Main Menu

Born to be MooNoi NSR 150 SP

เริ่มโดย MooNoiKonDee [^o^], พฤษภาคม 25, 2010, 09:34:13 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

MooNoiKonDee [^o^]

4. วันนี้ก็เลยเอาล้อวิ่งไปใส่ยางถ่วงล้อมาครับ
ที่แรกเบิก Bridgstone BT ครับ คู่ละเจ็ดพันกว่าบาท แต่เส้นหลังของหมด
เลยเอา  Metzeler Made in German แทน แต่เส้นหลังของหมดเช่นกัน
ก็เลยดูลายล้อแทนว่าชุดใหนพอจะใกล้เคียงกันบ้าง ให้ร้านจัดมา
ได้มาดังนี้ครับ ล้อหน้า 110/70-17 ของ Metzeler Sportec M3 Made in German ราคา 3,200 บาท
ล้อหลังของ Michelin Pilot Sporty Made in Thailand ราคา 1,800 บาท
ร้านใส่จุ๊บสแตนเลสมาให้ด้วย (ที่จริงอยากได้จุ๊บยางมากกว่ามันเหมาะมากกว่า แต่ใส่มาแล้วก็ไม่ว่ากัน)
จุ๊บสแตนเลสราคาคู่ละ 150 บาท

ล้อหน้า

ยางหน้า

ล้อหลัง

ยางหลัง

จุ๊บสแตนเลส
NSR 150SP Step Rebond & Download Manual Click!

หากเราหวง ไม่ยอมแบ่งปัน ก็จะไม่เกิดการเรียนรู้ หากไม่เกิดการเรียนรู้ คนไทยก็จะไม่เก่ง

5. ช่วงบ่าย ผมก็มาจัดการกับมิเตอร์ดิจิตอล KOSO ที่ซื้อมาก่อนหน้านี้แล้ว
ทำการ แกะ แงะ ง้าง ถอด เพื่อเอาเฉพาะใส้ในของมันมาใช้ครับ กรอบไม่ต้องการ (มิเตอร์ตัวสี่พันกว่าหมดประกันไปซ๊ะแล้ว)
ลองทาบดูแล้วมันเล็กกว่าของเดิมพอสมควร แต่น่าจะใส่ได้ไม่น่าเกลียดมาก เดี๋ยวขยายขอบเอา
แต่ถ้าเอาไปลงช่อง วัดความร้อน+วัดน้ำมัน มันช่างลงตัวจริงๆ เสียดายมิเตอร์ที่ได้มามีวัดน้ำมันมาให้ แต่ไม่มีวัดความร้อนครับ
เดี๋ยวค่อยว่ากัน ว่าจะเอายังไงครับ

แกะ แงะ ง้าง ถอด แยกออกมาเป็นชิ้นๆ

นี่ครับร่องรอยการแงะฝาเพื่อเปิดเอาใส้ในออกมา

เทียบขนาดดู ทดแทนกันพอไหวหรือเปล่า

อันนี้ของเดิมในเบ้าครับ

อันนี้ของใหม่ในเบ้าครับ เล็กลงไปเหมือนกัน ยังไม่ค่อย Happy

นี่ถ้ามาลงช่องนี้แทน เป๊ะเลยอ่ะ เสียดายจัง
NSR 150SP Step Rebond & Download Manual Click!

หากเราหวง ไม่ยอมแบ่งปัน ก็จะไม่เกิดการเรียนรู้ หากไม่เกิดการเรียนรู้ คนไทยก็จะไม่เก่ง

npro3

โอ๊ะโอวว นี่ขนาดของบางส่วนนะนี่แท้โรงงานทั้งน๊าน ชอบสีล้อจังมันแวววาวชุ่มฉ่ำดีจัง อ่อขอบคุณน๊าสำหรับเรื่องการแปลงดุมล้อ และลองวัดรอบวงด้านในเพื่อกลึงชิ้นงานรองรับแผ่นเพลทมาตรวัดนะคับ
"ธรรมชาติของสุนัขมันชอบเห่าและหอน"

BERSERKS

อ้างจาก: MooNoiKonDee [^o^] เมื่อ มิถุนายน 13, 2010, 01:45:49 ก่อนเที่ยง
2. ในที่สุดผมก็ได้ชุดเครื่องมือมาครบชุด ทั้งหัวถอดน๊อตล้อ ตัวตั้งโซ่ ครบทุกชิ้นครับ ราคา 429 บาท

พี่ครับ ชุดนี้ ซื้อที่ไหน ครับ

ไปรท์ ลูกบอส

สุดยอดจริงๆครับพี่ ผมนับถืออิอิ ทำขั้นนี้ เขาเรียกว่ารักจริงหวังแต่งฮ่าๆ

อ้างจาก: BERSERKS เมื่อ มิถุนายน 13, 2010, 11:15:03 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: MooNoiKonDee [^o^] เมื่อ มิถุนายน 13, 2010, 01:45:49 ก่อนเที่ยง
2. ในที่สุดผมก็ได้ชุดเครื่องมือมาครบชุด ทั้งหัวถอดน๊อตล้อ ตัวตั้งโซ่ ครบทุกชิ้นครับ ราคา 429 บาท
พี่ครับ ชุดนี้ ซื้อที่ไหน ครับ

ชุดนี้ได้มาจากพรรคพวกที่เชียงใหม่ครับ เห็นว่าไปได้มาจากลำพูนครับ

13-06-2010

Brosure NSR 150SP ครับ คลิ๊กที่รูปเพื่อ Download เหมือนเดิมครับ Password เดิมครับ

NSR-150SP-Brosure  1.22 MB

GENIUS

ชอบกระทู้นี้มากครับ

เอาใจช่วยนะครับ รถอีกประมาณกี่วันถึงประกอบเสร็จทั้งคันอ่ะครับ

จขกท. เอาใจใส่ทุกขั้นตอนเลยครับ

ประกอบเสร็จเมื่อไหร่คงงามหยดเลยครับ

Tong_2T_150

ขอบคุณอย่างรุนแรงอีกคน สำหรับเอกสารคู่มือต่างๆที่อุตส่าห์ไปหามาจ้างให้ร้านสแกนเอามาแบ่งให้โหลดกัน ผมหามานานมากโข สุดท้ายมีคุณหมูน้อยนี่เอง
ที่เป็นพรเอกขี่ม้าแกลบ เอ้ย ม้าขาวหามาให้เนอะ!..อิๆ
   ทำสีล้อได้สด..ส๊ด..สด!มาก แจ๋วๆ ให้อีก1ม้าครับ

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

อ้างจาก: GENIUS เมื่อ มิถุนายน 13, 2010, 04:38:28 หลังเที่ยง
ชอบกระทู้นี้มากครับ

เอาใจช่วยนะครับ รถอีกประมาณกี่วันถึงประกอบเสร็จทั้งคันอ่ะครับ

จขกท. เอาใจใส่ทุกขั้นตอนเลยครับ

ประกอบเสร็จเมื่อไหร่คงงามหยดเลยครับ

ขอบคุณครับ น่าจะอีกสักสองสามอาทิตย์ครับ
ประกอบจริงๆวันเดียวก็จบ แต่ยังไงก็คงต้องรอจัดอะไหล่ครับ
จริงๆ ชิ้นใหญ่ๆได้เกือบครบแล้ว ก็คงเริ่มทำเป็นรูปเป็นร่างมาก่อนครับ
เสียดายผมไม่มีเวลาเหมือนสมัยก่อน ไม่งั้นจะประกอบเองทั้งคันเลย

อ้างจาก: Tong_2T_150 เมื่อ มิถุนายน 13, 2010, 05:07:22 หลังเที่ยง
ขอบคุณอย่างรุนแรงอีกคน สำหรับเอกสารคู่มือต่างๆที่อุตส่าห์ไปหามาจ้างให้ร้านสแกนเอามาแบ่งให้โหลดกัน ผมหามานานมากโข สุดท้ายมีคุณหมูน้อยนี่เอง
ที่เป็นพรเอกขี่ม้าแกลบ เอ้ย ม้าขาวหามาให้เนอะ!..อิๆ
   ทำสีล้อได้สด..ส๊ด..สด!มาก แจ๋วๆ ให้อีก1ม้าครับ

ที่จริงก็สแกนเองไปได้ราวๆ 30 หน้าครับ แต่ไม่ไหว แค่นั้นผมก็ใช้เวลายามว่างไปอาทิตย์นึงแล้ว
ขาดแคลนเวลาจริงๆครับ เกรงว่ากว่าจะเอามาแจกได้คงหลายเดือน เลยต้องจ้างครับ
อีกอย่าง ผมต้องการคุณภาพครับ เลยสแกนแบบความละเอียดสูง ซึ่งหน้านึงเป็นนาทีเลยครับ
แล้วยังต้องจัดรูปเล่ม เก็บรายละเอียดทุกหน้า แต่งภาพเอาพวกเลอะเทอะออกไปให้หมด
รวมแล้วก็ใช้เวลามากอยู่ครับ ใช้เวลาเป็นอาทิตย์เหมือนกันครับ แต่งานเรียบร้อยดีครับ จัดรูปเล่มสวยงาม
ตัดต่อรูปที่เป็นสีในบางหน้า และ Clear แต่ละหน้าขาวสะอาดเหมือนเล่มออกใหม่เลยทีเดียว
ยกเว้นหน้าปก ผมตั้งใจให้ดูเห็นร่องรอยกาลเวลา มันขลังดีครับ ให้ความรู้สึกเป็นของน่าเก็บรักษาครับ

ไฟล์ต้นแบบที่สแกนมา ก่อนจะย่อทำรูปเล่ม ขนาด 257 MB ครับ ซึ่งที่ทำรูปเล่มแจกก็ชัดเจนเหลือๆแล้วครับ
ค่า Scan แบบละเอียด ราคาพอๆกับค่าเล่มที่ผมซื้อมาเลยครับ เบ็ดเสร็จเฉพาะเล่มนี้ กว่าจะเอามาแจกได้ ทะลุสองพันครับ

npro3

ที่จริงก็สแกนเองไปได้ราวๆ 30 หน้าครับ แต่ไม่ไหว แค่นั้นผมก็ใช้เวลายามว่างไปอาทิตย์นึงแล้ว
ขาดแคลนเวลาจริงๆครับ เกรงว่ากว่าจะเอามาแจกได้คงหลายเดือน เลยต้องจ้างครับ
อีกอย่าง ผมต้องการคุณภาพครับ เลยสแกนแบบความละเอียดสูง ซึ่งหน้านึงเป็นนาทีเลยครับ
แล้วยังต้องจัดรูปเล่ม เก็บรายละเอียดทุกหน้า แต่งภาพเอาพวกเลอะเทอะออกไปให้หมด
รวมแล้วก็ใช้เวลามากอยู่ครับ ใช้เวลาเป็นอาทิตย์เหมือนกันครับ แต่งานเรียบร้อยดีครับ จัดรูปเล่มสวยงาม
ตัดต่อรูปที่เป็นสีในบางหน้า และ Clear แต่ละหน้าขาวสะอาดเหมือนเล่มออกใหม่เลยทีเดียว
ยกเว้นหน้าปก ผมตั้งใจให้ดูเห็นร่องรอยกาลเวลา มันขลังดีครับ ให้ความรู้สึกเป็นของน่าเก็บรักษาครับ

ไหล์ต้นแบบที่สแกนมา ก่อนจะย่อทำรูปเล่ม ขนาด 257 MB ครับ ซึ่งที่ทำรูปเล่มแจกก็ชัดเจนเหลือๆแล้วครับ
ค่า Scan แบบละเอียด ราคาพอๆกับค่าเล่มที่ผมซื้อมาเลยครับ เบ็ดเสร็จเฉพาะเล่มนี้ กว่าจะเอามาแจกได้ ทะลุสองพันครับ
[/quote]
นี่ล่ะครับค่าของความมีน้ำใจมันมหาศาลมากว่าค่าตอบแทนใดๆ...

"ธรรมชาติของสุนัขมันชอบเห่าและหอน"

รูปนี้แถม เป็นรูปสีที่ผมหามาใส่แทนรูปขาวดำใน Part manual ที่ผมสแกนแจกไปครับ
(ใครมีรูป Type I เนียนๆอย่างนี้ส่งให้กันบ้างนะครับ ผมจะได้เอาไปลงไว้ใน Manual ครับ)

NSR 150SP Type II

แล้วก็รูปนี้ เป็น Spec เปรียบเทียบของ Honda ครับ

Honda Spec

GENIUS

DEDOR

ทำเสร็จคงแหล่มน่าดูเลย  เอาใจช่วย  ขอให้สมหวังครับ   

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

BERSERKS

อ้างจาก: MooNoiKonDee [^o^] เมื่อ มิถุนายน 13, 2010, 11:31:08 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: BERSERKS เมื่อ มิถุนายน 13, 2010, 11:15:03 ก่อนเที่ยง

ชุดนี้ได้มาจากพรรคพวกที่เชียงใหม่ครับ เห็นว่าไปได้มาจากลำพูนครับ
กำ ไกลจัง

pongpack

เอ่อ...ยางหน้าท่านกลมไปหรือป่าวครับ  ถ้าจำไม่ผิดกะทะล้อหน้าตัวนี้มันกว้าง 2.5  แต่เห็นใส่ยางไซด์ตั้ง 110  เป็นห่วงครับ  ???

อ้างจาก: BERSERKS เมื่อ มิถุนายน 14, 2010, 07:51:02 หลังเที่ยง
อ้างจาก: MooNoiKonDee [^o^] เมื่อ มิถุนายน 13, 2010, 11:31:08 ก่อนเที่ยง

กำ ไกลจัง

คันนี้ผมวิ่งอะไหล่ทั่วประเทศครับ มีเพื่อนอยู่ที่ไหนฝากเค้าไปทั่วครับ
ถ้าอยากได้ เดี๋ยวฝากดูให้อีกก็ได้ครับ ว่ามีอีกมั้ย เอาไม่เอาก็บอกนะครับ
แต่อย่ารีบร้อนนะครับ รบกวนเค้าช่วย เอาเค้าสะดวกครับ

อ้างจาก: pongpack เมื่อ มิถุนายน 14, 2010, 08:38:06 หลังเที่ยง
เอ่อ...ยางหน้าท่านกลมไปหรือป่าวครับ  ถ้าจำไม่ผิดกะทะล้อหน้าตัวนี้มันกว้าง 2.5  แต่เห็นใส่ยางไซด์ตั้ง 110  เป็นห่วงครับ  ???

ครับ ที่จริงเตรียมยางไว้สำหรับ Step ต่อยอดครับ ตามที่เคยแจ้งไว้ครับ

บอกเลยละกันครับ
คือผมอยากได้ล้อหน้าที่มี 6 ก้านเหมือนเดิมหรือใกล้เคียงเดิม และมีจานเบรคคู่ครับ ความต้องการมีแค่นั้นจริงๆครับ
ทีนี้วิธีการทำจากหลายวิธี ซึ่งแน่นอนถ้าต้องมาแปลงล้อเพื่อยึดจาน ผมไม่เอาแน่ ไม่เสี่ยงชีวิตครับ
ผมเลือกวิธีหาชุดหน้าที่สามารถจะจับเปลี่ยนได้โดยเปลี่ยนยกชุดครับ
ล้อ
จาน
ช๊อคอัพ
บังโคลนหน้า
แกนคอ
คอล่าง
คอบน
แฮนด์

ทีนี้ล้อที่ดูไว้ ที่มีจานคู่มาจากโรงงานเลย ขนาดแคบสุดก็ 3 นิ้วครับ
เป็นสาเหตุที่ผมเตรียมยาง 110/70 ไว้ครับ เดี๋ยวทำรถ(เดิมๆ)เสร็จ ผมก็จะเริ่มต่อยอดครับ

อย่างเรื่องมิเตอร์ดิจิตอล KOSO ที่ผมหามาก่อนหน้านี้ ก็เพื่อรองรับ Step นี้เช่นกันครับ
เพราะ Step นี้ ล้อที่ผมดูๆไว้มาจากพวก 250CC ครับ
ซึ่งสายไมล์มันไม่ได้วัดที่ สเตอร์หน้า ไม่เหมือนของ NSR 150SP ครับ
ทำให้เข็มวัดความเร็วไม่ทำงานครับ การจะแก้ไขก็มีหลายวิธีเช่นกันครับ
ซึ่งการจะไปแปลงอะไรที่ล้อ ผมไม่เอาครับ ไม่เสี่ยงชีวิตครับ
วิธีที่ผมเลือกก็คือใช้ไมล์ดิจิตอลครับ แต่ก็พยายามหารุ่นที่เป็นเข็มครับ
เพราะต้องการความคลาสสิกเหมือนเดิมครับ และพยายามหาตัวที่ลงตัวใกล้เคียงที่สุดครับ

สรุปว่า บางอย่าง ผมก็เตรียมรองรับอนาคตไว้เลยครับ
ส่วนวันนี้ ต่อให้อนาคต(อันใกล้) ต้องเปลี่ยนล้อ เปลี่ยนคอ เปลี่ยนช๊อค
ก็ไม่ใช่สาเหตุที่จะหยุดทำในส่วนนั้นๆครับ ผมยังคงต้องการให้มันสมบูรณ์ที่สุดก่อนอยู่ดีครับ
ดังนั้น ล้อ ช๊อคอัพ คอล่าง จานเบรค ผมก็ทำสีโรงงาน เอาอย่างเนียน เดี๋ยวถอดขายก็ไม่เป็นไร คนได้ต่อก็ได้ของคุณภาพไปด้วย
คอบน บังโคลนหน้า แฮนด์(ยกชุดพร้อมตุ้มถ่วงทุกตัว) ผมก็เบิกใหม่ครับ เดี๋ยวถอดเมื่อไหร่ ก็ขายไปครับ