Main Menu

รบกวน เรื่อง RC Valve nsr150 rr หน่อยคับ มันไม่หมุน

เริ่มโดย bas9219, พฤษภาคม 20, 2014, 10:21:35 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

bas9219

รบกวนพี่ๆหน่อยนะคับ

พอดี  RC Valve ผมไม่หมุนอ่ะคับ ผมไปอ่านเจอมาว่าท่า  RC Valve ไม่หมุนให้นำเอาเฟืองไปล้างน้ำมัน ผมก้ทำตามที่เค้า บอกไว้ พอเอามอเตอร์มาต่อแบตก้หมุนปกติ

แต่พอผมเอาต่อเข้ากับรถ มันไม่หมุน ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย เงียบ ทุกอย่างคับ ไม่หมุนขั้น HI LO อะไรเลยคับ

ผมเลยไปชื้อ  RC Valve ตัวใหม่ มา แต่เป็นมือสอง นะคับ  มันก็ไม่หมุน เลย อ่ะคับ

สรุป  RC Valve เสีย หรือ กล่อง เสีย อ่ะคับ ผมทำอะไรไม่ได้มา สอง สาม วันละคับ

แนะนำผม หน่อย คับ  ทิ้งเบอร์ติดต่อไว้ก้ได้คับ ผมจะโทรไปปรึกษาคับ ผมอยากรู้จิงๆคับ

ขอบคุน สำหรับทุกคำตอบคับ

เดช..ไอ้เสื้อทอง

เปลี่ยน สายไฟ  ยกชุด ดู ครับ 

กล่องดี  มอเตอร์ ดี   ก็ เหลือ ชุดสายไฟ อย่างเดียว   ขาดกลางขาดใน ขาดขั้ว เป็นไปได้  หมด

.

" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

Tong_2T_150

1.อาจจะได้กล่องวาล์วเสียมา
2.เช็คปลั้ก คอนเน็คเตอร์ มีขี้เกลือเกาะหรือเปล่าครับ

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

bas9219

คับ พี่  ชุดสายไฟราคาประมารเท่าไหร่หรอคับ

bas9219

คับ ผมจะลองเช็คอีกที หนึ่ง คับ

แล้วมันจะเสียตรง มอเตอร์ RC Valve เป็นไปได้ไหมคับ

Tong_2T_150

อ้างจาก: bas9219 เมื่อ พฤษภาคม 21, 2014, 11:50:50 ก่อนเที่ยง
คับ ผมจะลองเช็คอีกที หนึ่ง คับ

แล้วมันจะเสียตรง มอเตอร์ RC Valve เป็นไปได้ไหมคับ
เห็นบอกว่า"เอามอเตอร์ต่อเข้าแบตมันหมุนปกติ" มันก็ไม่เสียไงครับ
แต่ที่เสียคือ(น่าจะ)กล่องRC-Valve คือตัวที่สั่งให้มอเตอร์ทำงานครับ
...เช็คว่าสายไฟขาดข้างในมั้ย ก็ดึงที่ละเส้นเลยครับ ถ้าสายไฟขาดในมันจะยืด-ขาดติดมือมาเลย

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

DEDOR

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

bas9219

แบตมีคับ นั้นลองเช็ค ดูคับ

พอดีมือใหม่ อิอิ

แล้วยัง ไงจะมาตอบให้รู้อีกทีนะคับ ว่าเป็นยังไงบ้าง

bas9219

ผมลองดึงดูแล้วคับ ไม่มีเส้นไหน หลุด หรือ ขาด เลยคับ

bas9219

ผมแกะสายไฟ ทั้งชุด เลย ไม่มีเส้นไหนขาดออกจะกันเลยคับ

สายไฟขาดใน ผมเช็คดูก้ปกติ คับ ดีทุกเส้น

ratree

เช็คมอเตอร์ว่าทำงานปกติมั๊ย ก่ะแค่ถอดปลั๊กกล่องควบคุมออกแล้วจ่ายไฟ12vเข้าสายสีขาว กับสีขาวคาดดำ สลับไปมา ถ้ามอเตอร์หมุนไปมาก็โอ.

สิบปากว่าหรือจะเท่าตาเห็น สองตาเห็นมิอาจเท่ามือคลำ..น่า..จ๊ะ

bas9219

คับ พี่ พรุ่งนี้ ผมลอง แล้วยังไงจะมาบอกอีกทีนะคับ

bas9219

มอเตอร์ โอเค คับ

นั้นก้เป็นที่ กล่องใช่ไหมพี่

125cc.Only

น่าจะกล่องงพัง แต่ต้องดูว่าพังเพราะอะไร เสื่อมเพราะอายุ
หรือไฟเกิน ถ้าเปลี่ยนใหม่ก็พังอีก แนะให้เช็คแผ่นช่าร์ทร่วมด้วย

bas9219

ratree

กล่องวาล์วเสียก่ะเฮ็ดตามกลูเกิ้ลเพิ่นแนะนำโลด

สิบปากว่าหรือจะเท่าตาเห็น สองตาเห็นมิอาจเท่ามือคลำ..น่า..จ๊ะ

bas9219

ท่าชื้อกล่องใหม่ มือ 1 ราคาประมารเท่าไหร่หรอคับ

แล้วกล่องมือสอง ราคาอยู่ประมารเท่าไหร่หรอคับ

หรือใครจะปล่อยกล่องควบคุมวาล์ว บอกนะคับ สนใจ

pongpang

เข้าไปในห้องซื้อขายเลยครับ ตั้งกระทู้ซื้อกล่องควบคุมวาล์ว n-rr ราคามือสอง ประมาณ 300-600 บาท ตามสภาพ เมื่อก่อนผมเคยมีอยู่ 3 อัน แต่ขายไปหมดแล้ว

pongpang

bas9219

ตอนนี้ผมได้กล่องมาแล้วคับ

แต่ผม งง อยู่ เวลาเปิดกุญแจ มันจะขึ้นมาหน่อยใช่ไหมคับ

และเวลาเร่ง มันจะหมุนตามทีละนิดใช้ไหมคับ จากที่ขึ้น hi ผมเราเร่ง จะลง lo แล้วไรขึ้น hi ใช่ไหมคับ

พอเราผ่อนมันจะหมุนปิดมาอยู่ตรงกลางใช้ไหมคับ

ของผมเปิดกุญแจ มันขึ้น นิดหนึ่งคับ (พอสตาร์ทอยู่ดีดีก็ขึ้น hi อ่ะคับไม่ได้เร่ง )  ดี หรือป่าวคับ

แต่พอเร่งมันไม่หมุน ลง lo อ่ะคับ มันค้างอยู่ที่ hi   (ให้เค้าบอกว่าต้องขึ้น 8000 รอบ มันถึงจะเปิด )

(ผมลองเอาขึ้น hi ค้างไว้ พอเปิดกุญแจ มันต้องลง lo ใช้ไหมคับ ) แต่ของผมไม่ลง

ไม่หมุนตาม ไม่หมุนกลับ เร่งแล้วไม่หมุนตาม ไม่ไรตามรอบ

แนะนำหน่อยคับ

นำแนะหน่อยคับ งง มากตอนนี้

สรุป กล่องรวน หรือ มือเตอร์ เสียคับ

(ทิ้งเบอร์โทรไว้จะโทรคับ จะได้โทรปรึกษาคับ รบกวนด้วยคับ)