Main Menu

ขอความรู้เกี่ยวกับชุดไมล์

เริ่มโดย createballz, กันยายน 22, 2013, 05:32:35 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

createballz

พอดีได้ทำการทำเครื่องใหม่เนื่องจากน้ำเข้าไปแล้วจุดต่อไปคืออยากเปลี่ยนแบทชุดไฟและพวกสายวัดไมล์ต่างๆตอนนี้ใช้การอะไรไม่ได้เลย
ผมควรต้องเริ่มจากไหนและหาอะไหล่อะไรบ้างคับอยากให้ใช้ได้ครบทั้งหมด วัดความเร็ว รอบ ความร้อน และน้ำมัน(ใช่ประมาณนี้หรือเปล่า)
ของผม tzm ครับ ;D ;D

createballz

Hunterzero

แล้วปกติมันไม่ติดเลยหรือไงอ่าครับ?  มีแบตหรือยัง ขั้นแรกก็ต้องใส่แบทก่อนเพื่อเช็ค

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

createballz

แบทมีไฟติดครับแต่ไมล์ใช้ไม่ได้เลย

Hunterzero

มันใช้ไม่ได้ทั้งหมดเลยหรือ?
ก็ไล่ซิครับ สายไมล์หมุนไหมเวลาล้อหมุน สตาร์ทเครื่องสายวัดรอบหมุนไหม ถ้าไม่หมุนก็เช็คว่าสายขาดหรือเปล่า ถ้าไม่ขาดก็ไล่ไปดูต้นทางอย่าง
สายไมล์ก็เช็คที่กระปุกไมล์ สายวัดรอบก็เช็คที่แครงเครื่องฝั่งขวา   ว่าตัวปั่นสายยังใช้ได้อยู่ไหม  ถ้าไล่ไม่เป็นหาช่างเอาดีกว่าเพราะมันต้องเช็คยันระบบไฟ
ด้วย  ระบบไฟก็เช็คคล้ายๆกัน ต้นมามีไหม แล้วปลายเสียหรือเปล่า

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

createballz

ไม่รู้เรื่องเลยคับเลยมาขอความรู้จะให้ช่างทำมันง่ายครับจ่ายเงินจบแต่เราก็อยากจะรู้บ้างเผื่อเอาไว้ทำเองบ้างอ่ะคับขอบคุณครับผมเด๊วให้ช่างดูให้

yooth mtx

ที่ว่า "น้ำเข้า"  คือจมน้ำ ตอนน้ำท่วมปี 54 หรือเปล่า   ถ้าใช้ จมนานแค่ไหน จะได้ประเมินถูก
   รถเพื่อนผม โนวา จมมิดคันเลย 3 เดือน  แต่พอน้ำแห้งก็เอาไป ถอด-ลื้อ-ล้าง-ซ่อมทันที  สนิมยังไม่กิน เห็นมันใช้ได้นะไม่เสียด้วย 
  แต่ถ้าจมแล้วไม่ซ่อมเลย น้ำขังใน จอดทิ้งไว้เป็นปีๆ สนิมกินเป็นปึกๆ แบบนี้พังหมดแน่ ซ่อมไม่คุ้ม คงต้องหามือสองเปลี่ยนดีกว่า
     เรือนไมล์ TZM ขายกันในหน้าซื้อ-ขาย ประมาณ 400-500  สายไฟ 300-400 ประมาณนี้ครับ

ไม่แรง แต่เก่าครับ      ไม่แรง แต่เก่าครับ     ไม่แรง แต่เก่าครับ

createballz

อ้างจาก: yooth mtx เมื่อ กันยายน 23, 2013, 03:38:22 หลังเที่ยง
ที่ว่า "น้ำเข้า"  คือจมน้ำ ตอนน้ำท่วมปี 54 หรือเปล่า   ถ้าใช้ จมนานแค่ไหน จะได้ประเมินถูก
   รถเพื่อนผม โนวา จมมิดคันเลย 3 เดือน  แต่พอน้ำแห้งก็เอาไป ถอด-ลื้อ-ล้าง-ซ่อมทันที  สนิมยังไม่กิน เห็นมันใช้ได้นะไม่เสียด้วย 
  แต่ถ้าจมแล้วไม่ซ่อมเลย น้ำขังใน จอดทิ้งไว้เป็นปีๆ สนิมกินเป็นปึกๆ แบบนี้พังหมดแน่ ซ่อมไม่คุ้ม คงต้องหามือสองเปลี่ยนดีกว่า
     เรือนไมล์ TZM ขายกันในหน้าซื้อ-ขาย ประมาณ 400-500  สายไฟ 300-400 ประมาณนี้ครับ

ซีลมันรั่วครับพี่ไม่ได้ท่วมตอนปีน้ำท่วมผาฝาข้างเปลียนแกนเปลี่ยนซีลเรียบร้อยครับกำลังหาซื้อชุดเรือนใหม่กับสายไฟใหม่อยู่ครับมันใช้อะไรไม่ได้เลย

yooth mtx

อ้างจาก: createballz เมื่อ กันยายน 24, 2013, 04:26:21 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: yooth mtx เมื่อ กันยายน 23, 2013, 03:38:22 หลังเที่ยง

ซีลมันรั่วครับพี่ไม่ได้ท่วมตอนปีน้ำท่วมผาฝาข้างเปลียนแกนเปลี่ยนซีลเรียบร้อยครับกำลังหาซื้อชุดเรือนใหม่กับสายไฟใหม่อยู่ครับมันใช้อะไรไม่ได้เลย
แล้วที่ว่าไมล์เสียน่ะ   อาการมันเป็นไงครับ   อะไรเสียบ้าง  บอกเป็นจุดๆ  เด๋วเพื่อนๆจะได้ช่วยกันบอกครับ

ไม่แรง แต่เก่าครับ      ไม่แรง แต่เก่าครับ     ไม่แรง แต่เก่าครับ

createballz

อาการเหรอคือใช้งานไม่ได้นักอย่างครับไฟติดอย่างเดียว วัดความเร็ว วัดรอบ วัดความร้อน/น้ำมัน

Arm TZ

ถามเพิ่มเติมครับ ไมล์วัดความเร็วของ tzr กับ tzm ใส่ล้อยางขนาดเท่ากันมันแข็งเท่ากันมั้ยครับ

Nont_TZ

จากวงจร เราสามารถเช็คไมล์วัดความร้อน วัดน้ำมัน ได้โดยเอาปลายสายที่ต่อเข้ากับตัวเซนเซอร์ต่อลงกราวนด์โครงรถครับ ถ้าไมล์ไม่เสียจะต้องขึ้นสุด ถ้าต่อผ่านตัวเซนเซอร์อุณหภูมิแล้วขึ้นสุด แสดงว่าตัวเซนเซอร์เสีย ส่วนลูกลอยในถังต้องถอดออกมาดูสภาพขดลวด และหน้าำสัมผัสครับ

ไมล์ความเร็ว ถ้าวิ่งแล้วไม่ขึ้น สงสัยเฟืองขับที่อยู่ติดล้อหน้าแล้วครับ ลองถอดดูแล้วเอามือหมุนปลายสายดูว่าไมล์ขยับหรือเปล่า
ไมล์วัดรอบ ลองถอดปลายสายที่ติดกับเครื่อง หมุนดูครับ ถ้าขยับ แต่ติดเครื่องแล้วไม่ขึ้น อยู่ที่เฟืองด้านในแล้วครับ ไขน๊อตเบอร์10ยกเกลียวพลาสติกออกดูก่อนก็ได้ครับ ก่อนแกะเครื่องฝั่งคลัท

ใหม่จังพ่อ มีหนูอ่ะป่ะ

yooth mtx

ตามที่เพื่อนบอกละครับ  ไล่ไปทีละอย่าง 
   *** ผมเคยเจอแต่เสียเป็นบางอย่างนะ  ไม่เคยเจอแบบเสียทุกอย่างแบบนี้  ไล่ดูปลั๊กด้านหลังด้วย หลุด หลวม หรือสกปรกป่าว  เด๋วจะตายน้ำตื้น

yooth mtx

อ้อ  อีกอย่างดูชุดสายไฟด้วย  สภาพเป็นไงมั่ง หนูกัดป่าว หรือมีการตัด-ต่อ  ดัดแปลงมั๊ย ถอดถังออกแล้วไล่ดูครับ