Main Menu

สาวก คาวา เชิญครับ ย้อนอดีตอันเกรียงไกรของ kawasaki

เริ่มโดย sarapan, ธันวาคม 22, 2011, 04:09:49 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

HATE AUTO

อ้างจาก: sarapan เมื่อ ธันวาคม 24, 2011, 03:22:58 หลังเที่ยง
วันไหนว่างๆ จะมาเล่าเรื่อง.. สงครามการตลาดน้ำมัน 2T
เมื่อก่อน สู้กันดุเดือดเลือดพล่าน ขนาดไล่แกะสติ๊กเกอร์ตามร้านค้า
ถึงขนาด ปลด-กระชากฉีก แบนเนอร์กันเห็นๆ พอๆกะการเมืองเลย อิอิอิ
เพราะผลประโยชน์-รายได้ของตลาด 2T มันมากมายมหาศาลจริงๆ

รูปมีเยอะครับ ทยอยแบ่งๆกันดู
เว็ปฯ ทีมพรเจริญกำลังทำอยู่ครับ ไม่ได้หวังผลทางการค้าเป็นหลัก
แต่หวังผลทางประวัติศาสตร์ วงการแข่งจักรยานยนต์ในบ้านเรามากกว่า
เพื่อให้คนรุ่นหลัง ได้ทราบถึงความเป็นมาในอดีต
เพราะเจ็แกปีนี้ก็ 65 แล้วครับ แกก็เปิดร้านนั่งขายอะใหล่ คาวาฯ ของแกไปเรื่อยๆ จนกว่าจะหมดลมหายใจ
ผมเลยอาสา ทำเว็ปฯให้แก เพราะนึกถึงอดีตอันเกรียงไกรของแก
...เจ๊แดง พรเจริญ เจ้าแม่คาวาฯตัวจริง
...เจ็แดง พรเจริญ เจ้าแม่คาสตรอล ตัวจริง
ถ้วยรางวัล นับๆดู ประมาณ 700 กว่าใบ
ถ้วยรางวัลพระราชทาน อีก 14 ใบ
ใครว่างๆ ก็ไปนั่งคุยเรื่องอดีตกับแกดูก็ได้นะครับ (ไม่รู้้แกจะว่างป่าวนะ555)

คนหน้าสุดก้มโค้ง เฮียต๊่๋ น้องเจ๊ นี่หว่ายังหนุ่มๆเลย

HATE AUTO

อ้างจาก: sarapan เมื่อ มกราคม 06, 2012, 09:05:51 หลังเที่ยง
อ้างจาก: HS7QBT เมื่อ มกราคม 06, 2012, 06:47:38 หลังเที่ยง
เพิ่งรู้ว่าท่านณัฐวุฒินี่ เริ่มต้นกับมอเตอร์ไซน์มาก่อน รถยนต์นี่อย่างเทพเลย
.

ป.ล. ว่างยังครับ กำลังเพลิน ^^

3คนนี้ มีอะไรที่เหมือน กัน
จากซ้าย  หนึ่ง ลูกเจ๊แดง  ณัฐวุฒิ  พี่เล็ก ธงชัย  วงศ๋สวรรค์ เจ้าของสนาม นครชัยศรี

เออแล้ว เสี่ยหนึ่งมีน้องสาวหนิ เห็นว่าไปเมืองนอก เมื่อก่อนหน้าตาน่ารักดี ชื่อน้อง แล้วมีพี่สาวชื่อนกใช่ป่าว

sarapan

เอาเรื่อง แป๊ะตี๋ หรือเฮียตี๋ ก่อนนะครับ
เฮียตี๋เค้าคือใคร ? บ้างก็ว่า สามีใหม่เจ๊ บ้างก็ว่าน้องชาย บ้างก็ว่าหุ้นส่วน บางคนยังคิดว่า เค้าเป็นลูกน้องเจ๊ก็มีครับ
ไม่ถูกสักข้อ
เฮียตี๋ คือ เพื่อนบ้าน(คนข้างบ้าน) ร้านทำกรองอากาศ ติดกับพรเจริญ
ผมว่าเค้าเป็นคนดีมากๆสำหรับพรเจริญ ถึงแม้ว่าโดยส่วนตัวเค้าจะไม่ใคร่จะชอบขี้หน้าผม
ข้อ2 .
นก หนึ่ง น้อง
นก แต่งงานกับน้องชายเพื่อนผม แต่หย่ากันแล้ว ตอนนี้อยู่นิวซีแลนด์ ลูกสองคนเรียนอยู่ที่นั่น
หนึ่ง ตอนนี้ไปช่วยงานเฮียลิ้ม(พ่อเค้า) ทำโรงงานอะใหล่รถยนต์
น้อง อยู่อเมริกา แต่งงานกับคนไทยที่โน่นครับ  
<iframe width="560" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/BXvNbtK5jD0" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

pepsi-leo.139

ลูก ผู้ชาย คำไหน คำ นั้น!! (FUCKER 1992
Group.)                               CAFE SHOP NAZI   Pepsi ออน 09.00-04.00ทุกวัน

HATE AUTO

อ้างจาก: sarapan เมื่อ มกราคม 11, 2012, 03:14:25 ก่อนเที่ยง
เอาเรื่อง แป๊ะตี๋ หรือเฮียตี๋ ก่อนนะครับ
เฮียตี๋เค้าคือใคร ? บ้างก็ว่า สามีใหม่เจ๊ บ้างก็ว่าน้องชาย บ้างก็ว่าหุ้นส่วน บางคนยังคิดว่า เค้าเป็นลูกน้องเจ๊ก็มีครับ
ไม่ถูกสักข้อ
เฮียตี๋ คือ เพื่อนบ้าน(คนข้างบ้าน) ร้านทำกรองอากาศ ติดกับพรเจริญ
ผมว่าเค้าเป็นคนดีมากๆสำหรับพรเจริญ ถึงแม้ว่าโดยส่วนตัวเค้าจะไม่ใคร่จะชอบขี้หน้าผม
ข้อ2 .
นก หนึ่ง น้อง
นก แต่งงานกับน้องชายเพื่อนผม แต่หย่ากันแล้ว ตอนนี้อยู่นิวซีแลนด์ ลูกสองคนเรียนอยู่ที่นั่น
หนึ่ง ตอนนี้ไปช่วยงานเฮียลิ้ม(พ่อเค้า) ทำโรงงานอะใหล่รถยนต์
น้อง อยู่อเมริกา แต่งงานกับคนไทยที่โน่นครับ 

เออพี่ มีรูปตอนเปิดตัวออโต้ลูป castral 252A ไหมครับ ที่มี KAWA AR สีดำมีปีกแข่งกับเครื่องบิน ตอนนั้นเคยเห็น จอดอยู่หน้าร้านเจ๊ เข้าไปดูใกล้ๆ
เฮ้ยมีปีก มอไซค์มีปีก สมัยนั้นฮือฮามาก  เออแต่มันคันเดียวกันกับ ที่โฆษณา เชลล์ นักบิดประจำหมู่บ้าน ที่มี AR สีดำเหมือนกันแต่ไม่มีปีก

ลูก ผู้ชาย คำไหน คำ นั้น!! (FUCKER 1992
Group.)                               CAFE SHOP NAZI   Pepsi ออน 09.00-04.00ทุกวัน

เอส ณ.โซนรั่ว

sarapan

วันนี้ไปหาเจ๊แดงมาครับ
เจ๊แกแจกของลับ ..!เอ้ยยย เอกสารลับมาให้ จะว่าโชคดีก็ได้ โชคดีสำหรับพี่น้องชาว 2 ล้อ
แต่มันน่าจะเป็นโชคร้ายของผม เพราะมันเป็นหนังสือรวบรวมการแข่งขันมอไซค์ในบ้านเรา
ตั้งแต่ครั้งแรกที่ สนามม้านางเลิ้ง ปีพ.ศ. 2498 มันหนาเป็นร้อยหน้า
ออกแนวหนังสือทำมือครับ แบบว่าซีร็อกซ์แล้วรวบรวมเป็นเล่ม  เอาตัวอย่างไปดูก่อน 1หน้าครับ
มันสแกนยากหน่อยเพราะมันเป็นหนังสือหนาประมาณ 18 มม. ผมว่าจะแกะแล้วแผ่ออก สงสัยจะโดนเจ๊ด่า
แค่หน้าเดียวผมก็เล่าได้เป็นวันแล้วครับ เพราะในหน้าที่นำมาลง มีทั้งหมด 6 ท่าน
แต่มาเกี่ยวข้องกับชีวิตผม 3 ท่าน

<iframe width="560" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/BXvNbtK5jD0" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

sarapan

แต่ผมต้องสานต่อเรื่อง คาวาฯให้มันจบก่อน แล้วจะไปตั้งกระทู้รวมมิตร ไม่เลือกค่าย
มันเป็น คัมภีร์ บู๊ลิ้มฉบับจริง ผมเองก็ยังไม่เคยเห็นมาก่อน
ภาพด้านบน ทั้ง 3 ท่านด้านบน
1.นคร มงคลายน(หนุ่มน้อยฝอยข่าว) ปุชนีย์บุคคล วงการมอเตอร์สปอร์ตของไทย
2.พินิจ การศรีทอง (เฮียเตี้ย) หนึ่งในสมาชิก ชมรมจัมโบ้ เปิดร้านขายมอไซค์ใหญ่ ที่ถนน เพชรบุรีตัดใหม่ เมื่อเกือบ 30 ปีก่อน
3.ปทุม นาครัตน์ (ป๋าทุม) ปุชนีย์บุคคล วงการมอเตอร์สปอร์ตของไทย
ผมรู้จักและสนิทกับ พี่นคร (แก่กว่าพ่อผมอีกนะ) เรียกแกว่าพี่ทั้งๆถ้าแกยังอยู่ ทุกวันนี้น่าจะ 90 กว่าแล้วนะครับ
ตอนแกอายุ 70 ผมได้ขาย ฮอนด้า บ๊อช 600 ให้แกไป เคยขี่รถไปกับแกบ้างแต่ไม่บ่อย
เฮียเตี้ย ศรีทอง ผมก็เรียกแกเฮียตลอด แต่เพิ่งมารู้วันนี้ว่า แกเป็นนักแข่งเก่า เคยออกทริ๊ปน่าจะเป็นเขาใหญ่กะแก
ป๋าทุม นี่ก็เพิ่งรู้วันนี้เหมือนกัน ว่าแกเป็นสิงห์มอไซค์ อดีตนักแข่งเก่า เราเริ่มเข้าวงการ รถยนต์ใหม่ๆ ป๋าแกก็หัวหงอกแล้ว
ลองคิดดูสิครับ ว่าท่านแก่ขนาดไหน ยังงงว่า มัยป๋าทุมถึงสำคัญกับวงการนี้จัง มีงานแข่งขันความเร็ว
ไม่ว่ารถยนต์ มอไซค์ เจ็ทสกี เห็นป๋าแกไปโบกธงปล่อยสตาร์ทอยู่บ่อยครั้ง เออมันงี้นี่เองนะ
ป๋าทุมแกเสียไปนานแล้วครับ พี่นครก็นานแล้วเหมือนกัน แต่เฮียเตี้ยไม่แน่ใจว่ายังหายใจอยู่ป่าว
ปล.
ขออนุญาต พักกระทู้สัก 2-3 วันนะครับ ภาระกิจรัดตัวมากๆ
ต้องเอาหมาไปฝึก(ฝึกเอง) ต้องเตรียมจักรยาน จะแข่งเดือนหน้า ต้องทำเว็ปฯ ทีมพรเจริญให้เจ๊ (ไม่พร้อมเปิดสักที)
ไอ้ที่ ต้อง ต้อง ต้อง ไม่ได้เงินสักอย่างครับ
เสร็จแล้วจะมาต่อเรื่องคาวา รีบๆปิดกล้องซะที จะได้ไปเริ่มเรื่อง 2 ล้อรวมมิตร ไม่แบ่งแยกค่าย
ขออภัยมาณที่นี้ด้วยครับ
ปัน..

ใน ที่ สุด ก็ เจอ คน ที่ รุ้  จัก  แล้ววว  .พินิจ การศรีทอง   รุ่น พ่อ  ของ เพื่อน ผม เอง ปี32 เคย ไป นอน ใน ร้าน  แก่ บ่อยๆ   เดี่ยว ลอง สอบ ถามดู  พ่อ มัน อยู่ เปล่า !!

ร้าน ปัจจุบัน  เปลี่ยน ไป มาก ..... ดูไม่ ออก ว่า เป็น ร้าน มอเตอร์ไซค์  ใน ร้านเห็น มี ถ้วย รางวัล  สูงๆๆ ยาว หลายใบ (เพื่อนไม่ อยุ่ เลย ไม่กล้า เข้า ไป ถาม555)

sarapan

โอ้ๆ สภาพร้านมัยมันโทรมอย่างนี้ล่ะครับ ป้ายร้าน หายไปไหน
BMW K-1 ที่โผล่หัวออกมา น่าจะเป็นของ พี่ประวัติ ปิยะชน ประธานชมรม จัมโบ้
พี่ประวัติ เป็นสถาปนิก ออกแบบ ตึกใบหยก ศูนย์ประชุม ไทยญี่ปุ่น ฯ
.......
คุณ นคร มคลายน
โด่งดังและมีชื่อเสียงมากในสมัยผมเป็นเด็ก ท่านแต่งและร้องเพลงไว้มากมาย
ที่ฮ็อทฮิทสมัยนั้นไม่มีใครร้องไม่เป็น ... เพลงโฆษณา ถ่านไฟฉาย ตรากบ อ๊บๆ

sarapan

ไม่ได้โม้..ที่บอกว่า ใครๆก็ร้องเป็น
ดูคลิ๊ปนี้ หยั่งฮาาา ฝรั่งมันยังร้องได้ ชัดเจน ทุกรายละเอียด
! แต่ขอให้ฟังต้นฉบับข้างบนก่อนนะครับ

ปล.
รับปากว่าจะไม่แถออกนอกลู่นอกทางอีกแล้วนะครับ
อันนี้ขอกันสักหน่อย มาอีกทีคราวนี้ เข้าที่เข้าทาง  คาวาซากิ

โหๆๆ  เพลง  ดัง  มากๆๆ ใน ยุค  นั้น 555       ครับ   มอง เข้า ไป ใน ร้าน โทรม มาก ...   มีโอกาศ  จะ เข้า ไป ถาม หา ซะ หน่อย

prayna71club ( เต่า )

เข้ามาติดตาม....เห็นพี่ไปปล่อยล้อแม๊กอยู่ thai mtb .........
ในที่สุดเราก้ได้จากกัน... VICTOR SE
อะไหล่เก่า-ใหม่ --- > http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/board,72.0.html  คลิ๊กเลยครับ
572-2-26884-0 กสิกรไทย สาขา บางใหญ่ นาย ธีรพล เกตุแก้ว
ติดต่อ  เต่า  092-468-5949

prayna71club ( เต่า )

ช่วงนี้พี่เค้ายุ่งๆมั๊งเห็นว่ามีซ้อม หมาแข่ง อยู่..........
ในที่สุดเราก้ได้จากกัน... VICTOR SE
อะไหล่เก่า-ใหม่ --- > http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/board,72.0.html  คลิ๊กเลยครับ
572-2-26884-0 กสิกรไทย สาขา บางใหญ่ นาย ธีรพล เกตุแก้ว
ติดต่อ  เต่า  092-468-5949

parttime

อ้างจาก: sarapan เมื่อ ธันวาคม 24, 2011, 03:22:58 หลังเที่ยง
วันไหนว่างๆ จะมาเล่าเรื่อง.. สงครามการตลาดน้ำมัน 2T
เมื่อก่อน สู้กันดุเดือดเลือดพล่าน ขนาดไล่แกะสติ๊กเกอร์ตามร้านค้า
ถึงขนาด ปลด-กระชากฉีก แบนเนอร์กันเห็นๆ พอๆกะการเมืองเลย อิอิอิ
เพราะผลประโยชน์-รายได้ของตลาด 2T มันมากมายมหาศาลจริงๆ

รูปมีเยอะครับ ทยอยแบ่งๆกันดู
เว็ปฯ ทีมพรเจริญกำลังทำอยู่ครับ ไม่ได้หวังผลทางการค้าเป็นหลัก
แต่หวังผลทางประวัติศาสตร์ วงการแข่งจักรยานยนต์ในบ้านเรามากกว่า
เพื่อให้คนรุ่นหลัง ได้ทราบถึงความเป็นมาในอดีต
เพราะเจ็แกปีนี้ก็ 65 แล้วครับ แกก็เปิดร้านนั่งขายอะใหล่ คาวาฯ ของแกไปเรื่อยๆ จนกว่าจะหมดลมหายใจ
ผมเลยอาสา ทำเว็ปฯให้แก เพราะนึกถึงอดีตอันเกรียงไกรของแก
...เจ๊แดง พรเจริญ เจ้าแม่คาวาฯตัวจริง
...เจ็แดง พรเจริญ เจ้าแม่คาสตรอล ตัวจริง
ถ้วยรางวัล นับๆดู ประมาณ 700 กว่าใบ
ถ้วยรางวัลพระราชทาน อีก 14 ใบ
ใครว่างๆ ก็ไปนั่งคุยเรื่องอดีตกับแกดูก็ได้นะครับ (ไม่รู้้แกจะว่างป่าวนะ555)

ลุง บอกมั่งจิใครเป็นใครบ้าง

The Mach Team

ไม่ได้เข้ามาอ่านเสียนาน อ่านนานจนปวดหลังเลย  :-*
นาย อ้น ศรีมงคลปทุม 0867711817               
THE MACH THE RIDE ON ROAD