Main Menu

ทำไม? ตำรวจไทยจึงสนใจสองล้อเครื่อง

เริ่มโดย aoaaued, ธันวาคม 16, 2013, 08:44:35 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

suphachai

อ้างจาก: aoaaued เมื่อ ธันวาคม 25, 2013, 09:03:20 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: FVCCHONRI เมื่อ ธันวาคม 24, 2013, 05:38:39 หลังเที่ยง
แถวบ้านผม รถจอดอยู่เฉยๆ พอเห็นแต่งหน่อย มาถามว่ารถใคร เรียกพวกเอากระบะมายกขึ้นรถ แล้วเขียนใบสั่ง จบด้วย ไปจ่ายที่โรงพักนะน้อง

เวลารถประชาชนหายไม่ค่อยมีปัญญาไปตามมาคืน นานๆจะได้ยินข่าวตามให้เจ้าของซักคัน

จริงครับ รถผมก็เคยโดนขโมยเหมือนกัน พอไปแจ้งความเห็นมาสอบถามครั้งเดียวแล้วก็เงียบ อย่างน้อยน่าจะแจ้งความคืบหน้าให้เราทราบบ้าง ทั้งที่รอยนิ้วมือ,รอยล้อรถยนต์ที่มาจอดรอยกมอไซค์ก็มีแล้ว
เบอร์ติดต่อและไลน์ ID : 0903095133

FVCCHONRI

อ้างจาก: 150CC.only เมื่อ ธันวาคม 24, 2013, 06:09:54 หลังเที่ยง
อ้างจาก: FVCCHONRI เมื่อ ธันวาคม 24, 2013, 05:38:39 หลังเที่ยง
แถวบ้านผม รถจอดอยู่เฉยๆ พอเห็นแต่งหน่อย มาถามว่ารถใคร เรียกพวกเอากระบะมายกขึ้นรถ แล้วเขียนใบสั่ง จบด้วย ไปจ่ายที่โรงพักนะน้อง

นั่นมันเกินอำนาจตำรวจนะ รถจอดในบ้าน มายกไปได้ไง จับได้แค่รถผีรถเถื่อนถึงจะยกไปได้
รถไม่ได้ขี่บนถนน แต่งให้ตายก็ไม่มีสิทธิ์จับ
มันก็ไม่ถึงกับจอดอยู่ในบ้านหรอกครับ แต่ก็ใกล้เคียง สถานที่ๆ เจอเห็นนี้

เป็นที่มีรถผ่านเยอะใกล้ถนนใหญ่ มีใครไม่รู้มาจอดไว้ แต่ก็มีคนจอดเยอะพอสมควร ทั้งที่ไม่มีเครื่องหมายห้ามจอด และก็ไม่ขวางทางจราจรด้วย

มารู้อีกเจ้ารถที่โดนยกคนทำงานโรงพิมพ์ฝั่งตรงข้ามที่จอดรถ  โดนเฉย (ผมนั่งกินข้าวอยู่เห็นตั้งแต่ตำรวจมา ดีไม่โดนด้วยจอดอยู่นั้นเหมือนกัน)

ถามไปถามมา โดนข้อหาดัดแปลงสภาพ

33/12 ม.2 ต.บ้านสวน อ.เมือง จ.ชลบุรี 20000

SIRI

อ้างจาก: ปลาท้องป่อง เมื่อ ธันวาคม 19, 2013, 02:17:35 หลังเที่ยง
ถ้าถูกเรียกแล้วต้องโดนสักข้อหาอะ

ครั้งหนึ่งผมติดไฟแดงอยู่ สวมหมวก คนซ้อนก็สวม ทั้งที่คันข้างๆไม่สวมด้วย ดันเรียกเรา ขับเคอา
ท่อดังมีควัน รถต่ำ ใบขับขี่ สำเนาคู่มือ สรุปจับเรื่องกระจกหมวกดำ 555 เหยดดดดด...เขร้

นั่นสิ แมร่ง....แล้วมันไส่แว่นดำทำไมวะ...กรูก็ร้อนเป็นนะ

aoaaued

อ้างจาก: SIRI เมื่อ ธันวาคม 27, 2013, 10:07:31 หลังเที่ยง
อ้างจาก: ปลาท้องป่อง เมื่อ ธันวาคม 19, 2013, 02:17:35 หลังเที่ยง
ถ้าถูกเรียกแล้วต้องโดนสักข้อหาอะ

ครั้งหนึ่งผมติดไฟแดงอยู่ สวมหมวก คนซ้อนก็สวม ทั้งที่คันข้างๆไม่สวมด้วย ดันเรียกเรา ขับเคอา
ท่อดังมีควัน รถต่ำ ใบขับขี่ สำเนาคู่มือ สรุปจับเรื่องกระจกหมวกดำ 555 เหยดดดดด...เขร้

นั่นสิ แมร่ง....แล้วมันไส่แว่นดำทำไมวะ...กรูก็ร้อนเป็นนะ

ขอบคุณที่เข้ามาแชร์ประสบการณ์ +1 ให้ครับ

KENG_TZ

***((...Club ใจง่าย...))***

saran

สมัยเป็นเด็กนักเรียน โดนประจำ แม่งท่อเดิมก็เรียก เรียกเสร็จมันก็บิดคันเร่งซะหมดเลย แล้วก็บอกว่าท่อดัง พ่อง !!!!! มึงเล่นบิดหมดอย่างนี้ รถคันไหนก็ดังทุกคันแหร่ะ ยังไม่พอ มันก็หาว่าผมเปลี่ยนท่อมาอีก ผมก็บอกว่าท่อเดิมติดรถ มันไม่เชื่อ จะเอาช่างมาดู ผมเลยท้าไปบอกว่า เอามาดูได้เลย ท่อเดิมโรงงานเลย มันก็ไม่ยอมอีก สุดท้าย ไปโดนข้อหาไฟสี แมร่งเอ้ย ดูมันดิ เวรจิงๆ
แต่ปัจจุบัน พอแก่ตัวหน่อย มันไม่สนใจเลยคับ ผมเคยขี่ sr ใส่ท่อ megaphone ผ่านหน้าตำรวจบ่อยๆ มันยังไม่สนใจเลย ดู ดูมันทำ 555
นาย ศรัณย์ ใบบัว ( บอย )
086-1653306

o_nsr

เห็นรถ nsr ใส่ล้อซี่ลวดของคุณ lettuce สวยมากๆครับ รบถามว่าใช้ดุมล้อของอะไรครับอยากทำมั่ง ขอบคุณล่วงหน้าครับ

aoaaued

อ้างจาก: KENG_TZ เมื่อ มกราคม 14, 2014, 05:31:44 หลังเที่ยง
ดักง่าย ได้เงินง่ายล่ะมั้งครับ...

ขอบคุณที่ช่วยกันแจม  อิอิอิ

อ้างจาก: saran เมื่อ มกราคม 15, 2014, 11:09:20 ก่อนเที่ยง
สมัยเป็นเด็กนักเรียน โดนประจำ แม่งท่อเดิมก็เรียก เรียกเสร็จมันก็บิดคันเร่งซะหมดเลย แล้วก็บอกว่าท่อดัง พ่อง !!!!! มึงเล่นบิดหมดอย่างนี้ รถคันไหนก็ดังทุกคันแหร่ะ ยังไม่พอ มันก็หาว่าผมเปลี่ยนท่อมาอีก ผมก็บอกว่าท่อเดิมติดรถ มันไม่เชื่อ จะเอาช่างมาดู ผมเลยท้าไปบอกว่า เอามาดูได้เลย ท่อเดิมโรงงานเลย มันก็ไม่ยอมอีก สุดท้าย ไปโดนข้อหาไฟสี แมร่งเอ้ย ดูมันดิ เวรจิงๆ
แต่ปัจจุบัน พอแก่ตัวหน่อย มันไม่สนใจเลยคับ ผมเคยขี่ sr ใส่ท่อ megaphone ผ่านหน้าตำรวจบ่อยๆ มันยังไม่สนใจเลย ดู ดูมันทำ 555

ขอบคุณที่ช่วยกันแจม  อิอิอิ

อ่ะ เป็นแรงใจให้ทั้งสองท่าน ขออวยพรให้ ต่อไปไม่ต้องเจอะต้องเจอพวกมันเรียกอีกนะครับ  +1 แรงม้าให้ทั้งสองท่านครับ

mai1111

อ้างจาก: kobchai พระประแดง เมื่อ ธันวาคม 17, 2013, 10:50:55 หลังเที่ยง

อุปกรณ์  สวยเกิน 300 บาทถ้วนครับ

เก็บใบเสร็จไปเคลือบ...พกติดตัวไว้โชว์ได้เลยครับ   มีงานประกวดรถที่ไหน ไปร่วมงานได้รางวัลแน่ๆ  555

aoaaued

aoaaued

อ่ะ! เอาความชอบธรรม(ชอบทำ)ของตำรวจมาประจาน..เอ้ย กล่วขาน กันหน่อย
เมื่อวาน(22กพ.57)ก็เดินทางจากอยุธยาเพื่อไปร่วมงานมิ๊ตติ้งNSRมา ก็ไปกัน3คันจากอยุธยาก็เดินทางมากันเรื่อยๆเมื่อใกล้ถึงนครนายกก็มีน้องชาวNSRมาร่วมเดินทางอีกคัน รวมเป็น4คัน ก็ผ่านเมืองนครนายกมุ่งหน้าเขื่อน ขุนด่านปราการชล ก็เหลือระยะทางไม่ถึง10กม.ก็จะถึงจุดหมายแล้ว และแล้วก็เจอไฟแดงกลุ่มพวกเราก็เลยติดไฟแดงอยู่แถวหน้าเรียงกัน4คัน แหละตรงสี่แยกไฟแดงนั้นเองก็มีการตั้งด่านตรวจอยู่ทางถนนด้านซ้ายทางโน้น พอพวกตำรวจมันเเห็นกลุ่มพวกเราติดไฟแดงอยู่พวกมันก็เฮโลกันมาดักหน้า เมื่อไฟเขียวขึ้นเราก็ข้ามแยกไปก็เจอพวกมันเรียกขอตรวจใบขับขี่ ขอดูสำเนาทะเบียนรถซะงั้น ทั้งที่ไม่ได้ผ่านด่านซักหน่อย โถ..เห็นสอล้อเครื่องเป็นไม่ได้ต้องตรวจต้องขอดูตลอด นี่แหละเสน่ห์ของสองล้อเครื่องที่มันมัดใจตำรวจไทยให้มันจำขึ้นสมอง ว่าเจอเมื่อไรต้องตรวจ เมืองไทยมีตำรวจไว้เพื่อลดความสะดวกและรวดเร็วในการเดินทางครับ  ท่านว่าจริงม่ะ

triton2524

ผมเคยโดนครับรถผิดทุกข้อหาเพราะผมเอาjr เเต่งวิบากเเต่มีเงินติดตัว 120น้ำมันเด๋วไม่ถึงบ้าน พี่เเกใจดีเลยยึดนาฬิกาไป ...**++**

ratree

อ้างจาก: triton2524 เมื่อ กุมภาพันธ์ 24, 2014, 10:57:53 หลังเที่ยง
ผมเคยโดนครับรถผิดทุกข้อหาเพราะผมเอาjr เเต่งวิบากเเต่มีเงินติดตัว 120น้ำมันเด๋วไม่ถึงบ้าน พี่เเกใจดีเลยยึดนาฬิกาไป ...**++**

เป็นจังซั่น ตี่

สิบปากว่าหรือจะเท่าตาเห็น สองตาเห็นมิอาจเท่ามือคลำ..น่า..จ๊ะ

aoaaued

อ้างจาก: triton2524 เมื่อ กุมภาพันธ์ 24, 2014, 10:57:53 หลังเที่ยง

ขอบคุณที่มาแชร์ความคิดเห็นกันครับ

อ้างจาก: ratree เมื่อ กุมภาพันธ์ 25, 2014, 10:46:24 ก่อนเที่ยง

เป็นจังซั่น ตี่

แม่นแล่ว  อิอิอิ

+1 แรงม้าให้ทั้งสองท่านครับ

suphachai

ผมเป็นคนสายตาสั้น เห็นคนงานซ่อมถนนประมาณ6-8คนกับกรวยวางกลางทาง นึกว่าเป็นด่านตอนนั้นไม่ได้พกเอกสารอะไรด้วย ก็เลยหลบลัดเข้าป่าลุยโคลน สุดท้ายมาโผล่ใกล้ๆที่เขาซ่อมถนนอยู่ คิดถึงทีไรนึกขำตัวเองไม่หาย...ฮาๆๆ อายจังเลย
เบอร์ติดต่อและไลน์ ID : 0903095133

aoaaued

อ้างจาก: suphachai เมื่อ กุมภาพันธ์ 27, 2014, 09:35:53 หลังเที่ยง
ผมเป็นคนสายตาสั้น เห็นคนงานซ่อมถนนประมาณ6-8คนกับกรวยวางกลางทาง นึกว่าเป็นด่านตอนนั้นไม่ได้พกเอกสารอะไรด้วย ก็เลยหลบลัดเข้าป่าลุยโคลน สุดท้ายมาโผล่ใกล้ๆที่เขาซ่อมถนนอยู่ คิดถึงทีไรนึกขำตัวเองไม่หาย...ฮาๆๆ อายจังเลย

สมัยก่อนผมยังไม่ได้ทำใบขับขี่ก็เคยแบบท่านว่าแหละ กลัวซะ!
ขอบคุณที่ร่วมแจมครับ +1แรงให้

เดช..ไอ้เสื้อทอง

ตาม ประสา คนไทยส่วนใหญ่   มัน เป็น ประเภท วัตถุ นิยม กันอยู่แล้ว

จากโพล วิจัย เขาว่า คนไทยเรา จะตัดสิน ทุกอย่างเพียงการมองเห็นกันและกัน แค่ 2 วินาทีแรกเท่านั้น ...

คือ แต่งตัวดี ขับรถเบนซ์ (ร้อนไฟแนนซ์ ฉิบหาย) เขาก็เกรง อยากจะยกมือไหว้

ใส่ขาสั้น เกือกแตะ ขับ แมงกาไซค์  ก็มองว่า ต่ำ

ยิ่ง เป็น รถ 2 T ที่ผมรักด้วยล่ะก็  ไม่มีเหลืออ่ะครับ.. ตีโจทย์กันว่าเป้น พม่า ไทยใหญ่ โน่นซ้ำก็มี

.

ทีนี้ ย้อนมาที่ประเด็น ของกระทู้  ....ตำรวจไทย ก็ไม่พ้น มองว่า คนขับมอเตอร์ไซค์ เป็น คนอีกระดับนึง ข่มขู่กันง่าย อะไรประมาณนั้น   ....

---

ผมเอง เวลา ไปไหนมาไหน ไม่ไกล  ก็ชอบ ใส่ขาสั้น เสื้อยืด ขับ รถเวฟ เหมือนกัน ...

ติดไฟแดงบางที  ก็ไม่พ้น โดน  สาวไฮโซ(เซ) มองกันแบบ เหยียด ๆ   ทั้งที่ความจริงแล้ว  หล่อนเอง  ก็อาจจะ   ที่มีกำลังเพียงแค่ ผ่อนรถ ญี่ปุ่นเดือนละหลักพัน  ได้ เท่านั้น   

โธ่....อีหนู  เอ้ย  ...

-
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

125cc.Only

อ้างจาก: เดช..ไอ้เสื้อทอง เมื่อ มีนาคม 20, 2014, 10:20:05 หลังเที่ยง

ผมเอง เวลา ไปไหนมาไหน ไม่ไกล  ก็ชอบ ใส่ขาสั้น เสื้อยืด ขับ รถเวฟ เหมือนกัน ...

ติดไฟแดงบางที  ก็ไม่พ้น โดน  สาวไฮโซ(เซ) มองกันแบบ เหยียด ๆ   ทั้งที่ความจริงแล้ว  หล่อนเอง  ก็อาจจะ   ที่มีกำลังเพียงแค่ ผ่อนรถ ญี่ปุ่นเดือนละหลักพัน  ได้ เท่านั้น   

-

เอาซะเห็นภาพเลยพี่ คล้ายๆผมเลย แต่ ส่วนมากผมจะเดิน กะปั่นจักรยานที่เทศบาลแจก
คือที่นี่จะได้จักรยาน หลังคาละคัน ผมก็ใช้ปั่นไปซื้อของใกล้ๆ เสื้อคอกลม ขาสั้น คีบแตะ

aoaaued

อ้างจาก: เดช..ไอ้เสื้อทอง เมื่อ มีนาคม 20, 2014, 10:20:05 หลังเที่ยง

ตาม ประสา คนไทยส่วนใหญ่   มัน เป็น ประเภท วัตถุ นิยม กันอยู่แล้ว

จากโพล วิจัย เขาว่า คนไทยเรา จะตัดสิน ทุกอย่างเพียงการมองเห็นกันและกัน แค่ 2 วินาทีแรกเท่านั้น ...

คือ แต่งตัวดี ขับรถเบนซ์ (ร้อนไฟแนนซ์ ฉิบหาย) เขาก็เกรง อยากจะยกมือไหว้

ใส่ขาสั้น เกือกแตะ ขับ แมงกาไซค์  ก็มองว่า ต่ำ

ยิ่ง เป็น รถ 2 T ที่ผมรักด้วยล่ะก็  ไม่มีเหลืออ่ะครับ.. ตีโจทย์กันว่าเป้น พม่า ไทยใหญ่ โน่นซ้ำก็มี

.

ทีนี้ ย้อนมาที่ประเด็น ของกระทู้  ....ตำรวจไทย ก็ไม่พ้น มองว่า คนขับมอเตอร์ไซค์ เป็น คนอีกระดับนึง ข่มขู่กันง่าย อะไรประมาณนั้น   ....

---

-

เมื่อซักสามปีที่แ้ล้วผมขี่แดชกำลังเข้าโลตัสอยุธยาขณะรอยูเทินก็มีสาวไฮโซขับรถปิ๊คอัพมาชนท้ายรถผมเขยิมไปซักวาผมก็เบรคและยันรถไว้ไม่ให้ล้ม แต่รถปิคอัพคันเดิมก็ตามมาชนซ้ำำจนล้มมือครัชรถหัก คนชนมันก็นั่งดูอยู่เฉยๆในรถพอผมตั้งรถได้ก็เดินไปเคาะกระจกถามเขาว่าจะอย่างไรกันเขาก็แค่แย้มกระจกลงมาแล้วบอกเดี๋ยวประกันมาจัดการเอง พอประกันมามันจะจ่ายค่ามือครัชที่หักให้ผม80บาท ผมอกว่าไม่ได้อยากได้ค่าเสียหายแต่ต้องการคำขอโทษมากกว่า เพราะหากผมหลักไม่ีดีอาจถูกชนกระเด็นไปให้รถทางตรงซ้ำก็ไ้ด้ เขาก็ไม่ยอมขอโทษนะ พอตำรวจร้อยเวรมาผมก็เลยไม่ยอมจบเรื่องตรงนั้น ให้มันเสียเวลาและเสียค่าปรับที่โรงพักซะ  พูดตามจริง(ไม่ได้คุยอวดนะ)ผมน่ะข้าราการชั้นพิเศษแต่ทำตัวแบบบ้านๆขี่มอเตอร์ไซด์ธรรมดาเขาจึงคิดว่าหากขอโทษมันคงจะเสียศักดิ์ศรีเขามากมัง นี่แหละคือปมด้อยของสองล้อครับ