Main Menu

เพิ่งได้ n proมาครับ ควรเปลี่ยนอะไหล่ อะไรบ้าง

เริ่มโดย storm, พฤษภาคม 08, 2014, 04:33:58 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

storm

ผมเพิ่งได้รถมาเมื่อวาน PROARM ที่ใฝ่ฝัน ช่วงนี้ยังพอมีงบอยู่เลยอยากขอคำแนะนำว่า รถที่ได้มาอายุก็ซัก15ปี แต่วิ่งน้อยแค่เกือบ4หมื่นโลเท่านั้น ควรเปลี่ยนอะไรบ้างครับ เช่นพวก ลูกปืนตามจุดต่าง(ซึ่งถ้าเปลี่ยนลูกปืนผมอยากเปลี่ยนทุกจุดเลย คอ ล้อหน้า เครื่อง ล้อหลัง) พวกซีลยาง ปะเก็นตามจุดต่างๆ(ลืมบอกไปว่าความรู้เรื่องเครื่องผมน้อยมาก ไม่อยากโดนช่างแถวบ้านฟันราคาเอา เลยมาขอคำชี้แนะก่อนครับ) แล้วอะไหล่พวกนี้สั่งซื้อได้ที่ไหนครับ (ร้านหน้าเวปผมข้อความไปก็ไม่ค่อยตอบกันเลย) เน้นอะไหล่ของแท้แบบเดิมๆที่ติดรถ เพราะผมอยากใช้มันให้นานที่สุดเท่าที่ทำได้ ส่วนตัวไม่ใช่คนขี่หยาบอยู่แล้ว จะซิ่งบ้างบางอารมณ์ (ร้อยสี่ก็ขี้จะแตกแล้ว >:()
ถ้าเพื่อนๆพี่ๆ ได้รถมาอย่างผม จะทำไรบ้างเปลี่ยนไรบ้าง ขอคำชี้แนะครับ ขอบคุณล่วงหน้า ???
บ้านพอน อ.ถลาง จ.ภูเก็ต

jib_ja

อยู่แถวไหนครับ เผื่อจะแนะนำผู้รู้ใกล้ๆๆกับทีี่ท่านอยู่ได้  ความรู้ผมก้อไม่เยอะรอท่านอื่นๆๆมาตอบแล้วกันครับ ??? ??? ??? ??? ???

storm

storm

Witt-RRw

4 หมื่นโล  ยังใช้ได้อีกนานครับ อยู่ที่ว่ารถคันนี้เจ้าของเดิมดูและดีไหม จอดในบ้านร่มๆ อะไรแบบนี้น่ะครับ

บัญชี ธ.กรุงเทพ ออมทรัพย์  นายวิทมนต์ พันกง 088 00 6 904 2
โทรฯ 081 910 หก เจ็ด ห้า 9
ที่อยู่ในการส่งของ
35/106 ซ.เรวดี ต.ตลาดขวัญ อ.เมือง จ.นนทบุรี 11000

paopiaw

----- Club ใจง่าย ------  247

storm

ไว้ลงรูปเป็นแล้วจะลงให้ชมนะครับ ใช้ไอเพดไม่รู้มันย่อยังไง งง......แก้จากรถ15ปีเป็น 17ปีครับ ออกมาปี40 (ครบ17เดือนหน้า ยังเอ๊าะๆเลย) ส่วนเลขไมล์จริงๆคือ 27,391กิโลครับ คุณหลวงเล่าว่าเจ้าของคนแรกซื้อให้ลูก แต่ลูกขับแค่ปีสองปีก็ไปเรียนต่อ พ่อเลยขับซื้อข้าวแกงปากซอยเท่านั้น ไม่ได้ใช้งานไรมากมาย (15ปี ใช้ไปแค่หมื่นนิดๆโลเอง เป็นไปได้....) คุณหลวงได้ต่อมาไม่ได้ทำไรกะมันเลยแค่เปลี่ยนท่อ เครื่องเดิมๆทุกอย่างไม่เคยแกะ สติ๊กเกอร์เดิม น๊อตเดิมๆ ขับเกือบ2ปี เลขไมล์ทั้งหมด 27,391 แสดงว่าเกือบ2ปี คุณหลวงใช้งานมากกว่าเจ้าของคนแรกที่ครอบครองถึง15ปีเสียอีกครับ
ยังนึกขอบคุณที่คุณหลวงกรุณาขายให้ผมมา ยังนึกถึงสีหน้าท่าทางกับคำพูดสุดท้ายของแกที่ขนส่งในวันไปโอนรถว่า "ฝากช่วยดูแลมันแทนผมด้วยนะครับ"
ผมตั้งใจแต่ทีแรกแล้วว่าจะขี่มันจนกว่าไม่มีอะไหล่จะใช้จริงๆ ต้องจอดจริงๆ จะไม่ขายมันเด็ดขาด ถึงไม่ได้ร่ำรวยไรมากมาย อะไหล่แท้บ้างเทียมบ้างตามฐานะ แต่ก็จะพยายามรักษามันไว้ครับ

storm

อ้างจาก: บูรพาพยัคฆ์ เมื่อ พฤษภาคม 09, 2014, 06:54:05 หลังเที่ยง
ยอดเยี่ยม   +1

ขอบคุณครับพี่ ยังไงก็ยังต้องขอความกรุณาจากพี่เอกอยู่เรื่อยๆครับ

yooth mtx

ไม่รู้ทันป่าว
   ไม่ต้องทำไรหรอกครับ  ใช้ไปก่อน  โดยเฉพาะเครื่องอย่าไปแตะต้อง อย่าเปิดเด็ดขาด(ถ้ามันไม่ได้มีปัญหาอะไร) เด๋วนี้หาคนทำรถ 2T ยากแล้วนะ  ถ้าเจอช่างมั่วๆ  ไม่รู้จริง  จะเสียของเราครับ

*** ผมไม่รู้ว่า ก่อนได้มา เป็นรถที่จอดไว้นานหรือเปล่านะครับ ***

ถ้าอยากจะเปลี่ยน  ผมแนะนำตามนี้ครับ 
     1. ลูกปืนล้อ  ทั้งหน้า-หลัง  (ล้อหลังเปลี่ยนยาก  และแพง  ถ้ายังไม่ส่งเสียงดัง  ใช้ไปก่อนก็ได้)
    2. น้ำหล่อเย็น 
     3. น้ำมันเครื่อง  และ น้ำมัน 2T ค้างในกระป๋อง
     4. ล้างระบบเบรก เปลี่ยนนำมันเบรก
     5. ยาง  ดูสภาพก่อน
     6. โซ-สเตอร์  ดูสภาพก่อน
     7. ล้างคาบู  เป่ารูต่างๆให้โล่ง  ห้ามเปลี่ยนเอาอะไหล่ของชุดซ่อมมาใส่นะ  ของเดิมๆดีที่สุด

--- นึกออกแค่นี้ครับ   เด๋วรอเพื่อนๆมาช่วยตอบครับ

ไม่แรง แต่เก่าครับ      ไม่แรง แต่เก่าครับ     ไม่แรง แต่เก่าครับ

Tong_2T_150

...ไล่เปลี่ยนตามกระทู้ข้างบนครับ ตามนั้นเลย
อีกจุดที่ควรจะทำคือรื้อท่อนบนมาล้าง-ขัดเขม่าหน่อย ตามซอกแหวน และRC-Valve

ลูกปืนในเครื่องคงยังไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ มันใช้ได้นานมาก ของผมเปลี่ยนไปที่15x,xxxโล
จริงๆก็ไม่ตั้งใจจะเปลี่ยน แต่ต้องเปลี่ยนแกนสเตอร์ ใหนๆผ่าเครื่องแล้วก็เปลี่ยนมันซะเลย

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

storm

อ้างจาก: Tong_2T_150 เมื่อ พฤษภาคม 22, 2014, 02:02:55 หลังเที่ยง
...ไล่เปลี่ยนตามกระทู้ข้างบนครับ ตามนั้นเลย
อีกจุดที่ควรจะทำคือรื้อท่อนบนมาล้าง-ขัดเขม่าหน่อย ตามซอกแหวน และRC-Valve

ลูกปืนในเครื่องคงยังไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ มันใช้ได้นานมาก ของผมเปลี่ยนไปที่15x,xxxโล
จริงๆก็ไม่ตั้งใจจะเปลี่ยน แต่ต้องเปลี่ยนแกนสเตอร์ ใหนๆผ่าเครื่องแล้วก็เปลี่ยนมันซะเลย

ครับ ที่ทำไปแค่ เปลี่ยนซีลโช้คหน้าทั้งคู่ เปลี่ยนแหวนสูบ ซีลวาว ลูกปืนล้อหน้า น้ำมันเครื่อง ล้างหม้อน้ำ ล้างลูกสูบเสื้อสูบ ฝาสูบ คิดว่าน่าจะพอก่อนครับ ไว้สะสมอะไหล่ได้เยอะๆ พอถึงอายุว่าไม่ค่อยไหวแล้ว จะทำยกคันเลยทีเดียว

Tong_2T_150

ทำเสร็จแล้วขี่เล่นโค้งบนเขาป่าตองเลยครับ สนุกสุดๆ อิๆ

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด