Main Menu

พูลเล่ย์ วาล์ว RC TZM

เริ่มโดย aoaaued, พฤศจิกายน 25, 2012, 10:18:13 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

aoaaued

พูลเล่ย์ วาล์ว RC  TZM  มันเละจนดูไม่ออก  จะทำยังไงดี

ผมซื้อรถ TZM มือสอง(หรือมือเท่าไรไม่รู้นะ)มา 2 คัน กำลังยำไว้ขี่เล่นซักคัน  แต่มันเหมือนกันทั้ง2คันคือ พูลเล่ย์ วาล์วฯมันมีสภาพเละลายจนเป็นก้อนพลาสติกไหม้ไฟ เลยไม่รู้ว่ารูปร่างหน้าตาเดิมๆมันเป็นแบบไหน ขนาดเท่าไร มีวิธีแก้ไขอย่างไร ขอเพื่อนสมาชิกที่รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ?
ถามครับ 1.ของใหม่มันยังมีขายอยู่มั๊ย ราคาซักเท่าไร
            2.สาเหตุ ที่มันไหม้ครับ และจะป้องกันอย่างไร

ขอขอบคุณเพื่อสมาชิกที่ให้ความกระจ่างปัญหาครับ

Hunterzero

ของเทียมมีนะครับ เหมือนกันทั้งTZR และZM  ถ้าแท้ต้องลองหาดูครับ

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

Mtz

ของใหม่มีครับพี่วิรัต อันละ60-90บาทเป็นของเทียมครับ ของแท้ ราคาอยู่ราวๆ120-180 แล้วแต่่ร้านจะขาย
   ส่วนสาเหตุที่ละลายก็มีหลักๆคือ
   1 การตั้งวาล์วผิด จนมูเล่มันขืน ด้วยแรงบิดขอองมอเตอร์ ทำให้มันแตกครับ   ทางแก้ ตั้งวาล์วให้ถูกต้องแต่แรก
   2 ความฝืดของวาล์ว เกิดจากใช้งานมานาน เขม่าเยอะ จนวาล์วติดแน่น มอเตอร์มันหมุน ก็หมุนไม่ไป จนสุดท้ายพอร้อนๆมูเล่ก้แตกแทน อาการนนี้ มักจะควบคู่ด้วยมอเตอร์ใหม้ครับ
   3 วาล์วไอเสียเกิดการละลาย หรือเสียหายครับ ทำให้วาล์วขัด อาการจะเป็นลักษณะเดียวกะข้อสองครับ
   4 การตั้งวายดึงวาล์วแบบว่าตึงจนเกินไป ไม่มีระยะให้ตัวได้ ทำให่้เกิดความเครียดขึ้นที่วา์ว มันเลยรั้งดึงจนวาล์วแตก หรือร่องใส่สายวาล์วหักได้ครับ
   5 เกิดจากความร้อนของเครื่องยนต์ เนื่องด้วยเสื้อสูบของTZMมันจะมีพอร์ทช่อย ซ้าย ขวา ซึ่งมันเป็นพอรไอเสียที่ยิงตรงๆมาที่แกนวาล์วเลย ปัญหาคิือเมื่อใช้ไป ซิลล์วาล์วก็จะรั่วง่าย  มู่เล่เป็นพลาสติก โดนความร้อนนานๆก็ละลายไปตามวัยอันล่วงเลย
    วาล์วมันเป็นปัญหาจุกจิกของTZMครับ ถ้าไม่อยากจุกจิกยกเสื้อTZRใส่ ปัญหาเรื่องสวาล์วจะลดลง เพระาเสื้อTZRไม่มีพอร์ทช่วย มีพอร์ทไอเสียรูเดียวใหญ่ๆเลย ไอเสียเลยไม่คั่งในห้องเผาใหม้นาน  ความร้อนน้อยกว่า ปัญหาเลยน้อยลงตามครับ

ironkong

หลักๆตอบกันไปแล้ว งั้นผมตอบรหัสเบิกอะไหล่ละกันครับ :o 3RR-E132E-00

"BN002"

aoaaued

ของเทียมมีนะครับ เหมือนกันทั้งTZR และZM  ถ้าแท้ต้องลองหาดูครับ

ของใหม่มีครับพี่วิรัต อันละ60-90บาทเป็นของเทียมครับ ของแท้ ราคาอยู่ราวๆ120-180 แล้วแต่่ร้านจะขาย
   ส่วนสาเหตุที่ละลายก็มีหลักๆคือ
   1 การตั้งวาล์วผิด จนมูเล่มันขืน ด้วยแรงบิดขอองมอเตอร์ ทำให้มันแตกครับ   ทางแก้ ตั้งวาล์วให้ถูกต้องแต่แรก
   2 ความฝืดของวาล์ว เกิดจากใช้งานมานาน เขม่าเยอะ จนวาล์วติดแน่น มอเตอร์มันหมุน ก็หมุนไม่ไป จนสุดท้ายพอร้อนๆมูเล่ก้แตกแทน อาการนนี้ มักจะควบคู่ด้วยมอเตอร์ใหม้ครับ
   3 วาล์วไอเสียเกิดการละลาย หรือเสียหายครับ ทำให้วาล์วขัด อาการจะเป็นลักษณะเดียวกะข้อสองครับ
   4 การตั้งวายดึงวาล์วแบบว่าตึงจนเกินไป ไม่มีระยะให้ตัวได้ ทำให่้เกิดความเครียดขึ้นที่วา์ว มันเลยรั้งดึงจนวาล์วแตก หรือร่องใส่สายวาล์วหักได้ครับ
   5 เกิดจากความร้อนของเครื่องยนต์ เนื่องด้วยเสื้อสูบของTZMมันจะมีพอร์ทช่อย ซ้าย ขวา ซึ่งมันเป็นพอรไอเสียที่ยิงตรงๆมาที่แกนวาล์วเลย ปัญหาคิือเมื่อใช้ไป ซิลล์วาล์วก็จะรั่วง่าย  มู่เล่เป็นพลาสติก โดนความร้อนนานๆก็ละลายไปตามวัยอันล่วงเลย
    วาล์วมันเป็นปัญหาจุกจิกของTZMครับ ถ้าไม่อยากจุกจิกยกเสื้อTZRใส่ ปัญหาเรื่องสวาล์วจะลดลง เพระาเสื้อTZRไม่มีพอร์ทช่วย มีพอร์ทไอเสียรูเดียวใหญ่ๆเลย ไอเสียเลยไม่คั่งในห้องเผาใหม้นาน  ความร้อนน้อยกว่า ปัญหาเลยน้อยลงตามครับ

[size=10pt]หลักๆตอบกันไปแล้ว งั้นผมตอบรหัสเบิกอะไหล่ละกันครับ  3RR-E132E-00

+1ม้าให้ทุกท่าน ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ

@@TaJung@@

พูเล่ ของแท้มันจะเป็นไฟเบอร์ทนร้อน  แต่มันจะกรอบ  ส่วนของเทียมมันเป็นพลาสติกทนร้อนได้ในระดับนึง  แต่เมื่อรถมีปัญหาอะไรก็แล้วแต่ที่ทำให้มีความร้อนสะสมที่แกนวาล์วเมื่อถึงจุดหลอมละลายของพลาสติกที่พูเล่มันก็ละไหม้และละลายในที่สุด  ทางที่ดีคือใช้ของแท้(ถ้าหาได้) และหมั่นตรวจสอบชุดวาล์วอยู่เสมอ

ทางแก้ถาวรคือ โมดิฟายด์ พูเล่ใหม่  แล้วแต่จะทำ  จะไปจ้างโรงกลึงมิลลิ่งก็ได้  แต่ต้องมีต้นแบบไปให้เขา...
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

Hunterzero

โปรเจ็คเล็กๆที่ยังไม่ได้ทำซักที 5555+  ว่างลองนั่งทำดูดีกว่ามั่งเนี้ย  ทำจากอลูดีกว่าจะได้ทนๆเบาๆ

@@TaJung@@

อ้างจาก: Hunterzero เมื่อ พฤศจิกายน 25, 2012, 02:53:29 หลังเที่ยง
โปรเจ็คเล็กๆที่ยังไม่ได้ทำซักที 5555+  ว่างลองนั่งทำดูดีกว่ามั่งเนี้ย  ทำจากอลูดีกว่าจะได้ทนๆเบาๆ
เจ้าต้นไม่เห็นมาแจ้งข่าวว่ายังไง  ต้นแบบก็ส่งไปแล้ว  คงยุ่งกับกิจการส่วนตัว  ไว้ว่างๆจะลองไปแย๊บๆถามโรงกลึงเจ้าประจำอยู่ว่าจะทำได้ป่าว...
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

Hunterzero

อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ พฤศจิกายน 25, 2012, 02:58:40 หลังเที่ยง
อ้างจาก: Hunterzero เมื่อ พฤศจิกายน 25, 2012, 02:53:29 หลังเที่ยง
เจ้าต้นไม่เห็นมาแจ้งข่าวว่ายังไง  ต้นแบบก็ส่งไปแล้ว  คงยุ่งกับกิจการส่วนตัว  ไว้ว่างๆจะลองไปแย๊บๆถามโรงกลึงเจ้าประจำอยู่ว่าจะทำได้ป่าว...
สงสัยต้องใช้อารมณ์ศิลปิน ทำเองแล้วละมั่งพี่  ใช้หัวบอชเจียร์เอา ที่ใส่สายก็เจาะรูใช้น็อตล้อค 5555+  เดี๋ยวแล้วดูอีกที

*นักการภารโรง*..TZ..

และแล้ว เจ้าคุณพี่ ก็กลับมาหวนอดีต กลับมาเล่น เจ้า TZM อีกครั้ง แบบเต็มตัว
ดีใจจังครับ......
หมูกับหมู คือสุกร
วัวกับวัว คือโค
ควายกับควาย คือกระบือ
หมากับหมา คือสุนัข
ตัวเงินกับตัวทอง คือตัวเหี้ย
แล้วถ้าเด็กเลี้ยงแกะ กับคนหูเบามาเจอกัน มันคืออะไร..
ก็แค่...ฝนตกขี้หมูไหล  คน(จังไร)มาเจอกัน..
ทำไมคนโบราณ  ชอบเอาพวก(สัตว์) มาเปรียบเทียบกับคน..จัง

ก็แค่คติธรรม...

Vilator

บังไมล์โหนก  ได้หรือยังครับพี่ อิๆๆๆ
สองผู้เฒ่า  TZ ออกทริปทั่วไทย ตามล่าฝันไม่หยุดนิ่ง

aoaaued

บังไมล์โหนก  ได้หรือยังครับพี่ อิๆๆๆ

ติดต่อ ลุงช้าง ท่านแจ้งวว่าไม่มีครับ  ก็เลยติดต่อเฮียตี๋ ได้ของเอ็นโปรมาแค่อันเดียว ส่วนของTZM ยังหาอยู่ แต่ไม่ได้รีบร้อนครับ