Main Menu

YAMAHA-RXK คอนคอร์ด รุ่นแรก เบาะกระดาน by/ตาชู/

เริ่มโดย tachoo, พฤศจิกายน 29, 2010, 05:26:56 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

torkungkup

สวัสดีคับ ผมเด็กใหม่ขอรายงานตัวคับ !! ปัญหาผมคือ ผมอยู่ จังหวัดชุมพรคับ รถรุ่น YAMAHA RX-K Concord ไม่มีคนเล่นกันคับ หาอะไหล่ยากมาก ผมหาทางอินเตอร์เน็ต อยู่เกือบครึ่งปี และแล้วสวรรค์ก็มาโปรดผม พี่เขยผมลงมาจาก กทม.และ นำรถ YAMAHA RX-K Concord ลง มา 2 คัน ผมเลยจับหักหนี้พี่เขยซะเลย 8000  เพราะทวงมาครึ่งปี สถาพรถเด๋วผมอัพให้วันจันทร์นะ คับเพราะรถผมเอาไปให้ทีร้านแถวบ้านดู มันสตาร์ไม่ติด คันสตาร์รูด เห็นทีร้านบอกว่า น๊อตมันเหลวม ปัญหาผมขอเป็นข้อๆ นะคับ
1.อะไหล่สั่งจากไหนกันหรือคับ
2.แล้วเครื่องยนต์รถเก่านำมาทำใหม่นี้ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างคับ(ผมอยากได้อะไหล่เดิม เอาว่าวิ่งไปกลับ 50 โลไม่อัดนะคับ) ถึงจุดหมายปลอดภัย  :-*
3.เกียร์อยากใส่เกียร์โยง ผมครวเอารุ่นไหนมาแปลงดีคับ
ปล.ขอบคุณทีชี้แนะ
ปล.2 ความรู้เรื่องรถผมน้อยมากคับ :-X
ปล.3 ชี้แนะเด็กหัดแว๊นๆ ด้วยคับ :)

tachoo

ยินดีนะครับสำหรับคนคอเดียวกัน........อะไหล่มีเยอะครับไม่ต้องห่วงต้องการหาอะไรก็โพส์ไว้ครับ.......เอากันแบบเปลี่ยนหมดเลยนะ..ลูกแหวน-ก้าน.ลูกปืนข้างข้อ..แผ่นคลัทซ์..ซีลข้อเหวี่ยง2ตัว...ซีลเสตอร์..ประเก็น 1ชุด แล้วก็อัดข้อเหวี่ยง.คว้านลูกสูบ.ย้ำคลัทซ์ เอาแค่นี้ก่อนครับ ส่วนเกียร์โยงใช้ของโซนิคมาแปลงครับ  ส่วนตัวผมไม่แนะนำให้ใส่ครับขี่ยากการทรงไม่ดีสู้ของเดิมไม่ได้

Gok

torkungkup

นี้คับคือสภาพรถ แต่ว่าตอนนี้ถอดออก กำลังสั่งอะไหล่เพราะชำรุดมากคับ ผมมีคำถามอีกคับ
1.โช๊กหน้าผมมันและสนิมกินมากคับอยากเปลี่ยนใส่ดิส ผมครวใช้ของอะไรแปลงใส่คับ แล้วผมสามารถสั่งจากไหน =/\= ขอบคุณคับ :P

tachoo

โช้คหน้าที่ใส่ได้แกนใกล้เคียงกันก็มี  1YAMAHA JR120  2.YAMAHA speed 120 3.YAMAHA RXZ 4.KAWASAKI ทักซิโด้ 5.HONDA FITHER 6.SUZUKI  RGV ลองหาดูครับ ในห้องซื้อขายก็เคยมีคนมาลงขายไว้นะครับ ถ้าจะไปหาเองก็มีแถว ท่ายาง จ.เพชรบุรีครับผมจำเบอร์โทรไม่ได้เขาก็มาลงขายอะไหลในห้องซื้อขายเหมือนกันครับลองๆหาดู หรือไม่ก็ที่ตลาดบางแก้ว แถวๆแม่กลองวันอาทิตย์

ไจ้ ณ.โซนรั่ว

อ้างจาก: tachoo เมื่อ พฤศจิกายน 08, 2013, 11:35:01 ก่อนเที่ยง
โช้คหน้าที่ใส่ได้แกนใกล้เคียงกันก็มี  1YAMAHA JR120  2.YAMAHA speed 120 3.YAMAHA RXZ 4.KAWASAKI ทักซิโด้ 5.HONDA FITHER 6.SUZUKI  RGV ลองหาดูครับ ในห้องซื้อขายก็เคยมีคนมาลงขายไว้นะครับ ถ้าจะไปหาเองก็มีแถว ท่ายาง จ.เพชรบุรีครับผมจำเบอร์โทรไม่ได้เขาก็มาลงขายอะไหลในห้องซื้อขายเหมือนกันครับลองๆหาดู หรือไม่ก็ที่ตลาดบางแก้ว แถวๆแม่กลองวันอาทิตย์
ข้าน้อยขอคาราวะ...อิอิอิ
ทีมงานพลังธรรมชาติ

2t_fever

อ้างจาก: torkungkup เมื่อ พฤศจิกายน 07, 2013, 08:43:27 หลังเที่ยง

นี้คับคือสภาพรถ แต่ว่าตอนนี้ถอดออก กำลังสั่งอะไหล่เพราะชำรุดมากคับ ผมมีคำถามอีกคับ
1.โช๊กหน้าผมมันและสนิมกินมากคับอยากเปลี่ยนใส่ดิส ผมครวใช้ของอะไรแปลงใส่คับ แล้วผมสามารถสั่งจากไหน =/\= ขอบคุณคับ :P
ผมยกชุดหน้าของ yamaha jr120 มาลงโดยใช้แผงคอเดิมครับ สภาพตามรูปเลย

09482911

สวัสดีครับผมเด็กใหม่อยากทราบว่าปะกับคันเร่ง tzm tzr อันไหนดีกว่ากันอันไหนสามารถใส่ได้เลยสายคันเร่งสายครัชของระฆังทองดีไหมครับ และวาล์วเปิดปิดน้ำมันเบนซินใส่ของ tzm tzr ได้ไหมครับ พี่ๆท่านไหนที่แปลงล้อหลังใส่ดิสเบรคพักเท้าเดิมหรือเกียรโยงบ้างครับขอดูเป็นแนวทางหน่อยครับ หาข้อมูลไว้ก่อนจะปั้นตอนปิดเทอม
ขอบคุณครับ

tachoo

รถรุ่นไหนครับยัง งง อยู่เลย จะเอาปะกับเร่งไปใส่กับรุ่นไหนเหรอครับ.......สายคันเร่งสายครัชของระฆังทองดีครับถ้ารถเราไม่เดิมยิ่งดีใหญ่เลยเพราะมันจะได้พอดีกับรถไม่ยาวเกะกะ   และวาล์วเปิดปิดน้ำมันเบนซินใส่ของ tzm tz จะเอาไปใส่กับรุ่นไหนครับ 

tachoo

อ้างจาก: ไจ้ ณ.โซนรั่ว เมื่อ พฤศจิกายน 08, 2013, 02:22:09 หลังเที่ยง
อ้างจาก: tachoo เมื่อ พฤศจิกายน 08, 2013, 11:35:01 ก่อนเที่ยง
ข้าน้อยขอคาราวะ...อิอิอิ
หวัดดีครับอาจารย์ไจ้ สบายดีไหมครับ ยังมาแถวนี้อยู่หรือเปล่า ว่างๆจะแวะไปหานะครับ ฝากความคิดถึงคนใส่เสื้อลายสก๊อตด้วยนะครับ

09482911

อ้างจาก: tachoo เมื่อ พฤศจิกายน 10, 2013, 10:59:56 หลังเที่ยง
รถรุ่นไหนครับยัง งง อยู่เลย จะเอาปะกับเร่งไปใส่กับรุ่นไหนเหรอครับ.......สายคันเร่งสายครัชของระฆังทองดีครับถ้ารถเราไม่เดิมยิ่งดีใหญ่เลยเพราะมันจะได้พอดีกับรถไม่ยาวเกะกะ   และวาล์วเปิดปิดน้ำมันเบนซินใส่ของ tzm tz จะเอาไปใส่กับรุ่นไหนครับ 
สวัสดีครับพี่
    ขอโทษด้วยครับลืมลงรุ่นรถของผมคือ RXK concord น่ะครับแล้วไอ้ที่เขาเรียกกันว่าปอดจำเป็นต้องมีไหมครับเพราะของผมมันไม่มีมา ถ้าควรจะมีหาซื้อได้จากที่ไหนครับ
ขอบคุณครับผม

tachoo

ใส่ไว้แหละครับดีแน่นอนถ้าไม่มีมาก็ขี่แบบนั้นไปก่อนแล้วค่อยหาซื้อของยังพอมีหาได้ครับ ลองลงประกาศหาในห้องซื้อขายดูครับ

09482911

รถรุ่น RXK Concord สามารถใส่ วาล์วเปิด-ปิดน้ำมันเบนซินของ tzm tzr ได้เลยไหมครับแล้วปอดราคาอยู่ที่ประมาณเท่าไรหรือครับ ดุมล้อหลังของพี่เป็นดุมเดิมติดรถใช่ไหมครับ

tachoo

ใส่ได้ครับแต่มันจะไม่สวยละซิ ทำไมไม่ใส่ของเดิมละครับของมีเยอะแยะ ส่วนปอด ลองหาดูในเวปครับราคาไม่แพงหรอก ดุมหลังผมของเดิมครับ

09482911

ไฟท้ายของพี่นี่ใช่ของ DT125 ปะครับ ผมขอตัวอย่างรูปปอดหน่อยได้ไหมครับ และถังน้ำมันลูกนึงแพงไหมครับ
ขอบคุณพี่มากเลยครับที่ช่วยตอบคำถามเดี๋ยวปิดเทอมจะเริ่มทำรถและ

tachoo

ใช่ครับไฟท้าย+ขาไฟท้ายของโมโน125 ถังน้ำมันในความคิดผมไม่น่าจะเกิน1000 บาทถ้าไม่ต้องทำสีก็อาจจะกว่าอีกนิดส่วนรูป ปอดเดี๋ยวจะถ่ายให้ดูนะครับมีอยู่แต่ต้องหาก่อน ในความคิดท่านอยากจะแต่งแนวไหนครับต้องถามใจตัวเองดูก่อน ขะได้ไม่ต้องเสียเงินซ้ำซ้อนละครับ จดเอาไว้ของขาดอะไรแล้วก็มาโพสในห้องซื้อขายครับ ท่านอยู่ที่ไหนครับ

09482911

แต่งแนวแบบพี่เลยครับแต่ไม่ปาดถัง(ถังเดิมบุบ-รั่ว เลยว่าจะซื้อใหม่) จะแปลงใช้ดิสเบรคทั้งหน้า-หลัง ไม่ใส่เกียร์โยง โครงแดง ถังเปลือกมังคุด(ไม่รู้จะสวยหรือเปล่า) สอบถามอีกเรื่องครับกันสะบัดแบบพี่เท่าไรหรือครับ ผมอยู่พัทยาครับ

tachoo

กันสบัดของผมเป็นของ kawasaki kr150 ครับเห็นในเวฟนี้ขายกันอยูก็ 500+ แล้วแต่สภาพครับเห็นมีมาลงขายกันบ่อยดูดีดีนะครับรั่ว ซึมหรือเปล่า  ข้างหลังใช้แบบเดิมจะดูดึกว่ามั้งครับ ไปใส่ดิสแล้วเรื่องเยอะ ในความคิดผมนะ เฟรมมันกลมถ้าเราไปใส่สวิงอามร์เหลี่ยมแล้วมันจะดูแปลกๆนะครับ

amlam1234

ถามหน่อยครับบังโคลนหลังเดิมไหมครับ
ที่จะใส่ไฟDTอะครับ

09482911

ครับพี่ขอบคุณมากเลยครับสำหรับคำแนะนำ กันสะบัดผมก็ดูไม่รู้เรื่องด้วยสิว่า รั่ว-ซึม หรือเปล่า ผมยังรอรูปปอด RXK Concord ของพี่อยู่นะครับอิอิ
เดี๋ยวนึกอะไรออกจะมาถามเป็นความรู้อีกนะครับ
ขอบคุณครับผม