Main Menu

Born to be MooNoi NSR 150 SP

เริ่มโดย MooNoiKonDee [^o^], พฤษภาคม 25, 2010, 09:34:13 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

MooNoiKonDee [^o^]

อ้างจาก: Tong_2T_150 เมื่อ มิถุนายน 06, 2010, 04:42:10 หลังเที่ยง
ไม่รู้จะคุณหมูน้อยเชื่อผมมั้ยนะ ว่าผมตั้งใจอ่านข้อความที่คุณหมูน้อยโพสตั้งตั้กอกตั้งใจเป็นอย่างมาก
...ผมขอชื่นชม การมองโลกในแง่ดี การดำเนินชีวิต ความเพียรพยายาม ยกนิ้วให้2มือเลย(แจกม้าให้อีกตัว)
...นี่แหละนักสู้ตัวจริง...ผมยอมรับด้วยหัวใจจริงๆ...

ขอบคุณครับ อยากให้รุ่นลูกผมอยู่ในสังคมที่มีโอกาสมากกว่ารุ่นผมครับ
NSR 150SP Step Rebond & Download Manual Click!

หากเราหวง ไม่ยอมแบ่งปัน ก็จะไม่เกิดการเรียนรู้ หากไม่เกิดการเรียนรู้ คนไทยก็จะไม่เก่ง

อ้างจาก: chann30 เมื่อ มิถุนายน 06, 2010, 11:55:22 หลังเที่ยง
:( Hi my brother....where the next step that you have to walk...what do you like the most?
that's your car or your bike...i saw you are have a cars much than a bike.....and i can't understan....But any way...
please don't worry about that!.....Am I, just want you to know.....Stay in your own light...and make it shine......Be the brighter person...come on! ???

ขอบคุณครับ ไม่ได้เล่นมอเตอร์ไซด์มายี่สิบปีแล้วครับ
สมัย NSR ออก ผมไม่มีปัญญาซื้อครับ เพิ่งกลับมาเก็บฝันตัวเองนี่แหล่ะครับ
NSR นี่รถในดวงใจผมเลยครับ ชอบทุกรุ่นเลยจริงๆ โดยเฉพาะ ตากลม ครับ
ถ้าจะให้ผมเล่น รถรุ่นไหน(ที่ไม่ใช่รถเล็กๆออโต้เหมือนรถปัจจุบัน) คงยาก
ต้องให้ผมจบกับ NSR จริงๆ ถึงจะชายตามองรุ่นอื่นครับ CBR ผมยังไม่แลเลยอ่ะ

บังเอิญสิบกว่าปีที่ผ่านมา ผมขับรถแข่งครับ เลยมีโอกาสทำรถยนต์ครับ ตอนนี้เลิกมา 5 ปีแล้วครับ
ก็เริ่มจากตาสีตาสานี่แหล่ะครับ หัดเองกับมือจะได้รู้ครับ ซีวิคคันในลายเซ็นต์ผมก็ประกอบมือทั้งคันมาแล้ว
Hand Made ครับ ใช้เวลา 2 ปีครึ่งศึกษามันครับ สมัยนั้นยังพอมีเวลาครับ

อีกอย่างสมัยผมขับกระบะส่งของอยู่(ขับกรุงเทพฯ - เชียงใหม่ ผมเกิดและโตที่เชียงใหม่ครับ)
วันนึงรู้สึกรถเรามันใหม่จัง แต่ก็คันเหมือนเดิมนี่หว่า ก็เลยไปถาม ได้ความว่าเค้าเปลี่ยนรถใหม่ให้ครับ
รุ่นเดิม สีเดิม เหมือนเดิมทุกอย่าง ต่างแค่ส่วนต่างรถต้องมาผ่อนอีก 4 ปี คันเดิมก็เทรินได้ไม่มาก
ผมก็เลยคิดว่า ถ้าจะขายรถไปซื้อคันใหม่ มันเหมือนหายไปเลย 1 คัน แล้วก็ได้เงินมาช่วยดาวน์ไม่ค่อยคุ้ม
ก็เลยเดินนโยบาย(ผิดๆ)มา ว่าถ้าจะซื้อรถใหม่ คันเก่าไม่ขาย อยากได้ก็ต้องเก็บเงินดาวน์ให้ได้โดยไม่เทรินครับ
ก็เลยมีหลายคันอย่างที่เห็น แถมพอคิดว่าไม่ขาย ก็เล่นของมันซ๊ะไม่เกรงใจเงินเดือนเลย ทั้งๆที่ราคามันตกลงทุกวันๆ
(นโยบายนี้ไม่ดีครับ แต่ก็รักที่จะทำครับ) ตอนนี้จอดอยู่ที่กรุงเทพฯแค่ Jaz กับ Accord ครับ
ที่เหลือฝากน้องชายใช้ที่เชียงใหม่ครับ น้องชายเป็นอาจารย์ ม.ช. ครับ ใครอยู่ที่นั่นคงมีโอกาสเห็นบ้าง
NSR 150SP Step Rebond & Download Manual Click!

หากเราหวง ไม่ยอมแบ่งปัน ก็จะไม่เกิดการเรียนรู้ หากไม่เกิดการเรียนรู้ คนไทยก็จะไม่เก่ง

ผมสนใจจะเอาตัวนี้มาใช้ครับ

มันเป็นมือเบรค มือครัชของ CBR150
ใครพอรู้บ้างครับ มันใส่กับ NSR ProArm ได้หรือเปล่า
Honda มันเหมือนกันหมดมั้ยครับ

npro3

อ้างจาก: MooNoiKonDee [^o^] เมื่อ มิถุนายน 07, 2010, 12:44:48 ก่อนเที่ยง

มันเป็นมือเบรค มือครัชของ CBR150
ใครพอรู้บ้างครับ มันใส่กับ NSR ProArm ได้หรือเปล่า

ให้เทียบรูของน๊อตยึดก้านเบรคและตัวประกับแฮนด์ใส่กันได้มั๋ยและตุ้มที่ปลายสายฯเข้าในเบ้าล็อคได้อะป่ะ ผมเคยเทียบใส่ของรุ่นอื่นแต่ลักษณะเหมือนกันเพราะเห็นสวยดี ปลายก้านมันสั้นไปเวลาบีบครัชมะค่อยถนัดทะไหร่ เด๋วจะค้นเอามาให้ดูน๊า
"ธรรมชาติของสุนัขมันชอบเห่าและหอน"

อ้างจาก: npro3 เมื่อ มิถุนายน 07, 2010, 01:16:29 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: MooNoiKonDee [^o^] เมื่อ มิถุนายน 07, 2010, 12:44:48 ก่อนเที่ยง

ให้เทียบรูของน๊อตยึดก้านเบรคและตัวประกับแฮนด์ใส่กันได้มั๋ยและตุ้มที่ปลายสายฯเข้าในเบ้าล็อคได้อะป่ะ ผมเคยเทียบใส่ของรุ่นอื่นแต่ลักษณะเหมือนกันเพราะเห็นสวยดี ปลายก้านมันสั้นไปเวลาบีบครัชมะค่อยถนัดทะไหร่ เด๋วจะค้นเอามาให้ดูน๊า

มันสั่งทาง Internet อ่ะดิพี่
แถมตอนนี้ผมก็ไม่มีอะไรจะไปเทียบอ่ะครับ รถไม่อยู่

npro3

ออออ...ถ้าสั่งทางเน็ทก๊ยากหน่อย ถ้าให้ฟันธงก็ใส่ได้นะ แต่?มันสั้นกว่าครับถ้ามะชอบคืนคงยากนิ๊ราคาทะไหร่คับและฝั่งมือเบรคเปญปั๊มลอยเหมือนกันมั๊ย อย่างไรเสียของแต่งที่เปญส่วนประกอบต่างๆควรมองเปญลำดับต่อไปจะดีกว่ามั๋ย คนขายอย่าเพิ่งเคืองกันน๊า
"ธรรมชาติของสุนัขมันชอบเห่าและหอน"

cache

"เห็นว่าใช้กับ 2 stroke Cooling  LC ไม่ใช่ Cooling AC ใครพอทราบมั่งครับ Cooling  LC  เป็นแบบไหนอ่ะ???"

LC = Liquid Cooling

AC = Air Cooling

"มือเบรค มือครัช" =>   let's C this site 

http://www.asianconceptthai.com/index.php?type=product&cid=68&pid=931&language=TH

ผมสั่งรุ่น WC-0506 มาใส่ N-Pro อยู่ (ก้านอย่างเดียวก็มีคับ เห็นว่าเฉพาะ Honda โดยตรง)

"ดิจิตอลมิเตอร์" => เค้าเป็นตัวแทน KOSO มีหลายรุ่นอยู่คับ ราคาพอรับได้

ผมสั่งรุ่น DB02 มาใส่(ตัวไม่ใหญ่) เพราะทำN-Proทรง StreetFight อยู่คับ

ลองเมล์ถามเซลส์ดูคับ

เค้า Fast Action ดีคับ

ขอส่วนลดด้วยหล่ะ

ผมทำ N-Pro หมดไปร่วม 45K แล้ว....

ก็ยังคิดว่า.... "เกินความจำเป็นอยู่เลย"

ทำเอา "มันส์" สนอง NEED ตัวเองคับ (ความหลัง ครั้งยังเยาว์วัย)

เพราะ 10 กว่าปีที่แล้ว ค่าตัว N-Pro 85K หมดปัญญาคับ

แอบมองกระทู้ ในเวปนี้(ของเพื่อนๆ และของคุณ)

ก็เข้าใจแล้วว่า....มีคนหนักกว่าเราอีก

เราไม่ได้บ้าอยู่คนเดียว 555.......

Ganbatte ne.....
ผู้ที่มีเกียรติ คือ ผู้ที่ให้เกียรติผู้อื่น.

cache

ได้ของแล้วนี่นา

โทษทีคับ ตอบไม่ดู ตาม้า-ตาเรือ เลยเรา :-*
ผู้ที่มีเกียรติ คือ ผู้ที่ให้เกียรติผู้อื่น.

11-06-2010
หายไปหลายวัน อาทิตย์นี้งานยุ่งมากครับ กลับถึงบ้านอย่างเร็วก็สี่ทุ่ม
แต่หายไปนานก็มีของมาให้คุ้มค่าแน่นอน ผมได้ไฟล์พวก Manual ทั้งหลายมา
และตามที่รับปากไว้ Part Manual เล่มที่เป็นถ่ายเอกสารมา ผมจ้าง Scan มาให้แล้ว
นอกจากนั้น ผมยังแก้ไขภาพที่ Scan ลบพวกลายปากกาที่เขียนไร้สาระไว้ออกจนหมดทุกหน้า
ยกเว้นหน้าที่มีรายการเปลี่ยน Part Number ครับ อันนั้นจะคงไว้ครับ
แล้วก็รูปรถที่เป็นสี ผมหารูปอื่นที่ใกล้เคียงมาทดแทนขาวดำครับ มันเห็นชัดเจนดีกว่าครับ
ขาดแต่รูปที่เป็น NSR-150SP Type I ครับ หารูปสีไม่ได้เลย ใครมีก็ส่งให้หน่อยนะครับ

ทั้งหมดผมมี Manual อยู่ 4 เล่มครับ เล่มละ 1 ไฟล์ครับ คลิ๊กที่รูปเพื่อ Download ได้เลยครับ
อย่าลืมดูขนาดไฟล์ของ Manual แต่ละเล่มก่อนนะครับ บางเล่มใหญ่มากครับ ต้องมี Hi-Speed Internet ครับ
ผมทำไฟล์เป็น .zip ก่อน และเพื่อไม่ให้คนที่ไม่มี Winzip หรือ PKZip ลำบาก ผมเลยใช้ Self Extractor ทำเป็น .exe ให้ครับ
วิธีใช้ก็แค่
1. Download ไปเก็บไว้ในคอมพิวเตอร์
2. Double Click ที่ไฟล์
3. ระบุปลายทางที่จะ Extract ไฟล์ตรง Unzip to folder
4. กดปุ่ม Unzip
5. ใส่ Password ซึ่งก็คือชื่อ Login ของผม
6. กดปุ่ม OK

NSR-150SP-Marketing-Manual11.90 MB

NSR-150SP-Owner-Manual 61.54 MB

NSR-150SP-Part-Manual22.09 MB

NSR-150SP-Service-Manual 21.80 MB

ผมรวบรวมสาระทั้งหมดที่โพสต์ระหว่างทาง Update ไว้ที่หน้าแรกนะครับ
ใครไม่อยากเสียเวลามาอ่านทุกหน้า อ่านได้ที่หน้าแรกหน้าเดียวครบเลยครับ

npro3

อืออออม...ความคืบหน้าของสาวก NSR มานอยู่ตรงนี้นี่เองรีบๆโหลดกานซ๊ะมีมีคุณค่ามากๆเลย ก่อนจะโดนลบ? จัดปาย 1เม็ด

bangpoo 88

:(..รีบเข้ามาดูด...ขอบคูณพี่หมูน้อยมากๆคร้าบ...+1ไปเรย...

**จุดหมายปลายทาง...ที่ต้องค้นหาต่อไป  **

....เก๋งไม่มีขับ....โทรศัพท์ก็เสีย....ข้อดีไม่มีเมีย..ข้อเสียไม่มีตังค์..

ก้องขอนแก่น

ขอดูดไปก่อนล่ะพี่
^^
ขอบคุณมากครับ
+ขายอะไหล่มอไซด์ 2 จังหวะทุกรุ่นมากมาย+
         อยากเห็นของดี ๆ ก่อนใคร 
แอดมาครับ  Facebook " ก้อง ขอนแก่น "

086-4552533        ( LINE )
063-6924081

hs6seg

ขอบคุณในความเอื้อเฟื้อครับ

"มีความสุขที่ได้เที่ยวบน มอไซค์คู่ใจ ถึงไม่สวยเหมือนของใคร แต่พาไปถึงปลายทาง"

GOOD MOON COMPUTER AND COMMUNICATION
ซ่อม อัพเกรด วางระบบ คอมฯ กล้อง CCTV

โอม

BERSERKS

ขอบคุณ มากครับพี่ สำหรับคู่มือ
เเต่พี่สุดยอดเล่นเเบบนี้เหมือนทำใหม่ทั้งคันเลย เสร็จเเล้วเอามาโชว์ มั่งนะครับ

surasit_574

ขอบคุณพี่หมูน้อย มากๆครับ สำหรับคู่มือ
พี่นี่สุดยอดจริงๆ นับถือ ในความตั้งใจของพี่มากๆ ทุ่มสุดตัว ผมก็อยากทำแบบพี่บ้างแต่ผมไม่มีตังค์
งานระดับเทพเลย

12-06-2010

วันนี้มีความคืบหน้าหลายอย่างครับ
1. ชุดเกียร์โยงตรงรุ่น NSR 150 ที่ผมได้มาก่อนหน้านี้ เป็นของ Yoshimura ซึ่งมีปีกฝั่งขาเกียร์เท่านั้นครับ
ตอนนี้ผมได้ ปีกบังปั๊มกระทุ้งเกียร์โยงฝั่งขาเบรค ของ NUI Racing มาเพิ่มครับ ราคา 300 บาท

หน้าตาแบบนี้

ตอนยังไม่มี

พอมีแล้ว ใส่ตรงนี้ครับ

2. ในที่สุดผมก็ได้ชุดเครื่องมือมาครบชุด ทั้งหัวถอดน๊อตล้อ ตัวตั้งโซ่ ครบทุกชิ้นครับ ราคา 429 บาท

3. ชิ้นที่ทำสีกลับมาแล้วครับ ศูนย์ส่งทำโดยใช้สีเบอร์ตรงของศูนย์ และอบสีครบขั้นตอน
มีเฟรม โปรอาร์ม ล้อ ฝาครอบเครื่อง กระบอกช๊อคอัพ แล้วก็อื่นๆร่วมๆยี่สิบชิ้น

ลองเอาสติ๊กเกอร์เทียบดูครับ เดี๋ยวต้องติดลงไป ดูแล้วสีไม่แตกต่างครับใช้ได้