Main Menu

กลับบ้านต่อทะเบียนรถเวฟ" อยุธยา-ชุมพวง"

เริ่มโดย kpongh, พฤษภาคม 31, 2014, 05:52:07 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

kpongh

:(  สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนๆ นานๆมาลงกระทู้ที ครั้งนี้เป็นการกลับบ้าน "อยุธยา-ชุมพวง" เพื่อไปทำภาระกิจต่อทะเบียนเจ้าน้องเล็ก เวฟร้อยนั้นเอง

ตื่นนอนแต่เช้าเตรียมตัวอาบน้ำเก็บของบางอย่างที่จำเป็น เอกสารรถ กล้องถ่ายรูป...ไปกันเลย

รถยังไม่พร้อมเท่าไหร่ โซ่หย่อน เดี๋ยวแว่ะร้านยืมเครื่องมือตึงโซ่ก่อน

เข้าร้านปะยางรถยนต์ แถวหน้าโรจประตู B

พร้อมแล้วเตรียมตัว น้ำมันเต็มถัง สำหรับผมสิ่งที่ขาดไม่ได้ ต้องผสมออโต้ลู๊ปลงถังด้วยครับเพื่อความมั้นใจ

เดินทางกันยาวมาผมใช้เส้นทาง สี่แยกอุทัย ภาชี ท่าเรือ ออกหนองแคครับผม

kpongh

วันจันทร์ค่อยมาต่อกันนะครับ ผมขอตัวกลับระยองก่อน

kang-wingman

kpongh

อ้างจาก: kang-wingman เมื่อ พฤษภาคม 31, 2014, 09:25:01 หลังเที่ยง
พักอยู่หอไหนคับ ไม่เห็นเคยเจอเลย

อยู่หน้าโรจประตู B ครับท่าน ว่างๆนั่งจิ่บเบียร์เย็นๆนะครับ

kpongh

หลังจากนั้นก็วิ่งยาวๆมาตามเส้นทาง สระบุรี-มวกเหล็ก รู้สึกว่ารถมันสะดุดๆยังไงไม่รู้ ผมนึกในใจเอาไว้อยู่ 2 อย่างคือถ้าไม่หัวเทียนบอดก็น้ำมันลงไม่เต็มที่ ผมเลยแวะเข้าอำเภอมวกเหล็กหาร้านซ่อม ร้านพี่แกอยู่แถวๆหลังโรงเรียนประถมมวกเหล็กทางไปน้ำตกเจ็ดสาวน้อย

พอจอดรถได้ผมสังเกตุว่ากรองน้ำมันเชื้อเพลิงสีดำยังกะไม่ได้ถ่ายน้ำมันเครื่องมาซักปีนึง เลยให้เค้าเปลี่ยนเฉพาะกรองน้ำมันเครื่องให้ครับ

ผมขออนุญาติเจ้าของร้านถ่ายรูป เอามาฝากพี่ๆได้ชมกัน

เอามาฝากคอเอ็นโปร ( เสียดายจังน่าจะไปโลดแล่นบนท้องถนนนะผมว่า )

kpongh

หลังจากเปลี่ยนกรองน้ำมันเสร็จก็ลุยกันต่อ ผ่านทางเข้าน้ำตกมวกเหล็กถ่ายรูปไว้ซ่ะหน่อย

หิวข้าวแล้วสิ แว่ะหาที่กินข้าวก่อนนะครับ ( แถวเขื่อนลำตะคลอง )

kpongh

ดูภาพบรรยากาศรอบๆริมถนนมิตรภาพ ทางเลียบเขื่อนลำตะคลองไปเรื่องๆนะครับ

kpongh

ธรรมช๊าติ ธรรมชาติ ร่มรื่น

นี้...มีเสื่อบริการด้วย

เมนูแรก ส้มตำ

ข้าวผัด

ปลาย่าง

โค๊กน้ำแข็ง

มาๆพี่ๆมาทานข้าวกัน ร่วมค่าข้าวก็ 135 บาทครับ อร่อย+บรรยากาศดี

ผ่านมาก็มาอุดหนุนได้นะครับ เที่ยวเมืองไทยช่วยของไทยคำนี้ยังพูดได้อีกยาว ( เพราะชั่วชีวิตผมคงเที่ยวไปไม่ครบทั่วประเทศแน่ๆ )

สะเทือนใจเห็นแล้วน้ำตาจะไหล่

kpongh

อิ่มแล้ว เตรียมตัวออกเดินทางกันต่อครับ

แว่ะเติมน้ำมัน ปั้มแถวสีคิ้ว

kpongh

พอเติมน้ำมันแถวสีคิ้วเสร็จผมก็วิ่งยาวใช้เส้นทาง โคราช-จักราช- ( แล้วก็มาแว่ะเติมน้ำมัน ปตท.ก่อนเข้าจักราชครับ )

กินเอ็มร้อยนักพักซักสิบนาทีก่อน

JO

kpongh

ทำไมไม่หันหน้ามาน๊า....

หลังจากนั้นก็ออกเดินทางต่อมุ่งหน้าสู่ ห้วยแถลง แล้วก่อนที่จะเข้าอำเภอลำปลายมาศ ฟ้าก็มืดมาเลยทีเดียว

หาที่จอดรถเก็บกล้อง มือถือ กระเป๋าตังค์ ใส่ถุงพลาสติก ลุยฝนกันเลย ถึงบ้านเย็นไข่สบายจายยยย

kpongh

พอตื่นเช้าวันใหม่ เดินถ่ายรูป ปลูกต้นมะม่วง แล้วก็ออกไปดูบ่อเลี้ยงปลานิล ก่อนที่จะอาบน้ำเอาเจ้าเวฟไปตรวจสภาพพร้อมต่อทะเบียนที่พิมาย

นี้มีเลี้ยงไก่ไว้กินไข่ด้วย

หลังจากอาบน้ำเสร็จก็เอาเจ้าเวฟน้อยมุ่งหน้าสู่อำเภอพิมายทันที

สถานที่ตรวจสภาพรถ

kpongh

ผมชอบคันนี้จังเดิมดี เสียงเงียบ

ตรวจสภาพเสร็จ ก็มาต่อทะเบียนแล้วก็เดินทางกลับบ้าน

ถนนเส้นพิมาย-ชุมพวง ผมชอบมากต้นไม้มันจะเป็นพุ้มเข้าหากันทั้งสองฝั่งถนนเวลามองเข้าไปมันจะคล้ายๆอุโมงครับ

พอกลับมาถึงบ้านก็ออกเดินทางกลับอยุธยาเลยครับ ( ขากลับทางชุมพวง-พิมาย-โคราช )

ไม่ลืมที่จะถ่ายสวนมะนาวของแม่

kpongh

ขับรถกันยาวมา เติมน้ำมันปั้ม ปตท ทางเลี้ยงเมืองโคราช แล้วก็แว่ะพักกินกาแฟซักกระป๋อง

ออกเดินทางกันต่อครับ แดดร้อนมาก

พอมาถึงเขตอำเภอสีคิ้วฟ้าก็มืดมาเลย ( นึกในใจคงต้องเปียกแน่ๆงั้นลุยเลยละกันเก็บของใส่ถุง เปียกทั้งขาไปและขากลับครับ )

จบแล้วครับ เห็นบอร์ดเงียบๆเลยลงให้พี่ๆได้ชมครับผม ขอบคุณทุกแรงกำลังใจที่เข้ามารับชมครับ

GtozA

K.นิธิโรจน์ โทร.085-8325207(บิ๊ก)
LINE ไอดี0863114925

[

... Club ใจง่าย ...                                  
... ใจง่าย Club ...                 ... แก้งส์ ใจง่าย

preeda

:Dชอบรูปที่ถ่ายระหว่างการเดินทางดูแล้วเพลินดี+บรรยาย  :o

tee zx150

+1แรง ...ให้สำหรับ นักเดินทางคอเดียวกันคับ สุดยอดเลย.... :D :D :D

SIT_KRR-SSR

สุดยอดเลยตาพงษ์ +1 ครับ  ได้อารมณ์มากครับเหมือนได้ไปด้วยเลย

โอเคเลย
2strokeclub.com คนที่รักจริง กับ คนรักเพียงแค่เล่น เล่น ลึกๆ แล้วมันต่างกัน คุณค่ากับมูลค่า  ก็เช่นเดียวกัน  2strokeclub.com

lloudo_naja

แต่ทำไม ไปคนเดียว  ถึงสั่ง กับข้าว เย่อะจัง ตาพง  ;) ;) ;)
"Be it love Club"
By 2strokeclub.com
คน 2T ชื่อนี้ดีจริงๆ  
ทั้งเเรงวิ่งเร็วรอบได้ชอบจัย
ตบเกียร์2 น้องเกียร์3 ได้เมื่อไหร่ 
น้องบอกไม่เร็วเกินไปหายจัยไม่ทัน 

โดย ช่างโก้ นครชัย  "Be it love Club"