Main Menu

ปลุกผี serpico ss

เริ่มโดย PegasO, มกราคม 26, 2014, 10:26:52 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

PegasO

ผมเพิ่งได้รถมาครับ Serpicp ss ปี 40 เสื้อ 1774 หลงไหลมาตั้งแต่สมัยวัยรุ่นแล้วครับ

สภาพรถที่ได้มา ไม่ค่อยสมบูรณ์เท่าไหร่ ในเรื่องเครื่องยนต์ มันออกตัว วอดๆ เหมือนไม่มีแรง

เร่งอืดๆ เลยเอารถไปล้างคาร์บู เปลี่ยนกรอง ล้างวาล์ว เอามาลองขี่ดู อาการดีขึ้นเล็กน้อย น้อยจริงๆ

เลยลองหาข้อมูลดู เค้าบอกอาจมาจากน้ำมันลงไม่ทัน ผมลองไปเช็คดู ก๊อกน้ำมันเสื่อมครับ น้ำมันไหลน้อย

เลยจัดการเปลี่ยน อาการก็ดีขึ้นอีกนิดหน่อย แต่ก็ยังไม่ดี เริ่มจะเซ็งๆ ต้องทำอะไรต่อดี

ผมลองเบิ้ลเครื่องดู วาล์วเปิดเวลาเร่งที่ 7000 รอบ แต่มันอั้นๆ เวลาขี่ ลองแวะไปถามที่ร้าน

เค้าบอก กาวานาฝืด เปิดไม่สุด ต้องล้างทำความสะอาด  ให้ลื่นที่สุด

คำถามคือ ถ้าล้าง กาวานาให้ลื่นแล้ว อัตราเร่ง จะดีขึ้นไหม จะพุ่งกระชากดีกว่าเดิมไหม

อาการตื้อๆ จะหายไปไหมครับ

suphachai

ใช่ครับระบบวาล์วต้องทำให้ลื่นที่สุด มันถึงจะทำงานได้เต็มประสิทธิภาพ รถผมก็เคยเป็นแต่ไม่ได้ถอดออกมาล้างแค่เอาโซแน็กซ์ฉีดตามจุดหมุนของระบบวาล์วก็พอ
เบอร์ติดต่อและไลน์ ID : 0903095133

PegasO

อ้างจาก: suphachai เมื่อ มกราคม 27, 2014, 09:51:53 ก่อนเที่ยง
ใช่ครับระบบวาล์วต้องทำให้ลื่นที่สุด มันถึงจะทำงานได้เต็มประสิทธิภาพ รถผมก็เคยเป็นแต่ไม่ได้ถอดออกมาล้างแค่เอาโซแน็กซ์ฉีดตามจุดหมุนของระบบวาล์วก็พอ

หมายถึง ฉีดจากด้านนอก บนฝาสูบเหรอครับ ตรงจุดหมุนในรูปข้างล่างนี่เหรอครับ

suphachai

ตรงนี้ครับ ฉีดเข้าใต้เฟืองเปิด-ปิดวาล์วกับที่ขาแกนกาวาน่า แต่ถ้าถอดมาล้างได้ยิ่งดีกว่าครับ

เบอร์ติดต่อและไลน์ ID : 0903095133

PegasO

ได้ครับเด๋วผมจะลองดูครับ  วันนี้เอาไปให้ช่างวิเคราะห์อาการ

เค้ามุ่งประเด็นไปที่คาร์บูฯ บอกว่าน่าจะต้องเซตใหม่ ตรงอื่น

ไม่น่าจะเป็นปัญหาเท่าไหร่

ก่อนหน้าที่ผมจะเอาไปให้ช่างคนนี้ วิเคราะห์ผมก็ไปมาหลายร้าน

แต่ละร้าน ไม่ยอมลองขี่ ถามอาการอย่างเดียวเลย แล้วก็ดีดเป็น

ตัวเงินออกมา ผมดูวิธีการ ไม่ค่อยดีเท่าไหร่

aoaaued

PegasO

หลังจากผ่านไปสัก 1 เดือนหลังจากได้มา หลายๆอย่างเริ่มเข้าที่ครับ

ทั้งความแรง ความสมบุรณ์เรื่องเครื่องยนต์ต่างๆ แต่เรื่องความร้อน

ยังไม่ได้เอาไปแยงเลย รอหาร้านที่น่าไว้ใจได้ก่อนครับ

thaiteamz

ของผม Serpico SS รุ่น กล่องไฟใหญ่ มีสายล้างวาวล์ว ครับ ตั้งแต่ซื้อต่อมา ก็ยังไม่ได้ทำอะไรกับมันมากนัก เนื่องด้วย งบประมาณสุทธิ ไม่ค่อยจะมีผ่านมือเลยต้องรอไปก่อน

PegasO

ผมเองก็ต้องชลอตัวแล้ว งบเริ่มหมดเหมือนกัน แต่จะพยายามเน้นทำเอง

หาอะไหล่ไปเรื่อยๆ ถ้าพอจะมีงบ ก็ซื้อของใหม่ไปเลย ก็สบายใจดีครับ

PegasO

ขี่ทีไร ชื่นใจทุกที หางบซื้อชุดสีอยู่ครับ

123456

อัพรูปหน่อยครับ อยากดู ครับ

PegasO

อ้างจาก: 123456 เมื่อ มีนาคม 11, 2014, 07:22:20 ก่อนเที่ยง
อัพรูปหน่อยครับ อยากดู ครับ

ในลายเซนต์เลยครับ ค่อยๆทำไป ตามงบประมาณครับ

ตอนนี้ผมจับ e20 กรอกถังแล้วครับ ให้ความรู้สึกประหยัด

และแรงขึ้นดี ไม่รู้ผมคิดไปเองหรือป่าว

TUMNS15RR