Main Menu

โปรเจคลำดับ 2 ปลุกผีจากอเวจี ขึ้นมาซิ่ง เสร็จแล้วครับ อัพรูปหน้า แรก

เริ่มโดย เด็กชาย_โหน่ง_, ตุลาคม 05, 2010, 01:03:32 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

เด็กชาย_โหน่ง_

โปรเจคลำดับ 2 ปลุกผีจากอเวจี ขึ้นมาซิ่ง

หลังจากที่ ขี่เจ้าแอลเอี๊ยด มาเป็นเวลา หลายปี พาไปโน่นไปนี่ ก็เลย ขอย้อนความฝันในวัยเด็กอีกซักรอบ

รถรุ่นนี้มีความสัมพันธ์ในอดีตกับผมสองเรื่องด้วยกัน

หนึ่งคนเป็นผู้มีพระคุณกับผม นั่นคือ พ่อผมเองนี่หล่ะครับ พ่อเคยใช้รถรุ่นนี้อยู่

อีกหนึ่งคน เป็นครูที่สอนผมทำรถมา มีวิชาเล็กน้อยก็เพราะเค้า

อยากได้มานานแล้วครับ แต่ยังไม่รู้จะไปหาที่ไหน เมื่อราวๆ เดือนสองเดือนก่อน ผมเห็นมันจอดเน่าอยู่ข้างทาง เน่าขั้นเทพเลยหล่ะ

ประกอบกับ เฮิร์ท จองลมได้ลม ด้วย

เลยตัดสินใจ ไปกับตามาร เอารถคันนี้ มาเลย ตกลงราคากัน แบงค์พันสามใบ หน่อยๆ

สภาพตอนแรก หรือครับ คลัชไม่จาก สตาร์ทไม่ติด น้ำมันไม่มี 5 5 5 5+

พอสตาร์ทได้ แค่นั้นหล่ะ ควัน เม่งท่วมทุ่งเลย

สเตอร์ หน้า-หลัง รูดเม่งหมด

อาทิตย์ก่อน เอาออกไปไล่ควัน พี่น้องครับ สเตอร์รูดๆ นั่นหล่ะ ล้อ 18 เบ้งๆ ออกล้อฟรี ซะงั้น สมาชิกแก๊ง พินาศการช่าง งงกันเป็นแถบๆ

ปล่อยหมอก เต็มถนน เลย 5555+ อย่างมันส์

อ่าว ยังไม่ได้บอกนี่หว่า ว่า รุ่นอะไร

นี่ไง โฉมหน้ามัน Suzuki RGV 150 ss

รถคู่ใจ อันดับ2 ของผม (จริงๆ เป็นอันดับ 3 แต่ว่าตัดเวฟ ออกไป)

RGV จัดว่าเป็น 150 ซีซี รุ่นแรก ของ Suzuki ที่ออกจำหน่ายในประเทศไทย (ผิดขออภัยด้วย)

ฉายา ที่ถูกเรียกในสมัยนั้น "จรวดทางเรียบ"

ตามคำบอกเล่า นะ ความเร็วปลาย เดิมๆ โรงงาน อยู่ที่ ประมาณ 180-185 กิโลเมตรต่อชั่วโมง (ตามไมล์ติดรถ)

ว่างๆ จะมาเล่าใหม่นะ

ทำงานก่อน

โหน่งครับ

อัพเดต หลังสงกรานต์ ครับ

ของเกือบครบแล้ว

เด๋วมาเหลา ต่อ เอิ๊กๆ

ใกล้ประกอบแล้วเว้ย ยยยย

เพิ่มรูป ครับ ชุดใหม่ยังไม่ได้ถ่าย

ตามนั้น เวร.....

จบแล้วครับ มันส์

Uploaded with ImageShack.us

อย่าเรียกผมว่า"ช่าง"ผมไม่ใช่ "ช่าง"ผมไม่ชอบ
"จน" แล้วยังไม่"เจียม"เงินหน่ะมีน้อยใช้สอยให้คุ้มค่า ใช้ปัญญาให้เยอะ ๆ หวังว่าน่าจะได้"รถซิ่ง"ค่อนข้างดีซักคันเอาไว้คลุ้มคลั่ง บ้าพลังกับเขาบ้างก็พอ
"แรงตามเงิน"

bas7026

084-102-6501.  บาสครับ

braidism [ก้อ] ณ โซนรั่ว

ยอมรับว่า > " ลั้นล้า "แต่เวลารักใคร " ก็รักเดียว "...
ยอมรับว่า > " ชอบเที่ยว " แต่ก็ไม่เคย ทำตัว " เสียหาย "...
ยอมรับว่า > " เคยมีรัก " แต่ต้องอกหักเพราะ " ความไม่เข้าใจ "
ยอมรับว่า > " อยากเริ่มใหม่ " กับใครก็ได้ที่ไม่แคร์ " อดีต " ของเรา

gate

1482691233028510688981000016755084621599877116313nQFt62.jpg" border="0

JOLS125

[ ราชาส้มตำ [อุดรธานี] ]

pound_thekop

ขอบคุณทุกท่านที่สนใจ  เวป 2stroke  ที่ให้เรามาเจอกัน
089-670-9333 (DTAC)  ปอนด์  *อ่างทอง*
ธ.กรุงไทย   118-008-6066  นายสามารถ พึ่งทรัพย์

GasTurbines

ได้ข่าวว่าใส่ไฟของkr se ท้ายแบนแล้วนี่เธอว์

มารบูรพา

อ้างจาก: pound_thekop เมื่อ ตุลาคม 05, 2010, 10:08:27 หลังเที่ยง
จัดไป ทีมงาน!

ตามนั้น อบต.
อ้างจาก: GasTurbines เมื่อ ตุลาคม 05, 2010, 10:48:51 หลังเที่ยง
ได้ข่าวว่าใส่ไฟของkr se ท้ายแบนแล้วนี่เธอว์

มารบูรพา

บอกเค้าทำมาย อ่า เด๋ว คอยล์ท้ายแบนก็กลายเป็น แรร์ไอเทมหรอก

รูป เอามารวมหน้าแรก ละกัน อันที่อัพๆ ไว้หายหมดแล้ว

วันที่เท่าไหร่ไม่รู้ ได้ท่อมาจาก ตาปอนด์

ลั่นดีแท้

ก่อนสงกรานต์หยุดยาว จับรื้อซะเกลี้ยง

ตอนชำแหละครับ

เสื้อกับเครื่อง

อะไหล่ที่ถอดๆ ออก

หะๆๆๆ เตรียมขัดโครงครับ

โครงมีแค่เนี๊ยะ

พ่นๆอยู่ ฝนตกซะงั้น

ชุดมัดจุด กับ มัดไฟหน้า

ชุดคลัชแบบสปริงดึง เม่งหาสปริงแต่งไม่ได้

ถ่ายไว้ดู ตอนประกอบ อาร์จีวี เครื่องนี้เป็นเครื่องแรกที่ผมผ่า

กระปุกเกียร์ครับ จะประกอบถูกไหมเนี๊ยะ

ชุดเกียร์ครับ

ข้อเหวี่ยงดำๆ

แถมๆ

เพิ่งจะรู้เหมือนกัน ว่าลูกปืนประคองข้าง ของอะจีวี เป็นรางไฟเบอร์

ซูกิเล่นแรง เนาะ

๒๓ เมษา จับขึ้นโครง

เมื่อวานนี้ เซี้ยน จับรวมร่างซะ

ไฟท้ายมือสอง สภาพ 90 เปอร์เซน จากโคราช

ขอหลายมุมหน่อยนะเธอ กะลังเห่อ

ล้อ DID 1.4 17" รุ่นเก่า ซื้อมาเก็บไว้ตั้งแต่ปี 2009 ได้ใช้ซะที

ถังสภาพ วิ๊งๆ อิมพอต จาก มหาสารคาม

ดูเอาละกัน เพียวไม่แพ้แอลเอส

สติ๊กเกอร์ ตัดเอง

เบาะเก็บมาจากร้านพี่ๆ แถวนี้ เค้า วางทิ้งไว้ ขอ.....เค้ามา หะๆ

ไฟกลม อันเก่า รอไปตลาดนัดก่อน เด๋วจัดให้

ไมล์ อันละ 120

รูป ชุดนี้ ไม่ค่อย แจ่มเท่าไหร่ ครับ เอากล้อง มือถือถ่าย

ตามนั้น

อย่าเรียกผมว่า"ช่าง"ผมไม่ใช่ "ช่าง"ผมไม่ชอบ
"จน" แล้วยังไม่"เจียม"เงินหน่ะมีน้อยใช้สอยให้คุ้มค่า ใช้ปัญญาให้เยอะ ๆ หวังว่าน่าจะได้"รถซิ่ง"ค่อนข้างดีซักคันเอาไว้คลุ้มคลั่ง บ้าพลังกับเขาบ้างก็พอ

ช่างกิ๊ก

รถสวยช่วยดัน ขายได้ไวไวนะโหน่ง ...   

ถ้าระเบิดขาย พี่จองเสื้อสูบนะ .. >:( >:( >:(
ร้านช่างกิ๊ก รับซ่อมกันสะบัดkr ตีปลอก2จังหวะ  ตกแต่ง โมดิฟาย และอุปกรณ์สำหรับรถแข่ง  https://web.facebook.com/Naychangkiksservice

wvuitews

pound_thekop

ขอบคุณทุกท่านที่สนใจ  เวป 2stroke  ที่ให้เรามาเจอกัน
089-670-9333 (DTAC)  ปอนด์  *อ่างทอง*
ธ.กรุงไทย   118-008-6066  นายสามารถ พึ่งทรัพย์

มาเล่า ต่อกันดีกว่า

ขอพูดถึงความเป็นมา ของ RG-V (เท่าที่ทราบนะ)

รถรุ่นนี้ ออกจำหน่าย ราวๆ 2530 ได้นะ ผมจำความได้ก็เห็นพ่อ ขี่แล้ว

อาร์จีวี จะแบ่งรุ่นหยาบๆ ได้ สามรุ่น

1. หน้าเลี้ยว
2. หน้าไม่เลี้ยว (ไฟหน้าไม่ตามแฮนด์)
3. เมกกาโทน (รถลูกเสือ)

1. หน้าเลี้ยว เอกลักษณ์คือ ไฟเลี้ยวตามแฮนด์ ตรงใต้ถังจะมีตะแกรง ถี่ๆ อยู่ (อยากได้อ่ะ) ระบบไฟ เป็น 6 โวลต์ รุ่นแรกประกอบนอก หมายเลขเครื่อง กับหมายเลขคอ จะไม่ตรงกัน หัวเทียนจะเป็น หัวเทียนเกลียวสั้น ดรั๊มเบรคหน้าหลัง

2.หน้าไม่เลี้ยว (รุ่นของผมนี่หล่ะ) เอกลักษ์ณ์ ก็ พัฒนา มาจากรุ่นแรก ไฟหน้า ฟน้ากาก ไม่เลี้ยวตามแฮนด์ ตะแกรง ใต้ถัง ไม่มีแล้ว หมายเลคอกับเครื่อง (น่าจะตรงกันแล้วนะ) หัวเทียน ใช้เกลยวยาวเหมือนรุ่นทั่วไป ระบบไฟ น่าจะเปลี่น เป็น 12 โวลต์แล้ว อันนี้ต้องไปเชคกับรถผมอีกทีนะ

3. เมกกาโทน เปลี่ยนโฉม เม่งทั้งคัน แต่ เครื่อง กับโครง ล้อ บลาๆ เหมือนเดิม อะๆๆๆ (หรืออาจจะมีเปลี่ยนนะ) ส่วนตัวผม ไม่ชอบ อ่ะ

มาเข้าเรื่องเครื่องยนต์กันดีกว่า เนาะ

เป็นเครื่อระบายความร้อยด้วยอากาศ

ขนาดความจุ 148 ซีซี (ลูก 59 ชัก 54)

เป็นแบบรีดวาล์วติดเสื้อ (รีด เม่งเล็กเท่า เจอาร์ เองอ่ะ)

แรงม้า อยู่ที่ 26.5 ที่ 9500 รอบต่อนาที

แรงบิด 20.6 นิวตันเมตร ที่ 8000 รอบต่อนาที

แรงม้าน้อยกว่า เคอาร์ เพียบเลย 5555+

คาร์บูเรเตอร์ มิคูนิ 26 มิล (เท่า RX-Z,VR)

ระบบจุดระเบิดเป็นแบบคอยล์รวม แบบเดียวกับ เคอาร์ รุ่นแรกๆ

ความแรงของไฟ นี่ ระยะ 5 เซน นี่ โดด สบายๆ โดน มาแล้ว วิ่งเข้ามือเลย

มีบาลานโง่ ด้วย เอ้อๆๆๆ

ระบบกันสะเทือน หน้าก็ เหมือนรถ ทั่วๆ ไป

หลัง นี่ แบบเดียวกับเคอาร์ มีกระเดื่องทด มันเลยกระด้าง แต่เค้าว่า หนึบ

ล้อหน้าหลัง เดิมๆ ล้อ 18

เสตอร์หลัง ใช้กับชาวบ้านไม่ได้ ซวยละตรู (มีอีกรุ่นที่ เท่ากัน suzuki trz ใครรู้จักมั่ง 5555+)

อาร์จีวี เป็นรถที่ ไม่มีอะไร หวือหวา เป็นรถที่มีเทคโนโลยีง่าย แต่........

โหน่งครับ

hongmarnz

ThoShiRo

love 2T bike

NEUNG _SERMANIA

อ้างจาก: เด็กชาย_โหน่ง_ เมื่อ ตุลาคม 05, 2010, 01:03:32 หลังเที่ยง
โปรเจคลำดับ 2 ปลุกผีจากอเวจี ขึ้นมาซิ่ง

หลังจากที่ ขี่เจ้าแอลเอี๊ยด มาเป็นเวลา หลายปี พาไปโน่นไปนี่ ก็เลย ขอย้อนความฝันในวัยเด็กอีกซักรอบ

รถรุ่นนี้มีความสัมพันธ์ในอดีตกับผมสองเรื่องด้วยกัน

หนึ่งคนเป็นผู้มีพระคุณกับผม นั่นคือ พ่อผมเองนี่หล่ะครับ พ่อเคยใช้รถรุ่นนี้อยู่

อีกหนึ่งคน เป็นครูที่สอนผมทำรถมา มีวิชาเล็กน้อยก็เพราะเค้า

อยากได้มานานแล้วครับ แต่ยังไม่รู้จะไปหาที่ไหน เมื่อราวๆ เดือนสองเดือนก่อน ผมเห็นมันจอดเน่าอยู่ข้างทาง เน่าขั้นเทพเลยหล่ะ

ประกอบกับ เฮิร์ท จองลมได้ลม ด้วย

เลยตัดสินใจ ไปกับตามาร เอารถคันนี้ มาเลย ตกลงราคากัน แบงค์พันสามใบ หน่อยๆ

สภาพตอนแรก หรือครับ คลัชไม่จาก สตาร์ทไม่ติด น้ำมันไม่มี 5 5 5 5+

พอสตาร์ทได้ แค่นั้นหล่ะ ควัน เม่งท่วมทุ่งเลย

สเตอร์ หน้า-หลัง รูดเม่งหมด

อาทิตย์ก่อน เอาออกไปไล่ควัน พี่น้องครับ สเตอร์รูดๆ นั่นหล่ะ ล้อ 18 เบ้งๆ ออกล้อฟรี ซะงั้น สมาชิกแก๊ง พินาศการช่าง งงกันเป็นแถบๆ

ปล่อยหมอก เต็มถนน เลย 5555+ อย่างมันส์

อ่าว ยังไม่ได้บอกนี่หว่า ว่า รุ่นอะไร

นี่ไง โฉมหน้ามัน Suzuki RGV 150 ss

รถคู่ใจ อันดับ2 ของผม (จริงๆ เป็นอันดับ 3 แต่ว่าตัดเวฟ ออกไป)

RGV จัดว่าเป็น 150 ซีซี รุ่นแรก ของ Suzuki ที่ออกจำหน่ายในประเทศไทย (ผิดขออภัยด้วย)

ฉายา ที่ถูกเรียกในสมัยนั้น "จรวดทางเรียบ"

ตามคำบอกเล่า นะ ความเร็วปลาย เดิมๆ โรงงาน อยู่ที่ ประมาณ 180-185 กิโลเมตรต่อชั่วโมง (ตามไมล์ติดรถ)

ว่างๆ จะมาเล่าใหม่นะ

ทำงานก่อน

โหน่งครับ

ขาดเหลืออะไหล่ชิ้นไหน...บอกได้ครับผมมีอเวจีตัวสุดท้ายอยู่ครับ

ละครรักแท้®

GasTurbines

ให้มันผลาญไปก่อน ตอนนี้สำนักไม่ว่างรอรถในร้านออกก่อน ตามนั้น เวร

อเวจีป็นที่อยู่ของมารบูรพา

wvuitews

ทะเบียนขาดกี่ปีครับ แล้วลดสุดๆได้เท่ารัย

SAB_KR

เป็นกำลังใจให้ครับ รถรุ่นนี้วิ่งดีแถมเบาอีกด้วย
เล่าให้ฟังนิดนึงจากที่เคยใช้มาครับ : รุ่นนี้ที่บ้านเคยมีครับ ผมขี่จากนครสวรรค์ ไป ชัยนาท ทุกวันศุกร์ ตอนนั้นบิดได้เกิน150+แน่นอนแต่ผมบิดแค่140-150 แช่ยาว เพราะขับสายเอเซีย แต่รถมันจะลอนๆนิดนึงนะถ้าโดนแรงลมปะทะแรงๆ ตอนนั้นไม่เคยคำนึงถึงเรื่องความร้อนเลยและเรื่องสูบติดก็ไม่เคยคิด เพราะผสมถัง เข้าแต่ปั๊มหลอด เพราะเค้ามี2tแบบเติมฝาล่ะบาทมั้ง เบนซิน91ลิตรล่ะ7บาทกว่าๆแก๊ซโซฮอไม่รู้จัก แถวบ้านผมเรียกรถรุ่นนี้ว่าจรวดทางเรียบ
แสบ
"พวกคุณจะเป็นใครมาจากไหนผมไม่รู้ ขอให้รู้ไว้ว่าพวกคุณคือเพื่อนผม"