Main Menu

หรือรถ2tกำลังจะนับถอยหลัง

เริ่มโดย kookkai, พฤศจิกายน 10, 2014, 02:36:32 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

kookkai

เพื่อนๆมีความรู้สึกมั้ยครับว่าตลาดและความนิยมของผู้ใช้รถ2จังหวะกำลังจะเข้าสู่ยุคถดถอยอีกครั้งนึงแล้ว   ทำไมผมถึงรู้สึกอย่างนั้นลองสังเกตจากในห้องซื้อขายรถและอะไหล่   ที่ดูเหมือนจะซบเซาไม่หวือหวาคึกคักเหมือนเมื่อ2/3ปีก่อน เพื่อนหลายๆท่านที่ลงประกาศขายรถเป็นคันหรือแยกชิ้นตั้งแต่ราคาหลักพัน จนถึงหลักหมื่นแล้วแต่สภาพ ดูจะหาเคสที่จบยากขึ้นทุกที ลดราคาก็แล้วแถมของก็แล้วก็ยังจะหาเพื่อนที่สนใจจะรับไปดูแลต่อไม่ค่อยจะได้ บางท่านถอดใจเลิกขายเก็บใช้โดยไม่เต็มใจก็มี นี่อาจจะคล้ายกับพลุที่รุ่งสุดขีดแล้วเริมโรยราพุ่งขึ้นไปจุดสูงสุดแล้วก็ค่อยๆวูบลงมา น่าใจหายครับถ้า2tจะล้มหายไปจากท้องถนนและความนิยม  แต่ต้นเหตของการเริ่มเสื่อมความนิยมส่วนหนึ่งก็อาจจะมาจากการปั่นกระแสกันจนเกินเลยโดยเฉพาะเรื่องราคา อย่างพิมพ์นิยมพวกตระกูลคาวา ทั้งเคอาร์ เซอร์ วิคเตอร์ สมัยเริ่มแรกสภาพพอดูได้ก็ว่ากันแค่หลักพันปลายไม่เกินหมื่นกลาง เดี๋ยวนี้ดูราคาเมื่อเทียบสภาพแล้วบางคันมองแล้วละเหี่ยใจ อันนี้ไม่ได้เหมารวมถึงท่านที่ลงทุนปรับแต่งสภาพใหม่นะครับ เคสนั้นละไว้เป็นที่เข้าใจว่าท่านมีต้นทุนและทำใหม่ขึ้นมาอะไหล่ถ้าเบิกใหม่ก็แสนจะแพงไม่ว่ากัน ที่มองเห็นได้ชัดเจนมากลองไปดูเวปขายของชื่อดังประจำพศ.นี้ดูก็จะเห็นภาพได้ชัดเจน ที่เขียนระบายขึ้นมานี้ไม่ได้มีเจตนาจะไปล่วงเกินหรือว่าใครเป็นการเจาะจงแต่เขียนขึ้นมาด้วยความเป็นห่วง2tจะตายจากไปอีกครั้ง หลังจากที่พวกเราผู้นิยม2tได้ช่วยปลุกให้ฟื้นขึ้นมาแล้ว ก็อยากให้มันยังคงอยู่กะเราไปอีกนานเท่าที่มันยังมีอะไหล่และรถให้ได้ดูแลกัน

o_nsr

น่าจะใช่ครับ คนเล่นเวปนี้ก็น้อยลง

ratree

สิบปากว่าหรือจะเท่าตาเห็น สองตาเห็นมิอาจเท่ามือคลำ..น่า..จ๊ะ

Zeppelin

เห็ดด้วยเป็นอย่างยิ่ง รถ 10-20 ปี ขายกันค่อนข้างราคาสูงเวอ บางคันลงขาย ผมได้ DTK งามๆ เลยครับ, ถ้าราคาไม่แรงจัด ผมว่ายังมีคนที่นิยม หรือคนที่ไม่เคยสัมผัสมาก่อน อย่างจะลองสัมผัสดูบ้าง

pikky_team

สองวันมานี้เหมือนเว็บจะเข้ายาก โหลดทีนานมาก ท่านอื่นเป็นเหมือนผมใหมครับ

geenee

เป็นเหมือนกันครับท่าน แต่ผมว่าสองจังหวะมันคงเหลือแต่รุ่นที่นิยม ที่อะไหล่เยอะอยู่ แต่รุ่นหายากคงหืดขึ้นคอถ้าคนนิยมน้อยลง แต่รถคลาสสิกก็งี้ ทำใจครับ

125cc.Only

คนเคยเข้าเวบสูงสุดเกือบสี่หมื่นเลย สุดยอดมาก
ตามที่ จขกท. บอกคนเล่นรถ2Tน้อยลง  ผมว่าไม่จริงเสียทีเดียวเห็นเพิ่มขึ้นตามอู่ซ่อมมากกว่าเดิมด้วยซ้ำ เห็นคนเอามาปัดฝุ่นรีบิ้ว ตามร้านซ่อมทั้งๆที่ก่อนหน้านี้ไม่มี  แต่คนที่เคยเล่นอาจหยุดเล่น หรือพอกะการปั้นมากกว่า หรือหันเหไปรุ่นใหม่ๆ
แต่ถ้าบอกว่าเล่นเวบน้อยลงอันนี้เห็นด้วย อาจจะเพราะ
มีกลุ่มก้อนของตัวเองแล้ว ตามโซเชี่ยล ยุคเวบบอร์ดนี่กำลังจะผ่านไป  เห็นจากเวบบอร์ด หลายๆเวบ เริ่มไม่อัพเดท
คนหันไปเฟส ไปอย่างอื่นหมด จะเห็นว่า ติดต่อซื้อขายมันง่ายกว่า จะเห็นว่า พ่อค้าที่เคยขายในนี้ ไปขายในเฟสก็ยังขายดีอยู่
และสินค้านั้นไม่ได้เอามาลงเวบด้วย อีกอย่างพอเข้าเวบยากเวบช้า ติดต่อซื้อขายมันก็ลำบาก เข้ายากนักก็ไม่เข้า อะไรแบบนี้ด้วย
พ่อค้าในเวบเรา(นอกจากอะไหล่มือ2) เท่าที่ดูมีสองแบบ
1.พ่อค้า
2.พ่อค้าคนกลาง (อันนี้จะเยอะ) จับอะไหล่ตามร้าน หลายๆร้านอยากจะโล๊ะ นึกว่าขายไม่ได้ไม่มีราคา หลายๆร้านขายราคาเดิม
แต่ร้านจำหน่ายกะผู้บริโภค ไม่ถึงกัน ก็อาศัยพ่อค้าคนกลางนี่แหล่ะ ปัจจุบัน ตามร้านอะไหล่ มีเฟสมีไล มีโซเชียล  เข้าถึงผู้บริโภค
และ สมช. รู้แหล่งอะไหล่ แหล่งทำรถต่างๆมากมาย ถามท่าน ท่านจะซื้อกะใคร

คนเล่นรถหน้าเก่า อาจหยุดปั้น หยุดทำรถ หรือหยุดเล่น แต่หน้าใหม่มีมาเพิ่ม ผมว่ารวมๆแล้วมากกว่า2-3ปีที่ผ่านมา
แต่คนเล่นเวบน้อยลง ด้วยสาเหตุข้างต้น

ZAAKA

เวฝมันเข้าช้าหลายวันมาละ
ผมบ่มีคอมเล่นก้อหันไปขายรถขายอะไหล่ทางเฝสสะบุ้กในโทรสับ
ปรากฎว่าขายง่ายมากกั่วกันคัฝผลตอบรับดีมากจนแยกขายไปสามคันละ >:(
เซอก้อพึ่งขายเอาทุนคืนห้าพันทะเบียนโอนมารับเองจากอุดร180โล
จาเอาเงินไปดาวคอมไหม่ละ

nuttakit

สักพักก็คงกลับมา  :'( ใจรักซะอย่าง ???

ser ตัวเเรก กะ ตัวสุดท้าย

เดช..ไอ้เสื้อทอง

2 T    อยู่ในช่วง รุ่งโรจน์ อยู่ครับ   สังเกต ได้จาก ในเฟซบุ๊ค  ที่ จำนวน คนผู้สนใจ ยังมากอยู่

จังหวัด รอบนอก  อย่าง เชียงใหม่ บ้านผม  คนก็หันมาสนใจ มาหัดเล่น มากขึ้น

เพียงแต่ว่า   เว็บฯ นี้ จะดู เงียบเหงา เพราะ ปัญหาการเข้าเว็บ ยาก    อันนี้  คือ เรื่องปัญหา หลัก  เลย

ประกอบกับคนไทย  ชอบ อะไร  ง่าย ๆ    เมื่อ เข้าทางเว็บทางไลน์   ง่ายสะดวกกว่า  คนจึงเทไปทางโน้นหมด

ผมเอง  เคย ลองเข้าไป ขาย อะไหล่ ใน เฟซฯ 2T  ดู 

ปรากฎว่า ขายเฉพาะ บังไมล์เทียม......2 วัน  ก็ได้ 13,000 บาทแล้ว 

แต่หลังจากนั้น   พอตั้งโพสท์ ขายของ  อะไรอีก  ก็โดน กลั่นแกล้ง ตามลบ โพสท์ ตลอด

ถาม คุณ ดนัย ฯ ผู้ดูแล  แกก็บอกว่า " ไม่รู้  คนดูแล มีหลายคน " (ผมไม่ได้อยากรู้  ว่าผู้ดูแลมีกี่คน  ผมอยากรู้ว่าผมทำอะไรผิด?)

หลังจากนั้น  ผมจึง เลิกขายของ และ ลาออก จากเฟซ ดังกล่าว ที่ว่า มา

ยังไง  ก็ตาม  ผม ยังรู้สึก ภาคภูมิใจอยู่ไม่น้อย....

....  ที่  เพื่อน ๆ ในเฟซ  พอรู้  ว่า ผมเป็น"เดชไอ้เสื้อทอง" ก็พากันให้เกียรติ ไว้วางใจ พากัน สั่งซื้อ ของ กันด้วยจำนวน มากมาย  เกินคาด  ดังกล่าว

จุดนี้ ต้องขอขอบคุณ เว็บนี้   มาก ๆ เลย  ที่ทำให้ " เดชไอ้เสื้อทอง " เกิดขึ้นมา

ผมขอ ยืนยัน เลยว่า  จะไม่เห็นผมลงขายของ ในเฟซบุ๊ค อีก  แน่นอน  หากเว็บนี้ไม่มี  เดชไอ้เสื้อทอง ก็จะหายไปด้วยเช่นกัน

.

???

" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

jack_i

คนขายแยอะขึ้น แหล่งที่ขายเยอะขึ้น เวปเข้ายากขึ้น ที่นี่เลยเงียบมั้ง ส่วนผมถ้าไม่เจอโดยบังเอิญก็ไม่ควานหาแล้วครับ

zanakand

ผมคนหนึ่งที่ว่าไม่นะเพราะ หนังสือมอเตอไซด์ race bike มีแต่ kr

GENIUS

ตามนั้น เว็บเข้ายากมาก

แต่ผมยังขี่ 150 2จังหวะอยู่ มี 2คัน คงเก็บไว้อ่ะ

แต่อยากได้ ฟอร์ซ่า 300 อีกคันนึง

???,

kookkai

ครับเราชาว2strokeอยู่ร่วมด้วยช่วยกันพยุงจ้า

keeauto

เวบเข้ายากด้วยอีกเสียงทำให้ความคึกคักน้อยลงบางท่านยิ่งใช้พวกเครือข่ายมือถือยิ่งเข้ายาก  ส่วนเรื่องความซบเซาอย่าไปคิดมาก ใดๆในโลกล้วนอนิจจัง เล่นเวบมามากหลายๆเวบที่เคยรุ่งเรืองวันนึงย่อมมีวันตก

vitz

ไม่ไหวปั่นราคากันเกินไปเลยไม่ค่อยอยากเล่นแระ นานๆเข้ามาที
ธ กรุงไทย สาขาย่อยเซ็นทรัลสุราษฎร์ธานี
9812641912  วิทยา ใจรังษี  48 ม 9 ต ปากแพรก อ ดอนสัก จ สุราษฎร์ธานี 84340  โทร 0853655506
Lineผมคือ ออโต้คาร์แคร์  ครับ

@@TaJung@@

กลไกตลาดมันเรื่องปกติ  อะไหล่หายากตามจำนวนรถที่ระเบิดซากชั่งกิโล..

150 สองจังหวะเดี๋ยวนี้แหล่งระเบิดโซนอีสานเหนือ น้อยลงไปกว่าเดิมเยอะ

แถมเวียดนาม มาเลฯ  มารับซื้อถึงที่ขนไปเป็นคันรถเพียบ...

ตามนั้น...

ผมคนนึงล่ะ  เลิกแล้ว  เก็บรถเก็บอะไหล่ไว้พอใช้แล้ว  ปีหน้าหาเงินถอยรถใหม่ดีกว่า
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

pongpang

ไม่ค่อยได้โพสเท่าไหร่ เป็นสมาชิกเว็บมานาน แต่ติดตามตลอดครับ

peerxk

ยังใช้อยู่ทุกวัน แต่ไม่ซื้อ ไม่หาเพิ่ม ต่อไปคงหา 4t สำรองสักคัน