Main Menu

ชุดไฟซ๊อตต NSR ตากลม + ปัญหา RC Value

เริ่มโดย NovaScraper, พฤศจิกายน 14, 2012, 12:23:22 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

NovaScraper

คือว่า ต่อแบตรถครับ(แบตเต็มๆแรงๆด้วย) ตอน ปิด ไฟรถ เป็นปกติ [ดูจากไฟเขียว เกียร์ว่าง]

พอเปิดไฟรถ แล้วไฟเรือนไมล์ก็ไม่ติด เหมือนมันซ๊อต [ไฟเขียว เกียร์ว่างก็หรี่ลงเหมือนไฟอ่อน]

บางที ติดๆดับๆ (ไฟเรือนไมล์ หนะครับ) น่าเกิดจากสายไฟตรงไหนบ้าง อ่ะครับ (คิดว่ามันน่าจะสปาร์คกัน หรือขาดใน)

---------------------------------------

อีกปัญหาครับ

ปิดOff[Off-run] ก่อนแล้ว พอหมุน เซอร์โวเล่นๆ [ให้วาล์วเปิด] แล้วก็เปิดRun ให้วาล์วคืนหมุนกลับที่เดิม

วาล์วมันหมุนช้ามากครับ สายดีงวาล์ว ก็เปลี่ยนใหม่แล้วแล้ว เหมือนว่าแบตอ่อน (ทั้งๆที่ แบตแรง ใหม่ 12V5Ah ด้วย)

พอเบิ่ลเครื่องที่ 2000-4000 เปิดบ้างไม่เปิดบ้าง [ตัวเปิดปิด วาล์วก็ล้างแล้ว ถอดมาล้าง]

pomchelsea

sarawutch

ขั้วแบตหลวมหรือปล่าวครับ
รอท่านอื่นอีกทีด้วย
NSR 150 RR ปี 96 เดิมๆ เติม E20 คาร์บูเดิม นมหนู 138 เดินเบา 45 เข็มล็อก 3

chmphon

อาการนี้ผมเคยเป็นครับ ไฟหน้าลองเช็คสายไฟตั้งแต่ขั้วไปถึงฟิวดูครับอาจจะโดนแมลงแทะ ต่อมาเช็คที่ปุ่มสวิทไฟสูงต่ำดูครับโดยการถอดน๊อต2ตัวแล้วลองเปิดไฟแล้วกดดูว่าหน้าสัมผัสโดนกันไหม ส่วนRC ให้เช็คที่ตัวมอเตอร์เซอโวโดยตรงก่อนครับ ตรงนี้ไม่เกี่ยวไฟอ่อนนะครับแล้วค่อยไปเช็คที่กล่องควบคุมเซอร์โวอีกทีอาจจะหากล่องอีกตัวมาลองครับ

กุ๊ก ๆ คับ

ปกติไฟช๊อต ฟิวส์จะขาด นะ

แต่ถ้าอาการแบบนี้ เช็ค เซอร์โว  และ RC ว่า มันมีเขม่า เยอะหรือเปล่า
ขุนแผนเมืองสุพรรณ..
เบอร์ ติดต่อ 081-557-3097 , 081-404-1714

bestcom

ตอนได้มาครั้งแรกรถผมก็มีปัญหาระบบไฟ  :-*
รื้อระบบไฟออกมาเช็กทีละจุด ดีทีสุดครับ  :D

Tong_2T_150

เอาของผมนะ...!
อาการ...ไฟเรือนไมล์ติดๆดับๆ...สายไฟใต้เรือนไมล์ ตรงจุดที่มันแยกไปยังหลอดต่างๆ
มันจะย้ำใว้ด้วยทองแดง แล้วบล้านซ์แยกออก มันโดนขี้เกลือ(สนิมทองแดง)กัดขาด
ตัดออกแล้วบัดกรีใหม่ก็หายครับ
................

เซอร์โว ถ้าเราหมุนเล่นไปที่ตำแหน่งใดๆ พอเปิดสวิทช์กุญแจหรือสวิทช์RUN-OFFไปที่RUN กล่องมันจะสั่งให้มอเตอร์เซอร์โว รีเซ็ตตำแหน่งRC-Valveใหม่อัตโนมัติ ไปที่ตำแหน่งที่ถูกต้อง
จะหมุนกลับค่อนข้างเร็ว...แว๊ดดด...! แต่ของจขกท.นี่ รุสึกว่าจะงานงอก..!
...แบตฯ....ดิ้นรนหามาใส่กันจังเลยแบตเตอรี่ 5Ahเนี่ย ตัวเลขเยอะมันไม่ได้หมายความว่ามันจะเวิร์ค แต่ในทางตรงกันข้าม ไปเพิ่มภาระให้ระบบไฟมากกว่า (อันนี้ขอบ่นหน่อย อย่าเคืองผมนะ)
เอาแบตฯของเดิมสแตนด์ดาร์ดน่ะ เวิร์คสุดแล้ว โรงงานผลิต+วิศวกรเขาคิดละเอียดรอบคอบและลงตัว กว่าที่เรา(คิดไปเอง)เยอะครับ
...เข้าเรื่องต่อ(บ่นเป็นชายวัยทองมาเยอะแล้ว) กล่องเซอร์โว...เสีย-ไม่เสีย เจ๊ง-ไม่เจ๊ง...! งานนี้ต้องรบกวนเพื่อนในกลุ่มลองใส่ดู ชัวร์สุด

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

NovaScraper

อ้างจาก: Tong_2T_150 เมื่อ พฤศจิกายน 14, 2012, 08:16:03 ก่อนเที่ยง
เอาของผมนะ...!
อาการ...ไฟเรือนไมล์ติดๆดับๆ...สายไฟใต้เรือนไมล์ ตรงจุดที่มันแยกไปยังหลอดต่างๆ
มันจะย้ำใว้ด้วยทองแดง แล้วบล้านซ์แยกออก มันโดนขี้เกลือ(สนิมทองแดง)กัดขาด
ตัดออกแล้วบัดกรีใหม่ก็หายครับ
................

เซอร์โว ถ้าเราหมุนเล่นไปที่ตำแหน่งใดๆ พอเปิดสวิทช์กุญแจหรือสวิทช์RUN-OFFไปที่RUN กล่องมันจะสั่งให้มอเตอร์เซอร์โว รีเซ็ตตำแหน่งRC-Valveใหม่อัตโนมัติ ไปที่ตำแหน่งที่ถูกต้อง
จะหมุนกลับค่อนข้างเร็ว...แว๊ดดด...! แต่ของจขกท.นี่ รุสึกว่าจะงานงอก..!
...แบตฯ....ดิ้นรนหามาใส่กันจังเลยแบตเตอรี่ 5Ahเนี่ย ตัวเลขเยอะมันไม่ได้หมายความว่ามันจะเวิร์ค แต่ในทางตรงกันข้าม ไปเพิ่มภาระให้ระบบไฟมากกว่า (อันนี้ขอบ่นหน่อย อย่าเคืองผมนะ)
เอาแบตฯของเดิมสแตนด์ดาร์ดน่ะ เวิร์คสุดแล้ว โรงงานผลิต+วิศวกรเขาคิดละเอียดรอบคอบและลงตัวแล้ว กว่าที่เรา(คิดไปเอง)เยอะครับ
...เข้าเรื่องต่อ(บ่นเป็นชายวัยทองมาเยอะแล้ว) กล่องเซอร์โว...เสีย-ไม่เสีย เจ๊ง-ไม่เจ๊ง...! งานนี้ต้องรบกวนเพื่อนในกลุ่มลองใส่ดู ชัวร์สุด

โอ้เพิ่มเติมครับ พอไฟ ไฟเรือนไมค์ด้บ ไฟเกียร์ว่างก็หรี่ลง แล้วก็รอบรถก็ตกลง ด้วย

NovaScraper

อ้างจาก: chmphon เมื่อ พฤศจิกายน 14, 2012, 04:43:16 ก่อนเที่ยง
อาการนี้ผมเคยเป็นครับ ไฟหน้าลองเช็คสายไฟตั้งแต่ขั้วไปถึงฟิวดูครับอาจจะโดนแมลงแทะ ต่อมาเช็คที่ปุ่มสวิทไฟสูงต่ำดูครับโดยการถอดน๊อต2ตัวแล้วลองเปิดไฟแล้วกดดูว่าหน้าสัมผัสโดนกันไหม ส่วนRC ให้เช็คที่ตัวมอเตอร์เซอโวโดยตรงก่อนครับ ตรงนี้ไม่เกี่ยวไฟอ่อนนะครับแล้วค่อยไปเช็คที่กล่องควบคุมเซอร์โวอีกทีอาจจะหากล่องอีกตัวมาลองครับ

เดี๋ยวช่วงเลิก เดี๋ยวค่อยไปตรวจสอบครับ

อ้างจาก: กุ๊ก ๆ คับ เมื่อ พฤศจิกายน 14, 2012, 08:01:15 ก่อนเที่ยง
ปกติไฟช๊อต ฟิวส์จะขาด นะ

แต่ถ้าอาการแบบนี้ เช็ค เซอร์โว  และ RC ว่า มันมีเขม่า เยอะหรือเปล่า

เขม่า ไม่มีครับ เสื้อเบิกใหม่ แต่ฝานำไปเซาะโอริง

อ้างจาก: bestcom เมื่อ พฤศจิกายน 14, 2012, 08:03:27 ก่อนเที่ยง
ตอนได้มาครั้งแรกรถผมก็มีปัญหาระบบไฟ  :-*
รื้อระบบไฟออกมาเช็กทีละจุด ดีทีสุดครับ  :D

อ่อครับ จะลองไล่ดูละกัน