Main Menu

สาวก yamaha rx- พูดคุยกันคับ

เริ่มโดย pakaho, พฤศจิกายน 12, 2011, 03:11:40 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Gok

.

ลองวิธีพื้นๆแบบผมไหมครับ ช่างข้างบ้านสอนผมมาอีกทีครับ

1.ถอดน๊อตหัวโช้คออกทั้งสองข้าง

2.กำเบรคหน้าแล้วค่อยๆกดลงไปตอนนี้ระวังน้ำมันโช้คจะล้นออกมา เพราะคุณบอกว่าโช้คของคุณแข็งไม่ค่อยยุบ

3.ถ้าล้นก็เอาผ้าขี้ริ้วซับไว้ กดลงไปจนกว่าโช้คยุบตัวสุด(กระบอกโช้คกับแผงคอล่างติดกัน) นั่นคือช่วงยุบตัวของโช้คลึกที่สุด

4.ค่อยๆดึงแฮนด์กลับขึ้นมาให้อยู่ในตำแหน่งเดิม แล้วค่อยเติมน้ำมันโช้คเพิ่มไปอีกข้างละ2ฝา ปิดน๊อต

bigcat

ครับผม จะลองทำคูครับ ขอบคุณมากครับ ได้ผลยังไงเดียวผมมาแจ้งให้ครับ

เบิร์ด ณ โซนรั่ว

อ้างจาก: bigcat เมื่อ ธันวาคม 04, 2012, 04:14:15 หลังเที่ยง
ครับผม จะลองทำคูครับ ขอบคุณมากครับ ได้ผลยังไงเดียวผมมาแจ้งให้ครับ
พี่ผมเองครับ พี่น้อง ยังไงฝากพี่ผมด้วยนะครับ
เบิร์ด ดอนเมือง ณ โซนรั่ว
0839166524///0806290060

"หน้าตาไม่เกี่ยว...อาศัยที่เปลี่ยวและกำลัง"

Gok

.

รับทราบครับคุณเบิร์ด ยินดีรับใช้ด้วยความเต็มใจครับ

.

bigcat

ดีขึ้นครับ นิ้มขึ้น ผมฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ กำลังทำ rxs อยู่ครับ

Gok

.

ครับยินดีด้วยครับ ยินดีต้อนรับครับ เย้ เย้ เย้ มีเพื่อนขี่RX เพิ่มขึ้นอีก1แล้ว พี่ๆ2stroke.ใจดีทุกคนครับ.

.

iloveconcord

อ้างจาก: Gok เมื่อ ธันวาคม 04, 2012, 03:55:06 หลังเที่ยง
.

ลองวิธีพื้นๆแบบผมไหมครับ ช่างข้างบ้านสอนผมมาอีกทีครับ

1.ถอดน๊อตหัวโช้คออกทั้งสองข้าง

2.กำเบรคหน้าแล้วค่อยๆกดลงไปตอนนี้ระวังน้ำมันโช้คจะล้นออกมา เพราะคุณบอกว่าโช้คของคุณแข็งไม่ค่อยยุบ

3.ถ้าล้นก็เอาผ้าขี้ริ้วซับไว้ กดลงไปจนกว่าโช้คยุบตัวสุด(กระบอกโช้คกับแผงคอล่างติดกัน) นั่นคือช่วงยุบตัวของโช้คลึกที่สุด

4.ค่อยๆดึงแฮนด์กลับขึ้นมาให้อยู่ในตำแหน่งเดิม แล้วค่อยเติมน้ำมันโช้คเพิ่มไปอีกข้างละ2ฝา ปิดน๊อต

พี่น้องครับ ถ้าเปลี่ยนน้ำมันโชคใหม่แล้วมันแข็ง แล้วมันมีโอกาสนิ่มลงไหมครับ หรือแข็งแบบตอนแรกตลอดเลย ครับ
แอบแซงเพราะแรงน้อย

Gok

.

คุณยุทธครับ ผมขอออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่ใช่ผู้รู้จริงข้อมูลของผมอาจคลาดเคลื่อนจากหลักความจริง

สิ่งที่ผมจะกล่าวต่อไปนี้คือ ผลจากการลองผิดลองถูกจากรถของผมเท่านั้นนะครับ

คือถ้ารถคุณยุทธเปลี่ยนน้ำมันโช้คใหม่แล้วยังแข็ง ไม่ทราบว่าคุณยุทธใส่น้ำมันโช้คในปริมาณเท่าไร

เอางี้ไหมเอาโช้คออกมาใหม่ถ่ายน้ำมันออกให้หมดแล้วประกอบตามเดิมไม่ต้องเติมน้ำมันนะ

แล้วคุณยุทธลองกดดูการยุบตัวของสปิงว่าปรกติไหม สปิงตายหรือล้าไหม ถ้าเด้งดึ๋งๆถือว่าปรกติ แต่ถ้าสปิงยุบตัวลงแล้วค่อยๆ

เด้งขึันนั่นแสดงว่าสปิงล้าแล้วเปลี่ยนเลย

ตรวจสปิงเสร็จต่อไปก็เป็นขั้นตอนการเติมน้ำมันโช้ค

2.กำเบรคหน้าแล้วค่อยๆกดลงไปจนกระบอกโช้คกับแผงคอล่างติดกัน นั่นคือช่วงยุบตัวของโช้คลึกที่สุด

3.เติมน้ำมันโช้คให้เต็ม แล้วค่อยๆดึงแฮนด์กลับขึ้นมาให้อยู่ในตำแหน่งเดิม

4.ปิดน๊อตหัวโช้คแล้วบีบเบรคขย่มโช้คดู โช้คจะนิ่มมาก

ต่อไปก็เป็นการตั้งโช้คเอาว่าจะเอาโช้คแข็งแค่ไหน โดยการถอดน๊อตหัวโช้คแล้วเติมน้ำมันข้างละเท่าๆกันทีละฝาปิดน๊อต ลอง

ขย่มถ้ายังนิ่มอีกก็เติมลงไปอีกทีละฝาข้างละเท่าๆกัน ทำไปเรื่อยๆจะกว่าเราจะได้ความนิ่มและแข็งตามที่เราต้องการ

ลองดูนะครับเอาใจช่วยครับ.

.

iloveconcord

รับทราบเลยครับพี่น้อง คืออาการมันคือโช๊คเด้งปกติน่ะครับนิ่ม แต่เวลาขับมันเหมือนสะท้านขึ้นแขน ดึ๊ก ดึ๊กๆเวลาเจอทางไม่เรียบ อะครับ กำลังสันนิฐานว่าอาจใส่น้ำมันเยอะไปหรือเปล่า่ เดี๋ยวลองทำใหม่ครับพี่ ขอบคุณครับที่น้องที่ให้คำแนะนำดีๆ :D
แอบแซงเพราะแรงน้อย

SWissLuzern

น้องใหม่ขอถามหน่อยครับ ตัวตุ๊กตาแฮนด์ แบบนี้ซื้อที่ไหนครับ ขอโทษเจ้าของด้วยคับ

a๊of

สอบถามหน่อยครับ.. พึ่งได้ RX 100 กำลังจะปั้น

ไม่ทราบว่า บังโคลนหลังRX 100 จะเปลี่ยนใส่ บังโคลนแบบรุ่นนี้ได้ไหมครับ(แบบที่มีไฟเบรคติดกับบังโคลน) หรือพอจะหาของรุ่นไหนมาใส่ได้บ้าง

พอดีอยากถอดเหล็กกันตกออก ชอบแนวแบบประมาณนี้อะครับ จะปาดเบาะให้เล็กลง

ขอยืมรูปหน่อยนะครับ

Gok

.
คุณSWissLuzern ครับ เป็นของแต่งสมัยโน้นนน20กว่าปีแล้วครับ ถ้าจะหาตอนนี้ท่าจะยากครับ ลองสั่งโรงกลึงให้ทำแบบนี้ได้เลยครับส่วนตัวโลโก้หรือตัวหนังสือเค้าจะใช้เลเซอร์ยิงได้เลยครับ จะเอาแบบไหนสั่งได้เลย

คุณa๊of ครับ บังโคลนหลังไม่ต้องถอดครับถอดแค่กันตก+ไฟท้ายก็พอครับ เพราะเหมือนกันครับ เบาะก็แค่เอาไปปาดตามแบบฉบับที่เราชอบครับ ลองดูภาพตย. ก่อน

ขออนุญาตท่านเจ้าของรถด้วยครับ เพื่อเป็นตย. ให้น้องๆเท่านั้นครับขอบคุณครับ.

แต่พี่ว่าแต่งแบบนี้ไปเลยแนวดีพี่ชอบ.

.

a๊of

อ้างจาก: Gok เมื่อ ธันวาคม 07, 2012, 05:09:23 หลังเที่ยง
.
คุณSWissLuzern ครับ เป็นของแต่งสมัยโน้นนน20กว่าปีแล้วครับ ถ้าจะหาตอนนี้ท่าจะยากครับ ลองสั่งโรงกลึงให้ทำแบบนี้ได้เลยครับส่วนตัวโลโก้หรือตัวหนังสือเค้าจะใช้เลเซอร์ยิงได้เลยครับ จะเอาแบบไหนสั่งได้เลย

คุณa๊of ครับ บังโคลนหลังไม่ต้องถอดครับถอดแค่กันตก+ไฟท้ายก็พอครับ เพราะเหมือนกันครับ เบาะก็แค่เอาไปปาดตามแบบฉบับที่เราชอบครับ ลองดูภาพตย. ก่อน

ขออนุญาตท่านเจ้าของรถด้วยครับ เพื่อเป็นตย. ให้น้องๆเท่านั้นครับขอบคุณครับ.

แต่พี่ว่าแต่งแบบนี้ไปเลยแนวดีพี่ชอบ.

.

ขอบคุณมากเลยครับ สำหรับคำแนะนำครับ

ถามต่ออีกหน่อยนะครับ ถ้าถอดกันตก แล้วไฟท้ายกับไฟเลี้ยว จะยึดอย่างไรดีครับ 

ไฟท้ายเดิมมันยึดไว้กับกันตกอะครับ  ถามมากหน่อยนะครับ พอดีมือใหม่อะครับ รบกวนหน่อยนะครับ

Gok

.

ถอดได้เลยครับ ยกออกไปทั้งยวงเลย แล้วเราก็ไปหาไฟท้าย+ไฟเลี้ยวที่เราชอบมาใส่

ไฟท้ายถ้ามาทั้งขายึดเราก็เจาะรูร้อยน๊อตใส่ได้เลย ถ้าไม่มีขายึดมา เราก็หาขายึดใส่เองถ้าหาไม่ได้บอก เดี๋ยวพี่จัดให้

ส่วนไฟเลี้ยวดูภาพตย. ข้างบน(ขาวโครงแดง) ที่โครงรถจะมีรูให้เราร้อยน๊อตได้ครับ ลองดู+ดัดแปลงเอานะ พี่เอาใจช่วย.

.

a๊of

อ้างจาก: Gok เมื่อ ธันวาคม 07, 2012, 06:04:51 หลังเที่ยง
.

ถอดได้เลยครับ ยกออกไปทั้งยวงเลย แล้วเราก็ไปหาไฟท้าย+ไฟเลี้ยวที่เราชอบมาใส่

ไฟท้ายถ้ามาทั้งขายึดเราก็เจาะรูร้อยน๊อตใส่ได้เลย ถ้าไม่มีขายึดมา เราก็หาขายึดใส่เองถ้าหาไม่ได้บอก เดี๋ยวพี่จัดให้

ส่วนไฟเลี้ยวดูภาพตย. ข้างบน(ขาวโครงแดง) ที่โครงรถจะมีรูให้เราร้อยน๊อตได้ครับ ลองดู+ดัดแปลงเอานะ พี่เอาใจช่วย.

.

อ๋อ เข้าใจแล้วครับ ไฟท้ายใช้ขายึดบังโคลนนี่เอง

คิดว่าต้องซื้อแบบบังโคลนรุ่นที่มีไฟ

ขอบคุณมากครับ ได้แนวทางและ ยังไงถ้าหาของไม่ได้จะรบกวนอีกทีนะครับพี่

ปล.ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคับ  ผมอยู่สมุทรสาคร

Gok

.

ครับลองเลือกแบบที่เราชอบ ผมขอเอาแบบเพื่อนๆมาเป็นแนวทางครับรุ่นนี้ฮิตที่สุดครับแต่ราคาก็อ่ะนะ

หรือจะเอาแบบผมก็ได้ เราชอบแบบนี้อ่ะ ถูกดีด้วย 85฿เอง

แบบนี้หาซื้อง่ายหน่อย85฿เหมือนกัน

SWissLuzern

อ้างจาก: Gok เมื่อ ธันวาคม 07, 2012, 05:09:23 หลังเที่ยง
.

.

ขอบคุนครับพี่  แล้วถามพี่ๆหน่อยครับว่าฝาสูบ RXZ ใส่ RXS-RXK ได้ป่าว ไม่มีปัญญาซื้อฝาDTครับ ถ้าใส่ได้เรื่องหัวเทียน ซื้อง่ายเลย เพราะเดี๋ยวนี้บางร้านไม่เก็บเกลียวสั้น ซื้อเกลียวยาวง่ายกว่า
ขอบคุนคร๊าบบบ

Tann Mighty

เออ กะจะหาโฆษณาเก่าๆดูเกี่ยวกับหัวกระทู้ซะหน่อย ดันไปเจอโฆษณา มอเตอร์ไซคื สุดฮิตตอนวัยรุ่น

ตอนออกมาใหม่ๆฮิตทั่วเมือง

Gok

.

SWissLuzernครับ จะใส่ฝาแซดทำไมครับขอถามก่อน ฝาคอร์ดดีกว่านะครับ ถ้าจะเอาสวยงามแค่เอาไปปัดเงาก็เวิล์คสุดๆแล้วครับ อย่าไปคิดมากว่าต้องฝาโน้นฝานี้ แค่ฝาเดิมๆเราจัดสภาพให้ดีดีแค่นี้ก็เทห์ได้ไม่อายใครครับ.

คุณโต้งครับ เรื่องที่เราคุยกันผมโอเคนะครับ แต่ขอเวลาสักระยะนึงนะครับ ว่าแต่โฆษณาแจ๋วจริงมองเห็นภาพอดีตเลยพอมีสักคันไหมครับ.

.

Tann Mighty

[quote author=Gok link=topic=50131.msg1685325#msg1685325 date

คุณโต้งครับ เรื่องที่เราคุยกันผมโอเคนะครับ แต่ขอเวลาสักระยะนึงนะครับ ว่าแต่โฆษณาแจ๋วจริงมองเห็นภาพอดีตเลยพอมีสักคันไหมครับ.

.
[/quote]

เรื่องของ Okครับผมจะเก็บไว้ให้. Sprinterไม่มีครับแต่ตอนวัยซ่าเคยแอบเอาของพี่ไปขี่เล่น