Main Menu

ทำไม? ตำรวจไทยจึงสนใจสองล้อเครื่อง

เริ่มโดย aoaaued, ธันวาคม 16, 2013, 08:44:35 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

เดช..ไอ้เสื้อทอง

อ้างจาก: suphachai เมื่อ ธันวาคม 25, 2013, 11:41:34 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: aoaaued เมื่อ ธันวาคม 25, 2013, 09:03:20 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: FVCCHONRI เมื่อ ธันวาคม 24, 2013, 05:38:39 หลังเที่ยง
แถวบ้านผม รถจอดอยู่เฉยๆ พอเห็นแต่งหน่อย มาถามว่ารถใคร เรียกพวกเอากระบะมายกขึ้นรถ แล้วเขียนใบสั่ง จบด้วย ไปจ่ายที่โรงพักนะน้อง

เวลารถประชาชนหายไม่ค่อยมีปัญญาไปตามมาคืน นานๆจะได้ยินข่าวตามให้เจ้าของซักคัน

จริงครับ รถผมก็เคยโดนขโมยเหมือนกัน พอไปแจ้งความเห็นมาสอบถามครั้งเดียวแล้วก็เงียบ อย่างน้อยน่าจะแจ้งความคืบหน้าให้เราทราบบ้าง ทั้งที่รอยนิ้วมือ,รอยล้อรถยนต์ที่มาจอดรอยกมอไซค์ก็มีแล้ว

ที่นี่ มัน เป็นประเทศไทย  อ่ะครับ การเรียกสิทธิ อะไร ไม่ได้ หวานบานฉ่ำ เหมือน อเมริกา  ที่ ทนายความที่นั่น  รวยเอา ๆ

ผมคิดว่า  ความอยุติธรรม ทั้งหลายแหล่ ในชีวิต  หาก ยอมรับความจริง และอยู่กับมัน ให้ได้  บางครั้ง ก็อาจทำให้เพลิงพยาบาท ในใจเรา สงบลงได้  (ลิเก ฉิบ)

.

อ้างจาก: 150CC.only เมื่อ มีนาคม 20, 2014, 11:22:18 หลังเที่ยง
อ้างจาก: เดช..ไอ้เสื้อทอง เมื่อ มีนาคม 20, 2014, 10:20:05 หลังเที่ยง

ผมเอง เวลา ไปไหนมาไหน ไม่ไกล  ก็ชอบ ใส่ขาสั้น เสื้อยืด ขับ รถเวฟ เหมือนกัน ...

ติดไฟแดงบางที  ก็ไม่พ้น โดน  สาวไฮโซ(เซ) มองกันแบบ เหยียด ๆ   ทั้งที่ความจริงแล้ว  หล่อนเอง  ก็อาจจะ   ที่มีกำลังเพียงแค่ ผ่อนรถ ญี่ปุ่นเดือนละหลักพัน  ได้ เท่านั้น   

โธ่....อีหนู  เอ้ย  ...

-

เอาซะเห็นภาพเลยพี่ คล้ายๆผมเลย แต่ ส่วนมากผมจะเดิน กะปั่นจักรยานที่เทศบาลแจก
คือที่นี่จะได้จักรยาน หลังคาละคัน ผมก็ใช้ปั่นไปซื้อของใกล้ๆ เสื้อคอกลม ขาสั้น คีบแตะ

ก็ทำแล้วมันสบาย   ผมก็ยังอยากทำเหมือนกัน  ไม่ต้องมานั่งควบคุมเครื่องยนต์ เครื่องจักร ไม่เครียด

ความจริง หลาย ๆ อารยประเทศ  เขาก็นิยม ใช้ จักรยาน กัน  ฝรั่ง ก็ใช้กันเยอะ เพราะเขาเห็นคุณค่า ของมัน

แต่   .....กระเหรี่ยง บาง ประเทศ   ยัง..  กลับมองว่า เชย ล้าหลัง ไป ซะฉิบ

:-*
.

อ้างจาก: aoaaued เมื่อ มีนาคม 21, 2014, 12:50:15 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: เดช..ไอ้เสื้อทอง เมื่อ มีนาคม 20, 2014, 10:20:05 หลังเที่ยง

ตาม ประสา คนไทยส่วนใหญ่   มัน เป็น ประเภท วัตถุ นิยม กันอยู่แล้ว

จากโพล วิจัย เขาว่า คนไทยเรา จะตัดสิน ทุกอย่างเพียงการมองเห็นกันและกัน แค่ 2 วินาทีแรกเท่านั้น ...

คือ แต่งตัวดี ขับรถเบนซ์ (ร้อนไฟแนนซ์ ฉิบหาย) เขาก็เกรง อยากจะยกมือไหว้

ใส่ขาสั้น เกือกแตะ ขับ แมงกาไซค์  ก็มองว่า ต่ำ

ยิ่ง เป็น รถ 2 T ที่ผมรักด้วยล่ะก็  ไม่มีเหลืออ่ะครับ.. ตีโจทย์กันว่าเป้น พม่า ไทยใหญ่ โน่นซ้ำก็มี

.

ทีนี้ ย้อนมาที่ประเด็น ของกระทู้  ....ตำรวจไทย ก็ไม่พ้น มองว่า คนขับมอเตอร์ไซค์ เป็น คนอีกระดับนึง ข่มขู่กันง่าย อะไรประมาณนั้น   ....

---

ผมเอง เวลา ไปไหนมาไหน ไม่ไกล  ก็ชอบ ใส่ขาสั้น เสื้อยืด ขับ รถเวฟ เหมือนกัน ...

ติดไฟแดงบางที  ก็ไม่พ้น โดน  สาวไฮโซ(เซ) มองกันแบบ เหยียด ๆ   ทั้งที่ความจริงแล้ว  หล่อนเอง  ก็อาจจะ   ที่มีกำลังเพียงแค่ ผ่อนรถ ญี่ปุ่นเดือนละหลักพัน  ได้ เท่านั้น   

โธ่....อีหนู  เอ้ย  ...

-

เมื่อซักสามปีที่แ้ล้วผมขี่แดชกำลังเข้าโลตัสอยุธยาขณะรอยูเทินก็มีสาวไฮโซขับรถปิ๊คอัพมาชนท้ายรถผมเขยิมไปซักวาผมก็เบรคและยันรถไว้ไม่ให้ล้ม แต่รถปิคอัพคันเดิมก็ตามมาชนซ้ำำจนล้มมือครัชรถหัก คนชนมันก็นั่งดูอยู่เฉยๆในรถพอผมตั้งรถได้ก็เดินไปเคาะกระจกถามเขาว่าจะอย่างไรกันเขาก็แค่แย้มกระจกลงมาแล้วบอกเดี๋ยวประกันมาจัดการเอง พอประกันมามันจะจ่ายค่ามือครัชที่หักให้ผม80บาท ผมอกว่าไม่ได้อยากได้ค่าเสียหายแต่ต้องการคำขอโทษมากกว่า เพราะหากผมหลักไม่ีดีอาจถูกชนกระเด็นไปให้รถทางตรงซ้ำก็ไ้ด้ เขาก็ไม่ยอมขอโทษนะ พอตำรวจร้อยเวรมาผมก็เลยไม่ยอมจบเรื่องตรงนั้น ให้มันเสียเวลาและเสียค่าปรับที่โรงพักซะ  พูดตามจริง(ไม่ได้คุยอวดนะ)ผมน่ะข้าราการชั้นพิเศษแต่ทำตัวแบบบ้านๆขี่มอเตอร์ไซด์ธรรมดาเขาจึงคิดว่าหากขอโทษมันคงจะเสียศักดิ์ศรีเขามากมัง นี่แหละคือปมด้อยของสองล้อครับ

ใช่...พี่  คนมันโง่  มันเลยประเมินกันแค่ภายนอก   ตามองก็รีบตัดสินแล้ว

บางครั้ง ผมเอง หาก มี จังหวะ ก็อยาก จะบอก เจ้าหล่อน ไฮโซเซ ไป เหมือนกัน ว่า

" น้อง ๆ รถ ราคาระดับ ที่น้องกำลัง ทุ่มเทตั้งหน้าตั้งตา ผ่อน เนี่ย...  ที่บ้านพี่ มี 3 คัน..เบื่อขับแล้ว  เลยมาขับ KR แทน  เข้าใจไหม ? "

.

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

aoaaued

ใช่...พี่  คนมันโง่  มันเลยประเมินกันแค่ภายนอก   ตามองก็รีบตัดสินแล้ว

บางครั้ง ผมเอง หาก มี จังหวะ ก็อยาก จะบอก เจ้าหล่อน ไฮโซเซ ไป เหมือนกัน ว่า

" น้อง ๆ รถ ราคาระดับ ที่น้องกำลัง ทุ่มเทตั้งหน้าตั้งตา ผ่อน เนี่ย...  ที่บ้านพี่ มี 3 คัน..เบื่อขับแล้ว  เลยมาขับ KR แทน  เข้าใจไหม ? "

555   ขอบคุณครับ  +1แรงให้ (สมาชิกเก่าแก่จะได้มีแรงมากๆครับ เห็นสมาชิกใหม่บางคน แรงม้าจะแซงหน้าจำนวนกระทู้ยังมี)