Main Menu

อยากทราบวิธีการเปิดพอร์ต

เริ่มโดย Atturob, เมษายน 02, 2015, 01:20:44 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Atturob

สงสัยน่ะครับว่าวิธีเปิดพอร์ต ไอดี ไอเสีย ของรถสองจังหวะ มีวิธีอย่างไร ใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง ถ้าท่านใดมีรูปประกอบการอธิบาย ขอบคุณมากเลยครับ

geenee

น่าจะมีในหน้า DIY นะครับสำหรับรถแต่ละรุ่นสูตรสำนักแต่งดังๆในหนังสือมอเตอร์ไซค์นิตยสารเก่าๆ สมัยรุ่งเรืองของสองจังหวะ หลักๆคือขยายไอเสียให้ออกดีขึ้นไม่ค้างมารวมไอดีตอนจุดระเบิดครั้งต่อไป ส่วนพอร์ทไอดีก็ขยายเพื่อลดแรงต้านตอนเลื่อนลูกสูบขึ้นไอดีส่วนใหญ่ขยายได้ไม่มาก เน้นเปลี่ยนหรีดใหญ่ขึ้น หรีดใบเล็กๆหลายๆใบแทนเพื่อรอบสูงๆ ถ้ารถเป็นหัวฉีดก็ไอดีใหญ่ๆได้สบาย ใช้แค่ปีกผีเสื้อที่ปิดไอดีเท่านั้น ไอเสียขยายได้เท่าไรก็ได้จนถึงขีดที่ว่าไม่ทำให้แหวนหัก แต่ไม่ควรยกสูงเกินเพราะจะไม่มีกำลังระเบิดกำลังอัดไม่ควรต่ำกว่า 5-6 อัตราส่วนอัด มั่วๆเดาๆรั่วๆนะอย่าคิดมากผมแค่ชอบเรื่องรถ ;)