Main Menu

สอบถามด้วยครับ ซื้อรถไม่มีเล่มทะเบียนแต่ผู้ขายออกใบสัญญาซื้อ-ขายให้ถ้ามีปัญหา...

เริ่มโดย chang504, เมษายน 28, 2014, 02:34:01 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

chang504

สอบถามด้วยครับ ถ้าซื้อรถไม่มีเล่มทะเบียนแต่ผู้ขายออกใบสัญญาซื้อ-ขายให้ถ้ามีปัญหา...เราจะมีความผิดด้วยไหม ขอคำแนะนำด้วยครับ ท่านผู้รู้และมีประสพการณ์ ขอบคุณครับ
โทร 083-1476602

@@TaJung@@

คำตอบน่าจะรู้อยู่แล้วนะ

แค่ผ่านด่าน โดนกี่ร้อยแล้วก็ไม่รู้  รถพวกนี้เหมาะเอามาทำอะไหล่เท่านั้น  หรือทำรถสนาม

เอามาขี่บนถนน เตรียมค่าปรับไว้เยอะๆ  ไปไหนก็ไม่สบายใจ
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

ZAAKA

aoaaued

ตามที่เพื่อนๆว่ามาแหละครับ ซื้อแล้วอึดอัด ใช้ไม่สะดวกใจครับ

เดช..ไอ้เสื้อทอง

1. ใบซื้อ - ขายดังกล่าว ไม่ได้ มีประโยชน์  ประยำ  ใด ๆ ทั้งสิ้น  ในแง่  ของ การคุ้มครองสิทธิ์ โดยชอบธรรม ใน รถคันดังกล่าวครับ

ที่ บอก ว่า ไม่มีเล่ม  แต่จะออก ใบซื้อ ขาย ให้ นั้น  ตัดใจมองผ่าน ไป ได้ เลย  ...ออก ไม่ออก ก็มีค่า เกือบเท่ากัน ครับ

2. ใบ ซื้อ ขาย  ที่สามารถ คุ้มครอง สิทธิ ของ ผู้ซื้อได้  ต้อง ออกโดย จนท. ประจำ ตลาดนัด  หรือ สถานที่ ซื้อ - ขาย รถ นั้น ๆ เท่านั้น

เช่นที่ เชียงใหม่  ก็   ตลาด รถมือสอง รวมโชค  เป็นต้น   หากเราได้ ใบดังกล่าว มา สามารถ ใช้ยืนยัน ได้ ในกระบวนการฯ เมื่อเกิดปัญหา การฟ้องร้องฯ

แม้ จะเป็นรถ ที่ถูกขโมย มา ผู้ซื้อ ก็จะได้รับ ความคุ้มครอง    ส่วนใหญ่  ศาล ก็ จะฟัง ว่า ผู้ซื้อ มีเจตนา ที่บริสุทธิ์ ซื้อขายในที่ สาธารณะ และ เปิดเผย เสมอ ครับ

ทั้งนี้   ตลาดรวมโชค เชียงใหม่    หรือ ตลาดนัดรถ  จตุจักร ลำพูน  ก็ ไม่ออกใบ ซื้อ ขาย รถ ให้แก่  รถ ที่ไม่มี เล่มทะเบียนอยู่แล้ว ครับ

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "