Main Menu

ช่วยด้วยครับ รถพังหาร้านซ่อมไม่ได้

เริ่มโดย timingbomb149, พฤศจิกายน 05, 2013, 10:12:35 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

timingbomb149

รถคือ KR SSE ท้ายแบนคัวสุดท้าย ไม่มีกล่องไฟครับ เรื่องคือ เพิ่งย้ายมาอยู่พนัสนิคม ชลบุรี  วันก่อน หลังเปลี่ยนโอริงฝาแล้วให้น้องไปลองขับ โอเคใช้งานได้ไม่พัง  ก็เลยจอดทิ้งไว้กะว่าเช้าจะขับไปทำงาน  ปรากฏว่าสตาร์ทไม่ติด ถอดหัวเทียนออกมาพบว่าไฟมาน้อยมาก จากการตรวจเช็คอย่างงูๆปลาๆ พบว่ามัดไฟล่างเสีย 

เลยเอาไปร้าน (ตรงนี้ทำไม่เป็นครับ พอทำได้แบบง่ายๆ) ให้น้องถีบไปให้ ผมไมได้ไปด้วย เนื่องจากติดงาน

พอวันหยุดก็เลยไปดูที่ร้าน  รถจอดเยอะดี ก็ถามช่ารถเป็นอะไร  แกบอกคอล์ยสตาร์ทเสีย ต้องเปลี่ยน ผมก็โอเคครับเปลี่ยน ขอของแท้นะ ของเทียมกลัวพัง (เพราะผมมีรถคันเดียว) ไม่มีรถไปทำงาน  วันก่อนเสีย ไม่มีรถไปทำงาน โดนนายด่าไปทีแระ 

พอนึกไปนึกมา  เออไหนๆก็เข้าร้านแล้วก็ทำให้ดีๆไปเลยดีกว่า อยากใช้ E85ด้วย ก็ถามแกให้แกจูน นมหนูให้ใหญ่ขึ้น แกก็บอกว่าไม่เกี่ยว  น้ำมันอะไรก็สตาร์ทติดหมดหล่ะ  ผมคิดในใจ ก็ไม่เถียงนะ เพราะคราวก่อนผมไปเติมเอง สตาร์ทก็ไม่มีปัญหานะแต่ตอนออกตัวมันวอดมาก  ต้องใช้รอบถึงจะปรู๊ด  ศึกษาในนี้ทราบว่าต้องเพิ่มน้ำมัน 

ประกอบกับตอนถอดออกมาหัวเทียนสีขาวแห้งเลยทีเดียว  เลยเป็นที่มาในการตัดสินใจให้ช่าง ปรับจูนคาร์บูให้ด้วย พอคุยไปคุยมาแกก็บอกว่าเครื่องหลวมแล้ว ผมก็เข้าใจ ก็บอกแกว่าคว้านเลย  แกก็บอกว่าต้องตีปลอก  ผมก็บอกแกว่ารถผมปลอกมาแล้ว ลูก ไซส์25 หรือ50ผมไม่แน่ใจ  (รื้อทีไรเมาทุกที55) คว้านเพิ่มไซส์เลยละกัน

แกก็บอกว่าแถวพนัสนี่ตีปลอกไม่ผ่านหรอก ปลอกมันเนื้อไม่ดี ตีไปก็ไม่วิ่ง (ผมว่าผมบอกให้แกคว้านเพิ่มไซส์ให้มันฟิตเฉยๆนะ) พอผมอธิบายแกไปว่าผมอยากจะให้คว้านเปลี่ยนลูก แหวนเฉยๆ  แกก็โย้ไปบอกว่ารถแกเยอะต้องรีบทำ ถ้าทำรถเรามันรื้อเยอะทำให้ไม่ได้ ขณะนั้นเด็กแว๊นกลุ่มเบ้อเร่อก็เข้ามา   ป๋าเอาโน่นเอานี่ อ้อถึงบางอ้อละ  ทำรถเรามันไม่กี่ตัง  ทำเยอะ แต่แต่งรถเด็กแว๊น รื้อน้อย ได้ตังเยอะกว่า

ก็เลยสรุปกะแกว่า  เอาแค่ติดก็พอละ  (เดี๋ยวที่เหลือผมกลับไปทำเองก็ได้  คราวนี้จะไม่เมาละ อิอิ)  เซงเลย  อ้ออยากจะบอกว่าเด็กแว๊นกลุ่มนี้ขี่รถเก่งมาก จะถนนแบบไหน ถนนใหญ่  ในซอย ทางเรียบ ขรุขระขับเกินร้อยหมดทุกคัน ไม่มีต่ำกว่านั้น  ที่ว่าร้อยน่ะ ไม่ใช่ความเร็วนะ แต่เป็นน้ำหนักคนขับ  ฮาาาาาาาา  ขนาดผม85กก.แล้วพอเทียบ  เล็กแบบผู้ใหญ่กะเด็กเลยอ่ะ  อิอิ แอบดีใจกูผอมไปเลย

ทีนี้ถึงคำถามคือ มีร้านไหนที่ทำ 2Tดีๆในพนัสบ้างครับ  ทุกวันนี้ยืมรถเมียไปทำงาน  เมียขี่จักรยาน  เห็นแล้วสงสารอ่ะ  ขอบคุณครับ

populasamo

พอกลับช่างเเถวบ้านผมเลย มันจะรอเปลี่ยนยางปะยาง
อย่างเดียว ให้ทำนู้นนี่ไม่ทำบอกรื้อเยอะ ตังคจ่ายน่ะโว้ย
ไม่ได้ฟรี ขนาดล้างคาร์บูมันยังไม่ทำให้เลย เเต่เเถวผม
ยังโชคดีมี ช่างร้านอื่นทำให้เเต่นาน รถเยอะ เเต่ก็ดี
บอกรถมีปัญหาความร้อน เเก่รื้อทั้งคัน สรุปผ่าหม้อนํ้า
เเต่เสื้อปบอกมาเเก่หาให้ไม่ได้ ก็เลยยังไม่จบ สู้ ครับ
บางคนก็ไม่อยากทำ อย่างที่บอกหลอกเด็กมันได้ตังค์
เยอะกว่า 5555555

DEDOR

ต้องหัดทำเองบ้างแล้วล่ะครับเริ่มจากง่ายๆก่อน   พึ่งแต่ช่างก็ต้องโดนแบบนี้ล่ะครับ  ผมเป็นมาก่อน เซ็งสุดๆครับขอบอก

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

k.jew

โทร0839251297

เดช..ไอ้เสื้อทอง

ชลบุรี  นี่ ...สมัย 2T เฟื่องนี่  จะว่า เป็นเมืองแห่ง 2 T รองจาก กทม. ก็ว่าได้นะ  เห็นยุคนั้น บอกว่า เซียนเยอะมาก

แต่งรถ ออกมาที นี่ไม่ให้ได้น้อยหน้าใครเลย  DASH ลง โปรอาร์ม งี้ ...

ไหง มา เดี๋ยวนี้ จึงหาร้าน SERVICE ทำยายาก ดังกล่าว เช่นนั้น  หนอ

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

125cc.Only

ซ่อมรถ4จังหว่ะ รื้อเยอะกว่า ค่าแรงแพง ช่างที่ไหนก็ไม่ชอบหรอกงานซ่อม ถ้าเทียบกะงานตกแต่ง
ที่ชอบๆ คือ อะไหล่แต่ง เปลี่ยนนิดเปลี่ยนหน่อยก็กำไรแล้ว
ยิ่ง2จังหว่ะ ทำเครื่องรื้อน้อย ค่าแรงไม่แพง แต่ราคากะการหาอะไหล่เป็นเรื่องยาก วุ่นวาย   
ยิ่งพวก150นี่ยิ่งเหนื่อยเลยกว่าอะไหล่จะครบ เพื่อนมันว่างั้น

Franesae

ผมสามารถพาไปซ่อมได้ครับเอาแบบร้านทำดี ๆ เลยนะครับ
มีครับ ผ่าเครื่องรับรถวันเดียวได้ แต่ต้องบอกเค้าก่อนเพื่อที่ทางร้านจะได้หาอะไหล่ไว้ก่อน ถ้าอยากทำติดต่อผมได้ครับ
นาย เทพรัตน์   จันทะโส
ธนาคารกสิกรไทย สาขา หนองฉาง จ.อุทัยธานี
เลขที่บัญชี  216-2-35949-8
โทร 086-8182530   087-7476595

อ้างจาก: Franesae เมื่อ พฤศจิกายน 06, 2013, 03:42:00 ก่อนเที่ยง
ผมสามารถพาไปซ่อมได้ครับเอาแบบร้านทำดี ๆ เลยนะครับ
มีครับ ผ่าเครื่องรับรถวันเดียวได้ แต่ต้องบอกเค้าก่อนเพื่อที่ทางร้านจะได้หาอะไหล่ไว้ก่อน ถ้าอยากทำติดต่อผมได้ครับ

ขอบคุณมากครับ  วันนี้ว่าจะแวะไปดูอกที ได้เรื่องไงเดี๋ยวโทรไปขอคำปรึกษาครับ

ratree

สิบปากว่าหรือจะเท่าตาเห็น สองตาเห็นมิอาจเท่ามือคลำ..น่า..จ๊ะ

เมื่อวานไปดูมา  ช่างบอกเปลี่ยนคอล์ยสตาร์ทให้  ไฟมาแล้ว  แต่สตาร์ทไม่ติด  บอกลูกหลวม  ไม่มีกำลังอัด  แล้วทำไมก่อนหน้านี้มันขี่ได้วะ  ไปหาช่างปุ๊บ  หลวมจนสตาร์ทไม่ติดซะงั้น  พอบอกให้คว้าน พี่แกบอกไม่รู้จะหาลูกได้รึปล่าว กรรม  คงต้องเอากลับมาทำเองละ

JO

หาลูุกสูบไม่ได้แจ้งมาครับ ไซร์อะไร พอหาให้ได้ครับ

KENG_TZ

เฮ้อ..!!รถแบบเราๆมันต้องง้อช่างอย่างงี้หล่ะครับ เพราะถ้าทำไม่เป็นก็ต้องรอเวลาและอะไหล่พร้อมๆก่อนตลอดอ่ะครับ มะเหมือนของพวกเด็กแว้นซ์เข้าไปปั้บบรรดาช่างจัดปุ๊บ มังออกไปแว๊นซ์กันต่อแระ..กำ แต่เมื่อใจรักต้องอดทนนะครับ..555++...

***((...Club ใจง่าย...))***

ทำใจครับ  ทำใจอย่างเดียว  อยากขี่ก็ต้องรอล่ะครับ

ทุกวันนี้ยืม Scoppyเมียขี่รู้สึกว่าปวดหลังมาก  ผมว่าสรีระมันไม่เหมาะกับผม  แฮนด์มันเตี้ยไปหน่อย หลังจะตรงก็ไม่ตรง  โน้มข้างหน้าก็ไม่ใช่ ต้องค้อมๆหลังขี่ ทำให้ปวดหลัง  ขี่ KR ไม่ปวดเท่า  ถึงท่าขี่จะดูเมื่อยกว่าก็เหอะ

KENG_TZ

***((...Club ใจง่าย...))***

ล่าสุดเมื่อเสาร์นี้  ไปถีบกลับมา  เปิดเสื้อ+ฝาดู ล้างๆ ประกอบกลับ ขี่ได้ซะงั้น  แสดงว่าช่างไม่ได้ทำอะไรให้นอกจากเปลี่ยนมัดไฟเลย  กรรมไปจอดตั้งสองอาทิตย์ไม่ได้ทำไรให้เลย บอกให้คว้านก็ไม่คว้าน  รถก็ไม่เชคให้ว่าเป็นอะไร  สตาร์ทไม่ติดก็คือไม่ติด กรรม