Main Menu

โซนจังหวัดตรัง ..(สาระ+มิตรภาพ) 2T 2Wheel Trang Club

เริ่มโดย ment2007, กุมภาพันธ์ 17, 2010, 03:34:46 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

wit66

อ้างจาก: G19 เมื่อ กุมภาพันธ์ 03, 2011, 10:19:33 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: wit66 เมื่อ กุมภาพันธ์ 02, 2011, 03:15:59 หลังเที่ยง
วันนี้พึ่งถอยกล้องมาใหม่ขออณุญาตลงรูป krr ทดสอบหน่อยครับ :(

รถรอแต่ชุดสีเฮ้อเหนื่อยจะเสร็จตอใด..........

สวยมากครับ พี่ครับ ถามนิดหน่อย ค่าแปลงล้อ TZM ลง KRR นี่แปลงเยอะมั๊ย หมดไปเท่าไร??
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ค่าโรงกลึงครับใช้งบประมาณ1000ต้นๆครับต้องกลึงใหม่หมดครับเพราะล้อ tzm มันกว้างกว่า kr เกือบ2นิ้วอยู้ครับทั้งหน้าหลัง
ออต้องกลึงแป้นจับสเตอร์ใหม่ด้วยครับใช้สเตอร์ cbr 150 สเตอร์เดิมมัน 49 พันใหญ่มากต้องหาสเตอร์ประมาณ44-42เล็กกว่า
นี้ติดดุมสเตอร์อีกครับ

bangnara

อ้างจาก: wit66 เมื่อ กุมภาพันธ์ 03, 2011, 10:58:13 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: G19 เมื่อ กุมภาพันธ์ 03, 2011, 10:19:33 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: wit66 เมื่อ กุมภาพันธ์ 02, 2011, 03:15:59 หลังเที่ยง
วันนี้พึ่งถอยกล้องมาใหม่ขออณุญาตลงรูป krr ทดสอบหน่อยครับ :(

รถรอแต่ชุดสีเฮ้อเหนื่อยจะเสร็จตอใด..........

สวยมากครับ พี่ครับ ถามนิดหน่อย ค่าแปลงล้อ TZM ลง KRR นี่แปลงเยอะมั๊ย หมดไปเท่าไร??
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ค่าโรงกลึงครับใช้งบประมาณ1000ต้นๆครับต้องกลึงใหม่หมดครับเพราะล้อ tzm มันกว้างกว่า kr เกือบ2นิ้วอยู้ครับทั้งหน้าหลัง
ออต้องกลึงแป้นจับสเตอร์ใหม่ด้วยครับใช้สเตอร์ cbr 150 สเตอร์เดิมมัน 49 พันใหญ่มากต้องหาสเตอร์ประมาณ44-42เล็กกว่า
นี้ติดดุมสเตอร์อีกครับ

เยี่ยมเลยครับ +1

โอม

ขอบคุณมากครับ แล้วพอมีรูปใกล้ๆมั๊ยครับ ผมกะจะลองผิดลองถูกเหมือนกัน

wit66

เดี๋ยวค่อยถ่ายมาลงให้ดูครับ.........ลูกค้าเข้าซ่อมรถก่อนครับ

jacky

อ้างจาก: G19 เมื่อ กุมภาพันธ์ 03, 2011, 11:05:42 ก่อนเที่ยง
ขอบคุณมากครับ แล้วพอมีรูปใกล้ๆมั๊ยครับ ผมกะจะลองผิดลองถูกเหมือนกัน
ลองคลิกเข้าไปดูที่....รูปครับ (จะเห็นรายละเอียดมากขึ้น)

โอม

อ้างจาก: jacky เมื่อ กุมภาพันธ์ 03, 2011, 02:09:55 หลังเที่ยง
อ้างจาก: G19 เมื่อ กุมภาพันธ์ 03, 2011, 11:05:42 ก่อนเที่ยง
ลองคลิกเข้าไปดูที่....รูปครับ (จะเห็นรายละเอียดมากขึ้น)

ขอบคุณครับ...แต่อยากใด้หลายๆมุมครับ ^ ^

wit66

ตรุษจีนปีนี้พี่ๆทุกคนมีความสุขมากๆครับคิดสิ่งใดก็ขอให้สมปรารถนาครับแข็งแรง++ปึ๋งปั๋ง...555 ซินเจียยู่อี่ ซินนี้ฮวดใช้ 

โอม

ment2007

TONG-SE

อ้างจาก: ment2007 เมื่อ กุมภาพันธ์ 04, 2011, 11:00:20 ก่อนเที่ยง
มาแล้วคับฝาแดง TB56 แดงคาย แดงลื่น

ความลับ

หวัดดีคับบ่าวเม่น ฝาคิบมีแจกมั้งป่าวอ่ะคับพี่บ่าว อิอิ
[/url]
2T PHUKET RACING TEAM

ment2007

อ้างจาก: TONG เมื่อ กุมภาพันธ์ 04, 2011, 11:03:43 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: ment2007 เมื่อ กุมภาพันธ์ 04, 2011, 11:00:20 ก่อนเที่ยง
มาแล้วคับฝาแดง TB56 แดงคาย แดงลื่น

ความลับ

หวัดดีคับบ่าวเม่น ฝาคิบมีแจกมั้งป่าวอ่ะคับพี่บ่าว อิอิ
เหลือฝาหนึ่ง บ่าวโต้ง มันไม่ครบคู่ 55+

TONG-SE

อ้างจาก: ment2007 เมื่อ กุมภาพันธ์ 04, 2011, 11:10:16 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: TONG เมื่อ กุมภาพันธ์ 04, 2011, 11:03:43 ก่อนเที่ยง

ความลับ

เหลือฝาหนึ่ง บ่าวโต้ง มันไม่ครบคู่ 55+

ใส่ข้างเดียวแล้วมันจาหล่อเหรอคับพี่หลวง อิอิ
แล้วเป็นไงบ้าง หลวงสบายดีน่ะคับ +1
[/url]
2T PHUKET RACING TEAM

โอม

wit66

พี่เม้นสีทองสีผสมป่าว อยากใด้สีทองเหมือนอามร์ se ทองอ่อนเขารับผสมให้ป่าว ???

ment2007

อ้างจาก: wit66 เมื่อ กุมภาพันธ์ 04, 2011, 01:07:21 หลังเที่ยง
พี่เม้นสีทองสีผสมป่าว อยากใด้สีทองเหมือนอามร์ se ทองอ่อนเขารับผสมให้ป่าว ???
สีป๋องคับ สีของKobe  ทอง Pearl Goleคับ มีสูตรนิดเดียว
ทำให้ทองสว่าง คือรองพื้นแดงสดก่อน
นวลลงมานิดคือรองพื้นเหลือง
ราคา 65+40 2ป๋อง
...............................
อยากให้ทองสดๆๆใช้สีทา Nato สีน้ำมัน มาผสมทินเนอร์ทูKพ่นกา
เทคนิคเดียวกัน รองพื้นแดงสด (แต่ตัวนี้แพงนิด ทอง 300บาท)
ผลลัพธ์ ทองอร่าม กว่าห้างทอง
................................
ตามสูตร ช่างเขียนโบสถ์
ไม่มั่ว แต่ชัวร์
...................
สดกว่านั่นทองคำเปลว ทากับหัวเทียม ติดทน55+

ศรีตรัง 2T

สูตรนี้ใช้การคำนวณ  ของพีทาร์คอรัสม้ายบ่าวแม่น  ผลลัพเนียนจังอ้าอ้า

wit66

อ้างจาก: ment2007 เมื่อ กุมภาพันธ์ 04, 2011, 02:30:54 หลังเที่ยง
อ้างจาก: wit66 เมื่อ กุมภาพันธ์ 04, 2011, 01:07:21 หลังเที่ยง
สีป๋องคับ สีของKobe  ทอง Pearl Goleคับ มีสูตรนิดเดียว
ทำให้ทองสว่าง คือรองพื้นแดงสดก่อน
นวลลงมานิดคือรองพื้นเหลือง
ราคา 65+40 2ป๋อง
...............................
อยากให้ทองสดๆๆใช้สีทา Nato สีน้ำมัน มาผสมทินเนอร์ทูKพ่นกา
เทคนิคเดียวกัน รองพื้นแดงสด (แต่ตัวนี้แพงนิด ทอง 300บาท)
ผลลัพธ์ ทองอร่าม กว่าห้างทอง
................................
ตามสูตร ช่างเขียนโบสถ์
ไม่มั่ว แต่ชัวร์
...................
สดกว่านั่นทองคำเปลว ทากับหัวเทียม ติดทน55+
กลายเป็นทองพระพุธรูปป่าว

ment2007

อ้างจาก: ศรีตรัง 2T เมื่อ กุมภาพันธ์ 04, 2011, 02:36:14 หลังเที่ยง
สูตรนี้ใช้การคำนวณ  ของพีทาร์คอรัสม้ายบ่าวแม่น  ผลลัพเนียนจังอ้าอ้า
สูตร ปิดตารัดคอ คับ
ไปเลสองห้องหม้าย ชาวศรีตรัง เงียบจัง ออนแต่หม้ายแหลง

อั่น เปิ้ล ขาว พร้อมรบแล้ว

wit66

อ้างจาก: pinyo เมื่อ กุมภาพันธ์ 04, 2011, 04:15:36 หลังเที่ยง
ต้องถามเพื่อนสมาชิกก่อนคับอิอิ
ยังไม่เห็นตัวจริงขี่มั้งม่ายคุณเดี่ยว แวววับ

jacky

:'( :'(

ข้อหาต่าง ๆ ที่ผิด หรือ ไม่ผิด พรบ. จราจรทางบก
ตอบโดย พ.ต.ท.ยอดชาย ผู้สันติ รองผกก.2 บก.จร./ฝ่ายประชาสัมพันธ์ ศูนย์ควบคุมและสั่งการจราจร กองบัญชาการตำรวจนครบาล อ้างอิงจาก http://www.trafficpolice.go.th
(*** พึ่งระวังไว้เสมอว่า รายละเอียดในใบสั่งจะต้องระบุความผิดให้ชัดเจน อย่าให้เจ้าพนักงานจราจรเขียนเพียงว่า ดัดแปลงสภาพ ปรับแต่งสภาพ รถอยู่ในสภาพไม่สมบูรณ์ อย่างนี้ผิดแน่นอน เพราะเราไม่มีหลักฐานอ้างอิง ***) ใน พ.ร.บ.รถยนต์ พ.ศ. 2522 มาตรา 14 ระบุว่า รถใดที่จดทะเบียนแล้ว ห้ามมิให้ผู้ใดเปลี่ยนแปลงตัวรถหรือส่วนใดส่วนหนึ่งของรถผิดไปจากรายการที่จดทะเบียนไว้และใช้รถนั้น เว้นแต่เจ้าของรถนำรถไปให้นายทะเบียนตรวจสภาพก่อน เพราะฉะนั้นถ้าไม่ได้ระบุไว้ในเล่มทะเบียนจึงไม่ผิดนะครับ
1. กม.ไม่บังคับเกี่ยวกับการเปลี่ยนโชคอัพรถจักรยานยนต์ รวมทั้ง โซ่รถ ดุมล้อ แต่อย่างไรก็ตามหากการเปลี่ยนแปลงดังกล่าวทำให้สภาพรถผิดไปจากที่จดทะเบียนไว้ เช่น รถเตี้ยลงกว่าเดิมจนระดับความสูงของไฟหน้าต่ำหรือสูงกว่าที่กม.กำหนดก็มีความผิด ฐานเปลี่ยนแปลงสภาพรถให้ผิดไปจากที่จดทะเบียนไว้ (ไฟต่ำหน้า ห้ามต่ำกว่า 50 เซนต์ หรือสูงกว่า 120 เซนต์)

2. จักรยานยนต์ที่ปาดเบาะ ทรงต่าง ๆ ไม่ผิดกฏหมาย พรบ.จราจรฯ

3. หมวกกันน๊อดจำเป็นจะต้องมีตรา มอก. รองรับมาตราฐานครับ ไม่ว่ายี่ห้อใด ๆ ก็ตาม

4. วงล้ออลูมิเนียม ล้อสีทอง และซี่ลวดสี น๊อตสี ล้อแมกซ์ ไม่ผิด กม. ครับ

5. การติดสติกเกอร์ ถ้าไม่ได้ทำให้สีเดิมของรถเปลี่ยนแปลงไป ไม่ผิด กม.ครับ

6. มาตรา 42 ตาม พ.ร.บ.รถยนต์ พ.ศ.2522 ผู้ขับรถต้องได้รับใบอนูญาตขับรถและต้องมีใบอนุญาตขับรถและสำเนาภาพถ่ายใบคู่มือจดทะเบียนรถในขณะขับ ฯลฯ เพื่อแสดงต่อเจ้าพนักงานได้ทันที ไม่ปฏิบัติตามต้องระวางโทษ ปรับไม่เกินหนึ่งพันบาท

7. กรณีมีรถประจำทางจอดอยู่ ถือว่าเป็นกรณีมีสิ่งกีดขวาง ดังนั้นจึงสามารถแซงออกมาได้ แต่ต้องรีบเข้าทางด้านซ้ายของทางเดินรถทันที เมื่อแซงพ้นออกไปแล้ว ไม่ใช่วิ่งต่อไปอีก ถ้าเป็นเช่นนั้นก็อาจจะถูกจับได้

8. การนำกรอบอลูมิเนียมมาหุ้มแผ่นป้ายทะเบียนรถ หรือเจาะรูไส่น๊อต ไม่ผิดกฎหมายและไม่เป็นการเปลี่ยนแปลงสภาพรถ เว้นแต่การหุ้มนั้นปิดบังสาระสำคัญของหมวดอักษร หรือ หมวดตัวเลข หรือตัวย่อ ขส.

9. การไม่ชำระค่าปรับตามกำหนด 7 วัน (ดูได้จากหลังใบสั่งทุกใบ) จะต้องถูกปรับเพิ่มอีก 100 บาท( โดยประมาณ) แต่ไม่เกิน 1,000 บาท (ตามกม. และใช้ใบสั่งแทนได้ 7 วัน

10. การถูกบันทึกคะแนน (ตัดคะแนน) ความผิดจะถูกยกเลิกไปโดยอัตโนมัติใน 1 ปี นับแต่วันที่ถูกจับกุม

11. การทำความผิดซ้ำในข้อหาเดียวกันภายใน 1 ปี จะต้องเข้ารับการอบรม

12. กม.กำหนดให้ไฟหน้าของรถต้องเป็นไฟแสงขาว ซึ่งไฟที่ติดมากับรถเมื่อออกจากบริษัทขายรถนั้น เป็นแสงขาวถูกต้องแล้ว
การเปลี่ยนเป็นหลอดซีนอน ไม่มีความเป็น เพราะไฟที่มาจากโรงงานผลิตรถนั้น ผ่านมาตรฐานความปลอดภัยดีแล้ว

13. ขณะนี้ยังไม่มี กม.บังคับ ให้เปิดไฟหน้ารถจักรยานยนต์เวลากลางวัน ถ้าถูกจับให้ไปพบร้อยเวร คุณไม่ต้องเสียค่าปรับหรอกครับ

14. รถจักรยานยนต์หรือ รถอื่นๆ หากเอกสารครบถ้วน สามารถจดทะเบียน พร้อมกับได้รับป้ายทะเบียนรถ ได้ภายใน 1 วัน เป็นการยืนยันของอธิบดีกรมการขนส่งทางบก แต่เป็นไปได้ยากในความเป็นจริง ดังนั้นถ้ารถยังไม่ได้แผ่นป้ายทะเบียน ขอย้ำว่ายังไงก็ผิดครับ

15. ถ้าป้ายทะเบียนหาย ไม่สามารถใช้ใบแจ้งความเพื่อแทนแผ่นป้ายทะเบียนได้ จะต้อง นำใบเสร็จรับเงินหรือหลักฐานที่กรมการขนส่งทางบกออกให้โดยระบุว่าให้มารับแผ่นป้ายใหม่อีก 60 วัน (หรือแล้วแต่ที่ระบุไว้) ติดตัวผู้ขับขี่ แสดงให้เจ้าหน้าที่ตำรวจจราจรเมื่อขอตรวจ และ ระหว่างที่ยังไม่ได้แผ่นป้ายทะเบียนใหม่ ให้ใช้แผ่นไม้หรือวัสดุอื่นใดที่แข็งแรงพอสมควร (ที่ไม่ใช่กระดาษเพราะโดนฝนแล้ว จะหลุดเลอะเลือน) เขียนหรือพิมพ์เลขทะเบียนรถและจังหวัด ขนาดเท่าของจริง ติดไว้แทนแผ่นที่หายไป

16. รถที่นำมาขับขี่ ต้องมีโคมไฟส่องป้ายทะเบียนรถ ใช้ไฟแสงขาว ติดท้ายรถส่องที่ป้ายทะเบียนรถมีความสว่างสามารถอ่านป้ายทะเบียนรถได้ชัดเจนในระยะไม่น้อยกว่า 20 เมตร จากท้ายรถ แต่ต้องมีที่บังมิให้แสงพุ่งออกไป
ทางท้ายรถ ฝ่าฝืนปรับไม่เกินหนึ่งพันบาท

17. ไฟเบรคต้องเป็นสีแดงเท่านั้น การติดไฟเบรคดิสโก้นั้น ผิดแน่นอนครับ เพราะไฟเบรคของรถทุกชนิด ต้องเป็นสีแดงอย่างเดียวเท่านั้น และจะส่องแสงสว่างเมื่อใช้ห้ามล้อ