Main Menu

Born to be MooNoi NSR 150 SP

เริ่มโดย MooNoiKonDee [^o^], พฤษภาคม 25, 2010, 09:34:13 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

tiger8101

npro3

อ้างจาก: tiger8101 เมื่อ มิถุนายน 10, 2011, 08:31:37 ก่อนเที่ยง
พี่หมูหายเงียบเลย
เจ้าภาพขอเวลาอีกนี๊สนุง...กะลังสับสนยุ่? คริคริ
"ธรรมชาติของสุนัขมันชอบเห่าและหอน"

teezawa

สงสัยพี่หมูแกจะงานยุ่งครับ เลยหายไปนานหน่อยเดี๋ยวว่างจะไปตามแกให้นะ

จะบอกว่าหลายคนที่นี่คิดถึง
???
    สุดจริงๆครับพี่คนนี้คนอื่นเค้าเล่นสองล้อก่อน ค่อยไปเล่นสี่ล้อ

พี่หมูแกเล่นสี่ล้อจนไม่รู้จะทำอะไรแล้วเลยกลับมาเล่นสองล้ออีก  :D

npro3

อ้างจาก: teezawa เมื่อ มิถุนายน 21, 2011, 12:07:34 ก่อนเที่ยง

สงสัยพี่หมูแกจะงานยุ่งครับ เลยหายไปนานหน่อยเดี๋ยวว่างจะไปตามแกให้นะ

จะบอกว่าหลายคนที่นี่คิดถึง
???
    สุดจริงๆครับพี่คนนี้คนอื่นเค้าเล่นสองล้อก่อน ค่อยไปเล่นสี่ล้อ

พี่หมูแกเล่นสี่ล้อจนไม่รู้จะทำอะไรแล้วเลยกลับมาเล่นสองล้ออีก  :D

ก๊าบๆๆๆๆๆๆ....
"ธรรมชาติของสุนัขมันชอบเห่าและหอน"

packko22 bie

^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^

tiger8101

ใครตามพี่หมูให้ที  หายไปนานมากแล้ว

npro3

อ้างจาก: tiger8101 เมื่อ มิถุนายน 23, 2011, 10:59:00 หลังเที่ยง
ใครตามพี่หมูให้ที  หายไปนานมากแล้ว
ขออภัยมิตรรักแฟนๆพี่หมูฯ N-PRO แห่งชาติ
ตอนนี้พี่หมูฯกะลังลงพื้นที่หาเสียงอยู่อ่ะคับ แหะๆๆ

MooNoiKonDee [^o^]

สวัสดีทุกท่าน

ก่อนอื่นต้องขออภัยจริงๆ ที่เงียบหายไป มันมีหลายปัจจัย หลายวาระ หลายเหตุจำเป็นในแต่ละช่วงเวลา
ถึงนาทีนี้ก็ยังยุ่งอยู่ครับ วันธรรมดาไม่ต้องพูดถึง บางทีข้าวยังแทบไม่ได้กิน(แต่ทำไมน้ำหนักขึ้นหว่า?)
เสาร์-อาทิตย์ก็พอจะได้บางครั้ง แต่ก็ขอพักหน่อยเถอะนะ 5555 (แต่ปัญหาสำคัญคือคอมฯพัง เน็ตไม่มี)

ที่จริงก็มี Update อีก 2-3 ครั้งครับ เพียงแต่ไม่ได้เอามาลงเพราะไม่มีเวลาครับ
เดี๋ยววันนี้-พรุ่งนี้จะ Update ให้นะครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่ติดตามนะครับ และทุกท่านที่มาโพสถามถึงครับ ก่อนอื่นขอตอบคำถามก่อนนะครับ

อ้างจาก: notesodaman เมื่อ มีนาคม 23, 2011, 09:59:16 หลังเที่ยง
ถึง พี่หมู

ผมเป็นคนหนึ่งที่ไม่ใช่สมาชิกประจำของที่นี้ เป็นแต่เพียงมี log in ไว้ก็เผื่อตอบอะไรบ้างแค่นั้น ที่ผ่านมาเน้นส่องเป็นส่วนมาก
ซึ่งส่วนใหญ่ มักจะเข้ามาดูรถ 2t มือสอง ที่ชอบ และก็ปล่อยให้เค้าได้ซื้อได้จองกันไป เนื่องจากตัวเองยังไม่มีัตังค์ซื้อ  + ยังหาที่จอดสำหรับ จยย. คันที่สองในบ้านไม่ได้(เป็นตึกแถวทำร้านอาหาร)

และที่ผ่านมาก็ไม่ค่อยได้มาห้องนี้ web นี้เท่าำไหร่ ถ้าไม่ได้ลิ้งค์นี้จาก พันทิพ http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V10368315/V10368315.html
ผมก็คงไม่เห็นว่าพี่ได้ทำอะไรกับรถคันนี้มาบ้าง   หลังจากที่นั่งอ่านทุกสิ่งอย่างที่พี่ทำกัับรถ ผมมีข้อสงสัยที่จะถามพี่คือ

**อะไรคือสิ่งที่ทำให้พี่ยินดีที่จะทำ จะเปลี่ยน จะสร้างชิ้นงานใหม่ แม้สิ่งที่พี่ทำ มันจะเลยมูลค่าของรถใหม่ตอนออกห้าง  อะไรครับพี่ อะไร????? ไหนจะต้องวิ่งหาของ สั่งของ 

ซึ่งถ้าเป็นผม ซึ่งก็รักรถมากเหมือนกัน ยังไม่กล้าคิดจะทำ สิ่งที่พี่ทำไปแล้ว...  เอาไว้เงินผมพร้อม+ใจผมพร้อมขนาดพี่เมื่อไหร่ ผมจะทำมั่ง..................แต่ของผมมันสายรถกระเทยครับ
รอก่อน yamaha speed mx120 , honda nova dash , kawasaki leo star 120 เจอคันไหนคันแรกก็ทำอันนั้น   

พี่หมูครับ  ............พี่มันบ้าครับ

ผมขอคารวะจริงๆ  รอรถได้ ค่อนปี แม้จะทำสีเฟรม ก็ส่งศูนย์ทำ  โหย....กล้าทำได้ไง  เป็นผมสั่งช่างพ่นเองไปแล้ว
ตามหาป้ายเตือน ........พี่ครับ พี่จะเดิมไปไหน    พี่สุดยอดมากๆ   เป็นผมหาไม่ได้ก็ไม่หาแล้วพี่
อะไหล่ทุกชิ้น จัดเต็มหมด  เิบิกใหม่ ถ้าอยากแต่งก็ใช้ของ Brandname มีคุณภาพไว้ก่อน  .....ที่สะใจที่สุด  ไมล์ดิจิตอล พี่ซื้อมา 4000 มางัดเอาแค้ไส้ใน  ใส่ได้หรือป่าวก็ไม่รู้

โอยๆๆๆๆๆๆๆ  อีกทีครับ  พี่มันบ้าครับพี่

เอาไว้ผมจะทำมั่งแล้วกัน ตามแต่กำลังที่ผมจะทำได้กับรถที่ผมรัก   

ปล....ถ้าผมมีน้องมีนุ่ง  เล่นรถ จยย.  ผมจะพยายามไม่ให้มันเรียน วิศวะ นะพี่   เดี๋ยวมันเป็นเหมือนพี่ ละก็แย่เลย  (แซวเล่นนะครับ)

ด้วยจิตรคาระ

[email protected]

ขอบคุณครับ สรุปว่า ก็คงเพราะ บ้า ครับ ฮ่าๆๆๆๆ
คือผมมันเป็นพวก Perfect Man ครับ ถ้าเลือกได้ ถ้าทำได้ ผมจะทำให้ดีที่สุดครับ
บวกกับนโยบายชีวิต(ที่ไม่ค่อยดีนัก ไม่แนะนำแนวความคิดนี้ เพราะจะทำให้ไม่ทะเยอทะยาน ประเทศชาติจะไม่ก้าวหน้า ผมเลยต้องแบ่งปันเป็นการพัฒนาประเทศไปในอีกทางแทน) ผมมีนโยบายว่า ครอบครัว พ่อแม่ลูกเมีย ต้องมีความสุขครับ
รวมถึงตัวผมก็ต้องมีความสุข(ไม่งั้นครอบครัวก็คงสุขไม่ได้) ถ้าทำได้ ความสุขของครอบครัว และผมมาก่อนทรัพย์สินเงินทองครับ
เงินไม่ใช่ปัจจัย(ของนอกกาย หาใหม่ได้) ใจที่มันเสียไปเหมือนกระจกครับ ต่อกลับได้ก็แก้ไขรอยร้าวไม่ได้ครับ
วิธีดำเนินชีวิตก็ง่ายๆครับ ไม่เน้นว่าต้องรวยหรือมีเงิน ขอให้มีบ้านอยู่ อยากกินอะไรก็พอมีกินได้บ้าง เจ็บป่วยมีเงินพอหาหมอได้ครับ
วิธีจัดการการเงิน(ที่ไม่ค่อยจะพอ) ก็มีหลักดำเนินชิวิตดังนี้ครับ
1. จ่ายหนี้ให้คนที่ไม่คิดดอกเราก่อน เพราะเขาช่วยเราโดยไม่หวังผล เราควรอย่าทำให้เขาเดือดร้อน หนี้ที่กู้จากธนาคารก็จ่ายตามเกณฑ์ไปก่อน
2. แบ่งการใช้เงินให้ชัดเจน อย่าเอามาปนกัน เช่นผมให้เงินรายเดือน พ่อและแม่ 25% ของรายได้ ถ้าเดือนไหนเงินขาด จะต้องกู้หรือจะต้องยืม พ่อแม่ต้องได้ครบ อย่าเอามาเป็นเหตุผัดผ่อน(ผัดผ่อนไป พ่อแม่เสียชีวิตไปเสียก่อนจะมาเสียใจก็ไม่ทันแล้ว) ส่วนของเงินเก็บเพื่อลูก ถึงเวลาก็เงื่อนไขเดียวกันครับ ถ้าเดือนไหนขาดมือเยอะ ผมก็กินอิ่มเหมือนเดิม แต่กินข้าวแกงริมถนนมากๆๆๆหน่อยเท่านั้นเองครับ ขึ้นรถเมล์ไปทำงานมั่งอะไรประมาณนี้

อ้างจาก: 2t_DD เมื่อ เมษายน 16, 2011, 07:50:01 หลังเที่ยง
สวยงาม..ออกมาจากความตั้งใจครับ  (ขอถามอีกนิดท่านเล่นรถจักรยานมั้ยครับ วิธีการถ่ายรูปเหมือนเว็บจักรยานจัง)

+1 กับความตั้งใจครับ...

ผมไม่ได้เล่นเว็ปจักรยานครับ ถ่ายไปมั่วๆตามใจตัวเองอ่ะครับ
NSR 150SP Step Rebond & Download Manual Click!

หากเราหวง ไม่ยอมแบ่งปัน ก็จะไม่เกิดการเรียนรู้ หากไม่เกิดการเรียนรู้ คนไทยก็จะไม่เก่ง

Mtz

สวัสดีครับพี่หมูน้อย นึกว่าหายไปไหน  รอชมผลงานต่อไปครับ สู้ตาย ตามนั้น

06-02-2011

ผมมีโอกาสได้ไปบ้านเพื่อนมา เห็นรถจอดอยู่ 1 คัน เพื่อนบอกว่ารถน้องชาย เดินๆดูก็เลยเอาไอเดียของแผงคอบนมาใช้ครับ (รูปสุดท้าย)

NSR 150SP Step Rebond & Download Manual Click!

หากเราหวง ไม่ยอมแบ่งปัน ก็จะไม่เกิดการเรียนรู้ หากไม่เกิดการเรียนรู้ คนไทยก็จะไม่เก่ง

bangpoo 88

กลับมาเเล้ว ไอดอล ของผม..หลังจากเงียบหายไป นาน....

**จุดหมายปลายทาง...ที่ต้องค้นหาต่อไป  **

....เก๋งไม่มีขับ....โทรศัพท์ก็เสีย....ข้อดีไม่มีเมีย..ข้อเสียไม่มีตังค์..

04-03-2011

ระหว่างนี้ผมก็วิ่งโรงกลึง หาข้อมูลว่าที่ไหนรับทำงานประเภทนี้เป็นอาชีพ และมีคนกล่าวถึงในด้านบวก ตามนโยบาย ทำอะไรให้ทำกับผู้เชี่ยวชาญด้านนั้นๆ

พบร้านนึงครับ ชื่อดัง ถามกับใครที่เล่นรถต่างเป็นอันว่ารู้จักชื่อเสียง เพื่อนๆก็แนะนำ อยู่แถวถนนเพชรเกษมครับ เอางานไปให้ทำ ให้ของตัวอย่างทั้งหมด อธิบายคอนเซ็ปต์ครบถ้วน คือ
1. ผมต้องการใช้ไมล์สาย โดยให้แปลงใส่เฟืองไมล์สายของ NSR 150SP เข้าไปในล้อ NSR 250SP
2. ผมต้องการใช้ล้อ NSR 250SP เพื่อให้ได้ลายเดิม ได้จานคู่ และต้องการสร้างแบรกเก็ตเบรกเพื่อใส่กับคาลิปเปอร์ MV
3. ผมต้องการสร้างแผงคอบน-ล่าง โดยให้องศาเท่ากับแผงคอ NSR 150SP เดิมๆ รัศมีเลี้ยวเท่าเดิม
4. แผงคอบนติดตั้ง Key Shutter เข้าไปด้วย

ผ่านไป เดือนกว่า เข้าไปดูงาน ผิดหวังครับ ช่างสร้างผิดองศาครับ
สมมุติว่าองศาที่ต้องการคือ 150 องศา(ย้ำอีกทีว่าตัวเลขสมมุติ) เดิมระยะห่างช๊อคอัพสมมุติว่า 200 ม.ม.
เมื่อเราแปลงใส่กระปุกไมล์ ระยะห่างช๊อคอัพก็จะกว้างขึ้น สมมุติว่าระยะใหม่เป็น 220 ม.ม.
ถ้าต้องการองศาเดิม ช๊อคอัพก็ต้องกว้างออก แผลคอก็ต้องสร้างเบ้าช๊อคอัพแบบตำแหน่งสูงขึ้นและเฉียงขึ้นด้านบน
แต่สิ่งที่ได้คือช่างใช้ระนาบเดิม แล้วถ่างเบ้าช๊อคอัพไปทางซ้ายและขวาเอาตรงๆดื้อๆ สิ่งที่เกิดก็คือ แทนที่จะได้องศา 150 องศาเท่าเดิม องศามันก็จะกว้างขึ้นเป็น 160, 170 องศาหรือมากกว่า

สรุปว่าผิดหวังครับ อธิบายช่างอยู่นานกว่าจะเข้าใจคำว่าองศา ทั้งๆที่เป็นอาชีพของเค้าเองแท้ๆ เค้าต่างหากควรช่วยดูให้ผม ควรแนะนำและอธิบายผม เห็นอย่างนี้เลยกลัวเลยครับ แล้วอย่างอื่นที่มันเกี่ยวข้องกับชีวิตเช่นแบรกเก็ตเบรก จะเป็นยังไง ไม่อยากจะคิด

ตกลงว่าเค้าไม่แก้งานให้ครับ ให้ผมยอมรับว่าต้องใช้ไปแบบผิดๆนี่แหล่ะ(งี้ก็มีด้วย) หรือก็ไปหาที่อื่นทำ คงเดาได้ว่าผมจะเลือกอะไร ไปหาร้านอื่นครับ
ตอนเก็บของกลับ พบว่าที่ร้านทำของที่ผมเบิกใหม่มาเช่น Key Shutter, ชุดกุญแจ(สี่พันกว่าเลยนะ) รวมถึงพวกคาลิปเปอร์ MV เป็นรอยเต็มไปหมดเลยครับ เซ็งร้านนี้มาก

สรุปว่า หาร้านใหม่ครับ มาเจอเอาใกล้บ้านครับ ถัดบ้านผมไปสามสี่ซอยเอง
งานดี ช่างมีความคิด เข้าใจไอเดียเรา แก้ปัญหาให้เก่งครับ

วันที่ 04-03-2011 แวะไปดูงานหลังทิ้งไอเดียเรื่องแผงคอไว้ และให้ช่างแปลงกระปุกไมล์ก่อนเป็นอันดับแรก ตามรูปเลยครับ

แปลงกระปุกไมล์เข้าไปเรียบร้อย เน้นว่าใช้ของเดิม เมื่อเสียหายจะได้สามารถหาเปลี่ยนได้ครับ

ทาบแบบกระดาษเตรียมสร้างแบรกเก็ตครับ

ทาบแบบกระดาษเตรียมสร้างแผงคอบน-ล่างครับ วัดองศาจากกระดาษดูก่อนได้ ไม่ผิดเพี้ยนครับ

ลองเอาแผงคอเดิมที่พี่สิทธิ์แปลงใช้มาแล้วทาบดู ซวยแล้ว กว้างกว่าเดิมพอควรเลยครับ แต่ว่าตำแหน่งช๊อคอัพมันสูงขึ้นครับ น่าจะพอช่วยลดระยะได้

03-05-2011

สองเดือนผ่านไป แวะเข้าไปดูงานอีกครั้ง แบร็กเก็ตเบรก เรียบร้อย แผงคอบน-ล่าง แกนคอ เรียบร้อย ขาดแต่งาน Key Shutter เกือบเสร็จ แล้วก็ตามเก็บงานเก็บรายละเอียดอีกเล็กน้อยครับ

งานแบรกเก็ตเบรกครับ

งานแผงคอบน-ล่าง พร้อมแกนคอที่เอามาจากของเดิม NSR 150SP ครับ

HS7QBT

HS7CXL Service Centre.
160 Khunpan Road. Tambon Tharahad. Muang Suphanburi 72000
Tel : (66) 08 6516 5729

05-05-2011

สองวันผ่านไป งานเสร็จแล้วครับ เอากลับศูนย์ไปลองติดตั้งดูครับ

Key Shutter โทรมๆจากร้านแรก(ของเบิกใหม่นะเนี่ย)

ระยะห่างช๊อคอัพที่กว้างขึ้นหลังจากใส่กระปุกไมล์ไปครับ

ตัวกั้นองศาเลี้ยวซ้ายสุด-ขวาสุดครับ

เลี้ยวขวาสุด แกนช๊อคอัพเกือบชิดฝาหม้อน้ำพอดีเลย เหลือนิดเดียว

ภาพโดยรวมครับ

Mtz

ตกลงเอาแฮนไว้บนแผงคอหรือครับพี่ พอดีมีพี่คนนึงเขาใส่หัวกลับเหมือนกัน แต่เอาแฮนไว้ใต้แผงคอ เลยต้องแปลงขายึดเรือนไมล์กันวุ่นเลย หุหุ เพราะพอไว้ใต้แผงพอพวกก้านเบรคกะครัชมันจะติดเรือนไมล์เวลาเลี้ยว

bas7026

สุดยอด อลังการงานสร้าง
084-102-6501.  บาสครับ

อ้างจาก: Mtzm เมื่อ มิถุนายน 26, 2011, 12:38:09 ก่อนเที่ยง
ตกลงเอาแฮนไว้บนแผงคอหรือครับพี่ พอดีมีพี่คนนึงเขาใส่หัวกลับเหมือนกัน แต่เอาแฮนไว้ใต้แผงคอ เลยต้องแปลงขายึดเรือนไมล์กันวุ่นเลย หุหุ เพราะพอไว้ใต้แผงพอพวกก้านเบรคกะครัชมันจะติดเรือนไมล์เวลาเลี้ยว
จริงๆมันเป็นแฮนด์แบบที่เอาไว้ใต้แผงคอครับ แต่ว่าไม่สนใจครับ เอาไว้ด้านบนล๊อกอยู่ก็โอเคแล้วครับ อีกอย่างถ้าเอาไว้ใต้แผงคอนอกจากจะต้องแก้มากมาย มันจะต่ำเกินไปด้วยครับ รอดูรูปถัดไปนะครับ

อ้างจาก: Mtzm เมื่อ มิถุนายน 26, 2011, 12:38:09 ก่อนเที่ยง
จริงๆมันเป็นแฮนด์แบบที่เอาไว้ใต้แผงคอครับ แต่ว่าไม่สนใจครับ เอาไว้ด้านบนล๊อกอยู่ก็โอเคแล้วครับ อีกอย่างถ้าเอาไว้ใต้แผงคอนอกจากจะต้องแก้มากมาย มันจะต่ำเกินไปด้วยครับ รอดูรูปถัดไปนะครับ

npro3

เย้...พี่หมูน้อยมาล่ะ กุ๊กกรู๊ๆๆๆๆ