Main Menu

ขอสอบถามเกี่ยวกับอาการกระตุกของ JR 120 ครับ

เริ่มโดย Khing, ตุลาคม 18, 2015, 04:17:18 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Khing

คือว่าJR 120 เวลาขับมันจะกระตุกอะครับ มันจะเกี่ยวกับท่อไอเสียไหมครับ คือว่าลองถอดไส้ท่อไอเสียออกแล้วขับ รถมันจะไม่กระตุกเลยน่ะครับ แต่พอใส่ไส้ท่อไอเสียแล้ว กระตุกโครตน่ะครับ แถมยังบิดไม่ขึ้นอีก มันเกี่ยวกับอะไรน่ะครับ พร้อมวิธีแก้ไข ขอความรู้จากพี่ๆสาวกYAMAHA หน่อยครับ  :P

rachentr

มันมีหลายองค์ประกอบครับ คาร์บู หรีดวาล์ว ท่อ กรองอากาศ คอล์ย หัวเทียน และอื่นๆมากมาย ค่อยๆไล่ตรวจเช็คทีละอย่าง สำหรับที่ผมเจอมาส่วนใหญ่ก็จะเป็นการจูนคาร์บู ถอดล้างใช้ลมเป่าระวังโอริงตัวเล็กๆตอนถอดเข็มจูนอากาศ ถ้าหายหรือชำรุดมันจะทำให้จูนคาร์บูไม่ได้
สำหรับกรณีของท่าน ไล่จากสิ่งที่เราพบเห็นก่อน ท่ออาจจะตัน ลองเอาปลายท่ออนอกมาขูดเขม่าออกให้หมด อาจจะยากตรงด้านในของท่อ จะทำให้อาการดีขึ้น สำหรับผมสร้างเครื่องมือพิเศษสำหรับขูด(ล้างไส้)มันใช้งานได้ดีเลยครับ

Khing

ออๆ ครับขอบคุณความเห็นมากครับ เดี๋ยวผมจะค่อยๆไล่ดูทีละอย่างครับ :(

nikolas

วิธีล้างของผม หลังจากถอดคาร์บูแล้วถอด ถอดชิ้นส่วนพวกนมหนูออก เอาเสื้อของคาร์บูกับพวกนมหนูแช่ในเบลซินอย่างในรูป แล้วหากระป๋องขนมปังเก่ามาใส่อีกชั้น ปิดฝาเพื่อกันน้ำมันระเหยทิ้งใว้หลายชั่วโมง(หรือข้ามคืน) เพื่อให้คราบสิ่งสกปรกที่มันอุกตันมันหลุดออกมาให้มากที่สุด แล้วนำออกมาเป่าทำความสะอาดรวมทั้งชินส่วนอื่นด้วย ใจเย็นๆครับ ลองทำดูครับ ดีขึ้นเห็นๆ

ตอนถอดสกรูจูนอากาศ มันจะมีสปริง แหวน และโอริง ให้ทำอย่างระวัง โอริงถ้าชำรุดหรือขาดละก็เหนื่อยแน่เพราะมันหาซื้อยากและมีผลกับการจูน ตอนเอาโอริงออกผมเอาลวดทองแดงเส้นเล็กๆพับปลายให้เป็นตะขอเกี่ยวออกมามันจะง่ายและปลอดภัย ตอนประกอบคืนให้ทำอย่างระมัดระวัง ถ้ามีที่คีบอันเล็ก(หาซื้อได้ตามร้านอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ไม่กี่ตังค์ครับ)ก๊จะทำได้ง่ายขึ้น

ขอให้โชคดีครับ