Main Menu

TZM รอบไปไม่ถึง ตันอยู่7500รอบ

เริ่มโดย armsucka, ธันวาคม 23, 2012, 07:21:26 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Vilator

สองผู้เฒ่า  TZ ออกทริปทั่วไทย ตามล่าฝันไม่หยุดนิ่ง

2teen

ใจเย็นๆค่อยๆไล่ไปครับ เด๋วก็ดี
ต้องแจ้งข้อมูลรถให้ครบๆหน่อยครับ พี่ๆน้าๆจะได้ช่วยวิเคราะห์ถูก

*นักการภารโรง*..TZ..

เอาเป็นว่า ให้เจ้าของกระทู้ถ่ายรูป หรือทำป็น วีดีโอมาดีกว่า  และบอกด้วยนะ  ก่อนที่จะเป็นแบบนี้ไปทำอะไรมากับรถ...
ถ่ายวีดีโอวาวล์มาให้ดูยิ่งดี.....
เพราะฟังคำถามแล้วเหมือนเจ้าของกระทู้ไม่รู้เรื่องรถสักนิด  แต่อยากทำเอง แต่ไม่เข้าใจ.0...(จริงเปล่าท่าน)....
มันจะได้แก้ถูกจุด อย่างนี้ใครตอบก็ต้องนั่งทางในตอบกันแล้ว......
หมูกับหมู คือสุกร
วัวกับวัว คือโค
ควายกับควาย คือกระบือ
หมากับหมา คือสุนัข
ตัวเงินกับตัวทอง คือตัวเหี้ย
แล้วถ้าเด็กเลี้ยงแกะ กับคนหูเบามาเจอกัน มันคืออะไร..
ก็แค่...ฝนตกขี้หมูไหล  คน(จังไร)มาเจอกัน..
ทำไมคนโบราณ  ชอบเอาพวก(สัตว์) มาเปรียบเทียบกับคน..จัง

ก็แค่คติธรรม...

armsucka

armsucka

อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ ธันวาคม 24, 2012, 01:18:21 หลังเที่ยง
รอบ 7000 วาล์วมันก็เปิดสุดแล้ว  รอบตันเร่งไม่ขึ้นปัญหามันเป็นได้หลายแบบ

วาล์วขาดคาจังหวะปิด รอบก็เร่งไม่ขึ้น
พัลเซอร์เสื่องก็เร่งไม่ขึ้น
ท่อตันก็เร่งไม่ขึ้น

ท่านต้องไล่ให้ครบ  สภาพรถทำไรมาบ้าง ยังเดิมๆ  หรือว่าฟิตเครื่องมาใหม่  เสื้อตีปลอกมาหรือยัง

ยิ่งถ้าเสื้อปลอก แล้วปลอกเบียดวาล์ว  หรือวาล์วใช้ของเทียม วาล์วเบ่งติดตายเวลาร้อน รถมันก็วิ่งตันๆเหมือนเดิม

รถสมาชิกในกลุ่มก็เป็นอยู่  ผมเองแบ่งวาล์วแท้ๆให้ไปเปลี่ยนเอาของเทียมออกไปแล้ว รอดูผลอยู่เหมือนกัน

ปัญหาของรถแต่ละคันถ้าจะไล่กันมันต้องมีรายละเอียดว่ารถทำอะไรมาบ้าง  ข้อมูลต้องบอกมาให้ละเอียด  เพราะข้อมูลไม่มีให้ อยู่ๆมาถามกว้างๆ  ช่างคนไหนเขาก็นั่งทางในวิเคราะห์ปัญหาไม่ได้หรอกครับ

สรุปเอาง่ายๆถ้าอยากทำเองก็ต้องรื้อวาล์วมาดูก่อนเป็นอันดับแรก  แต่ถ้ารื้อไม่เป็นก็ต้องพึ่งช่างล่ะครับ  แต่ก่อนทำต้องดูด้วยว่าช่างมือเก๋าเปล่าด้วย

ลูกใหม่แท้เสื้อไม่ปลอก

วาล์วยังไม่ได้แกะดูข้างในไม่แน่ใจว่าขาดไหมครับ

ท่อเสียงเวลาเคาะมันไม่ค่อยดังเลยมันทึบๆยังไงไม่รู้

armsucka

พอดีไม่รู้ว่าวาล์มันขาดได้ด้วยเลยไม่ได้ถอดออกมา

@@TaJung@@

ต้องเช็คดูก่อน  วาล์วนี่ตัวดีเลย ถ้าขาดในจังหวะปิด รถมันจะเร่งไม่ขึ้น เสียงท่อก็จะดับอั้นๆ แถมกินน้ำมันโหดด้วย

จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

armsucka

ขาดนี่คือตรงกลางที่ต่อระหว่างวาวคนละข้างใช้ไหมครับ

taweesak

ขออณุญาติเจ้าของกระทู้ด้วยครับ ของผมก็เป็นครับเร่งได้สุดๆแค่6000รอบเองครับ ไม่รู้ว่าเป็นที่อะไร ท่อก็เผาแล้ว แซงแต่ละทีลุ้นตัวโกร่งว่าจะพ้นหรือเปล่า  ขอคำชี้แนะทุกๆท่านด้วยครับ  มือใหม่หัดขับครับไม่มีความรู้เรื่องรถเลย ขอบคุณครับ

@@TaJung@@

ต้องดูว่าเป็นวาล์วรุ่นท่อนเดียว หรือ สองท่อน  ตัวที่ชอบขาดคือรุ่น สองท่อน

ส่วนรุ่นท่อนเดียวถ้าใส่ของเทียมยี่ห้อ srk จะมีปัญหาวาล์วติดขัดตอนเครื่องร้อน
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

armsucka

poy

เก็บๆ ความรู้คับ
คันของผมก็วิ่งไม่ออกมาเกิบเดือนแลัวละคับ :( :( :(

Vilator

ข้อมูลดีๆ  ก็จะได้คำตออบตรงจุด แล้วจะหายปวดหัวครับ รักในยามาฮ่าต้องเข้าใจในยามาฮ่า  และที่สำคัญต้องรู้นิสัยของรถตัวเอง  ไม่งั้นไม่จบ งบบานปลายครับ
สองผู้เฒ่า  TZ ออกทริปทั่วไทย ตามล่าฝันไม่หยุดนิ่ง

armsucka

จริงๆ ผมก็ไม่มีปัญหาอะไรมากครับเพราะไม่เคยใช้เกิน 7000รอบเลยครับแต่มันคาใจอิอิ

Hunterzero

ต้องบอกว่าควรทำให้มันสมบูรณ์ครับ   ท่านอาจจะได้เจอจังหวะที้ต้องกระชากเกียร์หมื่นรอบ หนีสิบล้อก็ได้
นาทีชีวิตรถดันไม่สมบูรณ์ก็  ตามระเบียบ

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

armsucka

แนะนำช่างหน่อยครับ จริงๆอยากทำเองมากกว่าจะได้มีความรู้ครับ

@@TaJung@@

ผมทำเอง แนะนำไม่ได้ ไม่ได้อยู่ กทม.

อ้างจาก: armsucka เมื่อ ธันวาคม 25, 2012, 01:35:46 หลังเที่ยง
แนะนำช่างหน่อยครับ จริงๆอยากทำเองมากกว่าจะได้มีความรู้ครับ
และท่านอยู่แห่งหน ตำบลใดละครับ จะได้ชีเป้าถูก..555+
แล้วถ้าเด็กเลี้ยงแกะ กับคนหูเบามาเจอกัน มันคืออะไร..
ก็แค่...ฝนตกขี้หมูไหล  คน(จังไร)มาเจอกัน..
ทำไมคนโบราณ  ชอบเอาพวก(สัตว์) มาเปรียบเทียบกับคน..จัง

armsucka

พิษณุโลกครับ  ลืมบอกไปว่า สงสัยจะเป็นที่วัดรอบครับ เครื่องเร่งขึ้นแต่วัดรอบไม่ขึ้น  เสียงเครืื่องรถผมทำไมแปลกๆ ดังหนักมากเหมือนจะพังยังไงไม่รู็ดัง ปั๋กๆที่ท่อนล่าง

อ้างจาก: armsucka เมื่อ ธันวาคม 25, 2012, 07:55:52 หลังเที่ยง
พิษณุโลกครับ  ลืมบอกไปว่า สงสัยจะเป็นที่วัดรอบครับ เครื่องเร่งขึ้นแต่วัดรอบไม่ขึ้น  เสียงเครืื่องรถผมทำไมแปลกๆ ดังหนักมากเหมือนจะพังยังไงไม่รู็ดัง ปั๋กๆที่ท่อนล่าง
กรรม ...ไปแระ...