Main Menu

ผมขอลงอีกรอบแล้วกัน...สายกราวด์

เริ่มโดย VR_LIMITED, กันยายน 17, 2008, 01:19:34 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

love2t

ไม่แน่ใจคับ  ชักลืมๆ  ปกติต้องใช้ีคีมบีบเข้าหัวใช่มะ  กลัวผิวสัมผัสไม่เต็ม  กราวน์เดินไม่คล่อง   ผมก็เลยกะจะใช้หัวแร้ง60บาท+ลวดบักกรี  เชื่อมๆๆๆ ก็ว่าจะลองดูคับ  ถ้าผมวัดไฟเป็นอยากใช้มิเตอร์วัดดูก่อน-หลังทำด้วยซ้ำ  กี่โอห์ม รั่วน้อยลงมั้ย  อะไรเงี้ย    ใครรู้แนวประยุกต์   แนะนำด้วยนะคับ  จะได้สม DIY จ๊าาาา... 

love2t

ขออนุญาตเว็ปยาริสไทยแลนด์  ก็อปเรื่องนี้มาลง  ผมก็ยังไม่ได้อ่านเลย   เจอปุ๊ป  ลงปั้ป  อ่านทีหลังเอา  ประยุกต์ๆหน่อยมั้งกับมอไซต์เรา

กราวน์ไวร์ Ground Wire ทำเองได้ครับ
« เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 11:01:18 am »
กราวน์ไวร์ Ground Wire เป็นอุปกรณ์ที่ได้รับความนิยมกันมากในรถแข่ง แต่ที่เราไม่ค่อยจะได้เห็นเพราะส่วนใหญ่เขาจะไม่ใช้สีสันใช้เป็นสายสีดำจนเรามองผ่าน
ๆ เป็นส่วนช่วยให้ไฟฟ้ากระแสลบเดินครบวงจรมากขึ้นกว่าการใช้ตัวถังรถเป็นส่วนนำไฟฟ้าแบ
บโรงงาน

:: แล้วมันช่วยอะไรได้บ้าง
จากการสัมภาษณ์ผู้ที่ติดตั้งร้อยละเก้าสิบให้ความคิดเห็นว่า อัตราเร่งดีขึ้น เครื่องยนต์เดินเรียบขึ้น
มีแนวโน้มประหยัดน้ำมันมากขึ้นแต่ไม่กินมากไปกว่าเดิมแน่ ( ยกเว้นแต่จะกระทืบคันเร่งมากกว่าเดิม )
สตารท์ง่ายขึ้น เสียงดังของอุปกรณ์ไฟฟ้า เช่น ปั้มติ๊ก พัดลมแอร์ เสียงกวนวิทยุลดลง และอีกมากมายมีแต่จะดีขึ้น
มิน่าล่ะนักแต่งรถอเมริกาและญี่ปุ่นถึงนิยมกันนัก อย่างนี้ต้องรีบหามาติดตั้งบ้าง แต่พอไปเจอราคา
แล้วแทบจะเปลี่ยนใจ เพราะราคามีตั้งแต่ 1,500 จนถึง 8,000 บาท ยิ่งเป็นของสำนักแต่งแรงๆกลับยิ่งแพงมาก
หน้าตาก็เหมือนๆกันเก็บสตางค์ไว้เติมน้ำมันดีกว่า แต่จริงๆแล้วเราสามารถทำเองได้ด้วยงบประมาณ
ไม่กี่ร้อยบาทอย่างนี้ค่อยน่าลงทุนลงแรงทำกันหน่อย

:: รู้จักประโยชน์ และ จุดที่จะติดตั้ง
ก่อนที่เราจะติดตั้งคุณต้องรู้ก่อนว่าจะติดตั้งที่ไหนเพราะอะไรจึงจะมีประโยชน์สูงสุ
ด และ สิ้นงบประมาณ น้อยที่สุด
1. แบตเตอร์รี่ ที่ขั้วลบเป็นหัวใจหลักของงานเป็นตัวที่เราจะดึงกระแสไฟฟ้า ไปใช้ในส่วนต่างๆ ของ เครื่องยนต์ และ
ในรถนต์

2. ขั้วดินของไดชารจ์ ไดชารจ์เป็นตัวสร้างกระแสไฟไปเก็บสะสมไว้ที่แบตเตอร์รี่ ถ้าไฟชารจ์เข้า แบตเตอร์ร ี่ได้ไวขึ้น
ไดชารจ์จะตัดการทำงานเป็นการลดภาระของเครื่องยนต์ มีส่วนให้ประหยัดน้ำมัน ได้มากขึ้น

3. ขั้วกราวน์ของกล่องคอมพิวเตอร์ เป็นศูนย์รวมของกระแสลบที่จะต่อเข้าเซนเซอร์ต่างๆ เช่น กล่องควบคุมเครื่องยนต์
, หัวฉีด , คอยล์ , จานจ่าย ,ปั้มน้ำมัน,เซนเซอร์เครื่องยนต์ ฯลฯ ส่วนใหญ่ ่ทุกเครื่องยนต์จะมีสายรวมกราว์นที่ออกมา
จากกล่องคอมพิวเตอร์ เป็นชุดสายไฟยึดลงกราวน์รวมไว้ที่เครื่องโดยอาศัยโลหะตัวเครื่องเป็นตัวส่งกระแสไฟ
แต่ตัวเครื่องยนต์นั้นประกอบด้วยโลหะหลายชนิด รวมกันทำให้เกิดความต้านทาน ดังนั้นการต่อไฟตรงจะทำให้กล่อง
และเซนเซอร์ต่างๆ ควบคุมทำงาน ได้เต็มที่ เครื่องยนต์เดินราบเรียบขึ้น อัตราเร่งดีขึ้น

4. สายกราวน์รวมของตัวถังรถยนต์ สังเกตว่าโรงงานจะอาศัยตัวถังรถยนต์ที่เป็นเหล็กเป็นส่วนนำไฟฟ้า แต่เนื่องจาก
เป็นพื้นที่ขนาดใหญ่ จะมีความต้านทานมากสูญเสียพลังงานไฟฟ้า ดังนั้นจึงควรมองหา สายดินรวมของตัวถังรถยนต์
ส่วนใหญ่แล้วมักต้องไล่ดูจากชุดสายไฟ จะทำให้ระบบไฟต่างๆ ในรถยนต์ ทำงานดีขึ้น เช่นไฟหน้าสว่างขึ้น
พัดลมไฟฟ้าทำงานแรงขึ้น และอีกมาก

5. สายดินของเครื่องยนต์ แถวๆไดสตาร์ทจะทำให้รถสตาร์ทติดได้ง่ายขึ้น

6. อุปกรณ์เสริมต่างๆ เช่น ปั้มน้ำมันเชื้อเพลิง เครื่องเสียง เพาเวอร์แอมป์ ที่เพิ่มเข้าไปจะทำให้ทุกอย่าง ทำงานได้
้มีประสิทธิภาพมากขึ้น
:: การเตรียมอุปกรณ์
1. สายไฟขนาด 6 mm หรือ 8 mm เลือกได้
ทุกสีตามใจชอบ หาซื้อได้ที่บ้านหม้อ หรือ
ร้านเครื่องเสียงทั่วไป ราคาเมตรละ 40 – 80 บาท

2. แผ่นทองแดง , ทองเหลือง , หรืออลูมิเนียม , เหล็ก
หนาซัก 1.5 – 2 หุน หาได้ตาม ร้านขายของเก่า
หรือร้านฮาดท์แวร์ ขายเป็น กิโลกรัม
ราคาแล้วแต่วัสดุที่เลือกใช้ เพื่อนำกระแสไฟฟ้า
( ดูจากค่านำกระแสไฟ ดีที่สุดคือ ทองคำขาว > ทองคำ >
เงิน > ทองแดง > ทองเหลือง > สแตนเลส > เหล็ก >
อลูมิเนียม ) ถ้าเป็นทองเหลืองของใหม่ ก.ก. ละ
200 – 250 บาท (ใช้ไม่เกิน 2 ขีดต่อตัวหละครับ)
3. หัวหางปลาที่จะเชื่อมกับสายไฟ ใช้หัวแบนกลม ประมาณ 10- 12 ตัว ราคาตัวละ 3 – 5 บาท
4. น็อตสแตนเลสหกเหลี่ยมยึด ใช้เป็นเบอร์ 10 ยาว 1/2 นิ้ว 6 ตัว ราคาตัวละ 5 -10 บาท / ตัว
5. อุปกรณ์ต่างๆ เช่น ตะกั่วบัคกรี ท่อหด เทปพันสายไฟ สายรัด

:: ขั้นตอนการทำ
1. หากระดาษแข็งมาวาดรูปแล้วตัดกระดาษแบบให้ได้รูปตามที่เราต้องการ
2. นำแบบทาบกับวัสดุ เช่นทองเหลือง หรืออลูมิเนียม ที่จะใช้เป็นเพลทยึดสายไฟให้ได้ตามแบบ แล้วตัดแผ่น
ทองเหลือง หรือ วัสดุให้ได้ตามแบบ แล้วทำการตกแต่งชิ้นงาน
3. เจาะรูวัสดุที่แผ่นเพลต ตราฟเกลียว เพื่อใช้ยึดน๊อตหกเหลี่ยม
4. วัดสายไฟในจุดที่ต้องการแต่ละจุด ตัดสายไฟออกเป็นเส้นๆ แล้วสวมหางปลา แล้วบัคกรีตะกั่ว
เพื่อความแน่นหนา
5. นำแผ่นเเพลตยึดกับจุดในตัวรถ หรือแบตเตอร์รี่ แล้วนำสายที่ใส่หางปลา แล้วมายึดติดแล้วต่อ
ไปยังจุดและอุปกรณ์ที่ต้องการ

:: ข้อเเนะนำ
ควรเช็คให้ดีว่าจุดที่จะยึดเป็นจุดกราวน์แน่นอน ถ้ามีการย้ายเเบตเตอร์รี่ไว้หลังรถ ควรต่อสาย
ไปยังเเบตเตอร์รี่เลยดีที่สุด ควรหาสายรัดและเทปพันสายไฟพันสายไฟเพื่อป้องกันไฟรัดวงจร
และห่างจากจุดหมุนพวกสายพาน สายไม่จำเป็นต้องใช้สายที่มีขนาดใหญ่มาก สิ้นเปลืองโดยใช่เหตุ
แต่ควรจะยึดในส่วนที่สำคัญและหลายๆจุดดีกว่า หรือทำไว้หลายๆตัวแล้วเดินสายให้ได้มากจุดที่สุด

VR_LIMITED

ลองวัดูสิครับ..แล้วจะตกใจ...ว่าที่อื่นใม่ค่อยมีอะใรเลย.....จะมีผลมากตรงที่คอยจุดระเบิดกะเสื้อสูบแค่นั้นเอง....ลองแล้วcdiก็ใม่เท่าใร...ใช้บักกรีน่ะถูกแล้ว...สำหรับคนใม่มีคีบบีบก็พอ....ใปใด้เหมือนกัน

new150

;D ;D ;D ;D ;D ทำแล้วโอเคดี ติดตั้งครึ่งชั่วโมงเอง :-* :-* :-* ใส่ในNSR ครับ

Nawapon666

ได้ผลดีมากๆเลยคับ รอบเครื่องเนียนขึ้นกว่าเก่า :o :o :o
แรงม้าที่เครื่อง หรือ แรงม้าลงพื้นถนน

Zamurai Loud

ใส่ไปเรียบร้อยแล้วครับสายกราวนด์ ลงเจ้านี่เนี่ยแหละ

v
v

เจ๋งดีครับ อย่างที่บอกไว้แหละ รอบมันนิ่ง ฟังจากเสียงแล้วเสียงดีกว่าเมื่อก่อนอีก

แต่ที่เห็นจะแตกต่างอย่างเห็นได้ชัด (ในรถของผม) คือไฟหน้าครับ มันสว่างสุดๆ ไปเลย

หลอดธรรมดาเนี่ยแหละครับ เมื่อก่อนนี้ไม่ค่อยสว่างนะ ผมก็ลงสายกราวนด์ไป

เออแฮะ สว่างจ้าเลย ปกติเวลาเดินเบานี่ ไม่เห็นแสงสว่างในหลอดเลย เดี๋ยวนี้สว่าง

สายที่ใช้ ผมก็ใช้สายไฟธรรมดานี่แหละคับ สายลำโพงทั่วๆ ไป ต่อๆ เอา ก็พอใช้ได้นะ

แต่ที่จะต้องเป็นกันก็คือ แบตหมดไวขึ้น แบตของผมมันก็เน่าอยู่อีกต่างหาก

เก็บไฟแทบไม่อยู่แล้ว ปล่อยทิ้งไว้ แบตหมดเกลี้ยงเลยคับ ป่านนี้คงหมดไปแล้ว ทำตั้งแต่กลางวัน

แต่ก็นะ มันใช้ตอนที่ขี่นี่นา อีกอย่างเราก็ไม่ได้ใช้ไฟแบตเตอรี่เพื่อสตาร์ท จะไปกลัวอะไร

ในเมื่อมันมีข้อดีมากกว่า ผมก็ต้องทำอยู่แล้ววว

VR_LIMITED

...เอ้รู้สึกว่า...แอ๊ดมินเราจะใม่เชื่อเรื่องนี้นี่หว่า......บอกว่ากราวด์ใวร์...ใม่มีผล.......ลองถอดขั้วลบที่คอยหัวเทียนออกสิ....แล้วจะรุ้

SLOW

น่าสนครับ...พอรู้มาบ้างแต่ไม่ได้ลอง...อาจจะขอความรู้คุณ vr-racing ครับ

love2t

อ่า...ดูอะำไรกันน่ะ  กระหล่ำชาวม้งปลูกที่ทางขึ้นดอยไหนหนอ  (อยากมีTrip Returnจัง)

new150

:( :( :( หากับข้าวหมั่ากันเหยอ อิอิอิ

ล้อเล่นนะ  :-[ :-[ :-[

SLOW

5555555-ปวดฉี่ครับ...แต่ไม่กล้าครับเด่วกระเหรี่ยง...ตัด...เอา.....(ทางขึ้นภูชี้ฟ้าครับท่าน...)

hugo

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ
ลองซะเลย
แถมหน่อย หลอดไฟหน้าต่อแบบใหนครับ ตัดสายเดิมเหรอครับ

HO

อ้างจาก: hugo เมื่อ ธันวาคม 28, 2008, 05:48:56 หลังเที่ยง
ลองซะเลย
แถมหน่อย หลอดไฟหน้าต่อแบบใหนครับ ตัดสายเดิมเหรอครับ

จะสู้หรือจะถอยดี ------ http://www.2tthailand.com/smf/index.php?topic=2457.msg27288#msg27288

กล่อง CDI หายพังแล้วเหรอครับ ถึงได้มาเดินสายกราวด์

hugo

อ้างจาก: HO เมื่อ ธันวาคม 28, 2008, 06:54:30 หลังเที่ยง
อ้างจาก: hugo เมื่อ ธันวาคม 28, 2008, 05:48:56 หลังเที่ยง
ลองซะเลย

จะสู้หรือจะถอยดี ------ http://www.2tthailand.com/smf/index.php?topic=2457.msg27288#msg27288

กล่อง CDI หายพังแล้วเหรอครับ ถึงได้มาเดินสายกราวด์

หายแล้วครับสวิทตัดไฟมันเสียครับ ขอบคุณที่เป็นห่วงครับ :-[
สายกราวผมทำเสร็จละครับ รุสึกว่าเวลาเดินเบา จะนิ่งลง
รอบต่ำมากแต่เครื่องไม่ดับ เอ่อ แปลกดี
ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลสร้างสรรค์ดีๆให้คะแนนเต็ม10เลยครับ

chai101

ขอถามหน่อยครับต่อสายกราวน์กับรถที่ไม่มีแบ็ตได้มั๊ยครับ จะลองทำใส่รถไซเคิลดูครับ ;D แล้วไอ้หางปลาเนี่ยมีขายที่ร้านไหน ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ

VR_LIMITED

อ้างจาก: chai101 เมื่อ ธันวาคม 29, 2008, 06:35:38 หลังเที่ยง
ขอถามหน่อยครับต่อสายกราวน์กับรถที่ไม่มีแบ็ตได้มั๊ยครับ จะลองทำใส่รถไซเคิลดูครับ ;D แล้วไอ้หางปลาเนี่ยมีขายที่ร้านไหน ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ

หางปลานี่หาใด่ตามร้านอุปกรใฟฟ้าครับ

hugo

ผมใช้ หางปลาเป็นเหล็ก ไม่ใช่ ทองแดง พอใช้ได้รึเปล่าครับ
แล้วรถยนต์ล่ะครับ ลง 14 จุด รบกวนบอกหน่อยได้มั๊ยครับ
ว่าจะลองทำดู ;D

Tong_2T_150

NSR150RRWลองทำแล้วเหมือนกันคับ4จุด 1.แคร้งค์ฝั่งจานไฟ 2.ฝาสูบ 3.เสื้อสูบ 4.แผ่นชาร์จ
แต่รุสึกว่าำไฟหน้าสว่างจ้าเลย สักพักน่าจะแนตหมดไฟหรี่เลย ไม่รู้ว่าจะมีผลกระทบกับกล่องรึป่าวนะเนี่ย ไม่ค่อยสบายใจอยู่เหมือนกัน

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

005252

วันนี้มีโปรเจคแล้ว เริ่มทำเย็นนี้เลยดีกว่า

jjjjjjj7303

โทร 0910181638 ขวัญชัย