Main Menu

ปัญหาแดช เปิดไฟหน้าวิ่งแล้ว ไฟชาร์ตแบตไม่เข้า

เริ่มโดย Pigphong, ธันวาคม 21, 2015, 03:59:06 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Pigphong

สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนๆน้องๆ
รถผมแดชรุ่นไฟท้ายโดนัท มีปัญหาเรื่องเวลาเปิดไฟหน้าวิ่งแล้ว ไฟชาร์ตแบตเตอรี่ไม่เข้า เวลาเปิดไฟเลี้ยวจะติดกระพริบหรี่ๆเหมือนไฟแบตไม่พอ หรือบีบแตรก็ไม่ดัง ลองเปลี่ยนแบตลูกใหม่แล้วก็อาการเดิมครับ
ไม่ทราบว่าใครเคยเจอปัญหานี้บ้าง พอจะแก้ไขอย่างไรครับ
ข้อมูลเบื้องต้นเปิดไฟหน้าวัดแรงดันขั้วแบตได้ 12V ปิดไฟหน้าวัดแรงดันขั้วแบตได้ 14V (ขณะเร่งเครื่อง)

เดช..ไอ้เสื้อทอง

" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

Pigphong

แผ่นชาร์ตคือตัวกล่องอลูมิเนียมที่มีคลีบเหมือนแผ่นระบายความร้อนใช่ไหมครับ

G7

อ้างจาก: Pigphong เมื่อ ธันวาคม 22, 2015, 10:46:09 ก่อนเที่ยง

แผ่นชาร์ตคือตัวกล่องอลูมิเนียมที่มีคลีบเหมือนแผ่นระบายความร้อนใช่ไหมครับ

ใช่ครับ ^_^!..

lettuce

แจ็คครับ  086-068-0527   ธ.กรุงไทย เลขที่บัญชี  4240-33 4241 นายสุนทยา  สีหา  42  ม.3 ต.คลองนา อ.เมือง จ.ฉะเชิงเทรา 24000

keeauto

เดี๋ยวก่อน ไฟเลี้ยวกับแตรมันต่อตรงกับแบต  กรณีนี้แบตเต็มไม่น่าจะมีอาการอย่างว่า  แล้วอาการที่ว่าชาร์จไม่เข้าคืออาการที่ว่าหรือไงถึงบอกว่าชาร์จไม่เข้า  แล้วเป็นเฉพาะตอนเปิดไฟหน้า  ยังไงลองแผ่นชาร์จอย่างที่เพื่อนๆว่าดูก่อนหรือแค่ลองถอดปลั๊กที่แผ่นชาร์จออกดู อย่าเพิ่งเร่งเครื่องเดินเบาไว้ลองเปิดไฟหน้าแล้วเปิดไฟเลี้ยวดูอาการ มาบอกอีกที 

Pigphong

ตอนถอดแบตออกไปชาร์ตข้างนอก เอากลับมาใส่ไฟเลี่ยวกับแตรก็ปกติครับ
แต่ใช้ไปเรื่อยๆ ถ้าเปิดไฟหน้ารถด้วยแบตจะหมดเร็ว ถ้าวิ่งแบบไม่เปิดไฟหน้าจะปกติครับ
ลองถอดแบตออกแล้วสตาร์ทเครื่องเดินเบา ไฟเลี้ยวจะกระพริบผิดปกติ แตรก็ไม่ดัง แต่ถ้าเร่งเครื่องก็จะติดปกติครับ
เดี๋ยวผมลองเปลี่ยนแผ่นชาร์ทตามที่แนะนำดูก่อน ได้ผลยังไงจะมาบอกนะครับ