็นตอนกลางคืนนี้น้ำมันหมดถังเลยครับ คาบูเป็นของใหม่(ไม่แน่ใจแท้หรือเทียมครับ) ของเก่ารั่วไปสองอันแล้วแต่มีอาการแบบนี้ตั้งแต่ลูกเก่าที่รั่วไป
มันเกิดจากอะไร และจะแก้ไขได้ยังไงครับ รถเคยคว้านเสื้อเปลี่ยนไซต์มาแล้วสองรอบ

keerathiseeket

มันเป็นก๊อก ศูนย์ยากาศ นิ ไม่สตาทร์เครื่องน้ำมันไม่ไหลลงคาบู  เดาว่า เเผ่นศูนย์ยากาศของก๊อกมัน รั่วซึม เช็คโดย การดูดทางสายแวคคั่ม(ศูนย์ยากาศ)ว่าน้ำมันออกทางนี้ไหม ถ้าออกก็รั่ว 
ปกติมันจะไม่ออกทางสายแวคคั่ม(ศูนย์ยากาศ) แต่ออกทางท่อน้ำมันเวลาดูด

(ไม่รู้ถูกไหมน่ะ ประมาณนี้)   ;)

Pigphong

อ้างจาก: keerathiseeket เมื่อ มกราคม 05, 2016, 10:27:54 ก่อนเที่ยง
มันเป็นก๊อก ศูนย์ยากาศ นิ ไม่สตาทร์เครื่องน้ำมันไม่ไหลลงคาบู  เดาว่า เเผ่นศูนย์ยากาศของก๊อกมัน รั่วซึม เช็คโดย การดูดทางสายแวคคั่ม(ศูนย์ยากาศ)ว่าน้ำมันออกทางนี้ไหม ถ้าออกก็รั่ว 
ปกติมันจะไม่ออกทางสายแวคคั่ม(ศูนย์ยากาศ) แต่ออกทางท่อน้ำมันเวลาดูด

(ไม่รู้ถูกไหมน่ะ ประมาณนี้)   ;)

หมายความว่า ถ้าก๊อกศูนย์ญากาศนี้ไม่ปิดน้ำมันขณะไม่มีแว๊กคั่ม(ไม่ได้สตาร์ทเครื่อง) น้ำมันก็จะไหลลงคาบูฯตลอดเวลา
ดังนั้นอาการน้ำมันไหลออกท่อระบายของคาบูฯก็ไม่เกี่ยวกับตัวคาบูฯเองใช่ไหมครับ
แล้วก๊อกตัวนี้อยู่ที่ก้นถังน้ำมันใช่ไหมครับ

saravut

รูระบายที่คาบูคือน้ำมันล้นถ้วย
ลองเช็คอย่างท่านด้านบนว่า ถ้าดูดเส้นเล็กแล้วน้ำมันไหลก็ปกติ
แต่ถ้าปกติไม่ได้ติดเครื่องแล้วน้ำมันไหลเส้นใหญ่ คือเสีย
ไม่รู้ว่ารุ่นนี้ถอดล้างได้ไหม ถ้าไม่ได้เปลี่ยนอย่างเดียว

Pigphong

อ้างจาก: saravut เมื่อ มกราคม 06, 2016, 11:58:52 ก่อนเที่ยง
รูระบายที่คาบูคือน้ำมันล้นถ้วย
ลองเช็คอย่างท่านด้านบนว่า ถ้าดูดเส้นเล็กแล้วน้ำมันไหลก็ปกติ
แต่ถ้าปกติไม่ได้ติดเครื่องแล้วน้ำมันไหลเส้นใหญ่ คือเสีย
ไม่รู้ว่ารุ่นนี้ถอดล้างได้ไหม ถ้าไม่ได้เปลี่ยนอย่างเดียว

ขอบคุณครับ รถอยู่ ตจว เดี๋ยวกลับไปจะลองถอดดูจุดนี้ครับ
ช่างแถวบ้านดูหลายรอบแล้วเขาบอกว่าเป็นกะคาบูฯ หลอกเปลี่ยนคาบูฯ มาสามตัวแล้วก็ยังไม่หาย

keeauto

ถ้าพูดถึงว่าไหลหมดถังก็ตัวก็อกตัวนี้อย่างเดียว แต่ของผมกับวีว่าก็อกไม่เสียแต่เสื้อนมหนูมันสึกแล้วปิดน้ำมันไม่อยู่ เสียดายมากคาบูแท้เจแปนด้วย  คาบูนี่ถึงใหม่แท้ยังไงถ้าปล่อยน้ำมันมาโดยตรงจากถังนมหนูมันก็ปิดไม่อยู่ยกเว้นเติมน้ำมันทีละน้อยๆ  ส่วนรถผู้ชายที่ไม่มีตัวนี้เพราะก็อกมันลดแรงดันไปแล้วในตัว