Main Menu

+++ งานเข้าอีกแล้ว ขอคำแนะนำหน่อยครับ ระบบไฟไม่ติดเลยทั้งคัน เหมือนไฟไม่พอทั้งๆ

เริ่มโดย coppermine, ตุลาคม 25, 2012, 10:36:15 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

coppermine

พอดีผมมี KR SSR ตัวที่มีกล่องไฟครับ ผมเปลี่ยนแบต 5 แอมป์ เข้าไปใหม่ แต่ว่ารถคันนี้ผมซื้อต่อมาอีกที ไฟหน้ารถเป็นไฟซีนอล ที่มันสว่างๆ อะครับ ที่นี้ผมเข้าใจว่าไฟหน้ามันน่าจะกินไฟจนแบตหมด แต่ว่าผมสังเกตว่า ถ้าติดเครื่องรถเอาไว้ เหมือนไฟจะพยายามชาร์จเข้าแบต (ผมคิดเอาเองนะครับ) แต่ถ้าผมบิดคันเร่ง แสงไฟที่หน้าปัดไมล์มันเหมือนวูบๆ ไป แต่ว่าถ้าปล่อยเดินเบาไฟจะสว่างกว่า ไม่แน่ใจว่าผมควรจะตรวจสอบตรงไหนได้บ้างครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

๑๒๓๔

ตรวจตรงไฟหน้านั่นแหละ ปิดไฟ หรือเอาออกไป แล้วเอาไปขับปรกติ

ดูว่าไฟชาร์จรึเปล่า

ผมคือใคร...?

coppermine

วันนี้ผมได้ลองเอาแบตใหม่ที่พึ่งซื้อมาได้แค่สองวันไปทำการชาร์จไฟใหม่ที่ร้าน ทดสอบที่ร้านหลังจากชาร์จว่าสามารถใช้งานได้ แต่ว่าพอเอามาต่อกับรถ แล้วบิดกุญแจไม่มีไฟที่หน้าปัดไมล์เลย ลองสตาร์ทรถก็ติดปกติ หน้าปัดมีไฟอ่อนๆ ขึ้น ไฟเลี้ยวเปิดแล้วไม่กระพริบจะติดค้าง แตรกดไม่ติด วอร์มเครื่องซักพัก หน้าปัดไมล์มีแสงสว่างมากขึ้น ผมลองเบิ้ลเครื่อง แสดงที่หน้าปัดไมล์กับวูบลง เหมือนว่าบิดคันเร่งแล้วมันดูดไฟไปใช้งาน ทดลองขี่จากที่บ้านโดยไม่ได้เปิดไฟหน้า ไฟเลี้ยวเลย มาถึงที่ทำงานก็เหมือนกับว่าในแบตเหลือไฟอยู่นิดเดียว อาการลักษณะอย่างงี้ควรแก้ไขที่ไหนดีครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

@@TaJung@@

เอาไฟ XENON ออกซะ แล้วกลับมาใช้ไฟแบบธรรมดาดูก่อน  ถ้าใช้งานได้ปกติ  ปัญหามันก็อยู่ที่ไฟมันไม่พอที่จะใช้กับไฟ XENON นั่นล่ะ

ไฟมันจะชาร์จเข้าแบตได้ รอบเครื่องต้อง 5000 รอบมันถึงจะชาร์จได้เต็มที่ เพราะระบบมันชาร์จแบบเฟสเดี่ยว  ไม่เหมือนของ NSR ที่ชาร์จแบบ 3 เฟส
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

JO WANGPONG

coppermine

พี่ครับ ผมรบกวนอีกครั้งครับ คือว่า ไฟซีนอล ถ้าผมเปลี่ยนเอาแบบธรรมดามาใช้งาน ผมเปลี่ยนแค่ตัวขั้วหลอด + หลอดไฟธรรมดา หรือว่า เปลี่ยนเฉพาะตัวหลอดอย่างเดียวได้เลย คือ รถคันนี้ผมซื้อต่อมาอีกทีครับ ผมก็ไม่เคยแกะพวกไฟหน้าซะด้วย

ผมได้ลองอ่านจะหลายๆ กระทู้ เห็นมีพูดถึงแผ่นชาร์จ เสื่อม ไม่ทราบว่า แผ่นชาร์จถ้าเสื่อม ราคาของมันเท่าไหร่ครับ และเวลาเปลี่ยนจะเหมือนกับการปลดปลั๊กดึงออกแล้วใส่ของใหม่เข้าไปแทนหรือเปล่าครับ

Franesae

แผ่นชาร์จท่านน่าจะไปแล้วครับ จัดแผ่นชาร์จซักอันครับ
นาย เทพรัตน์   จันทะโส
ธนาคารกสิกรไทย สาขา หนองฉาง จ.อุทัยธานี
เลขที่บัญชี  216-2-35949-8
โทร 086-8182530   087-7476595

GOLF rr ขาว

ถ้าจะให้ดีก็ถ่ายรูปมาให้ดูด้วยนะครับไม่แน่ใจว่าใส่xenonแบบหลอดหรือใส่แบบกล่อง ถ้าแบบหลอดเปลี่ยนหลอดอย่างเดียวก็ใช้ได้ครับถ้าแบบกล่องต้องรื้อกันเยอะเลย
อาการเร่งแล้วไฟวูบผมว่าแผ่นชาร์จท่านกลับบ้านเก่าไปแล้วละครับ แล้วอีกอย่างถ้าผมจำไม่ผิดkrมันจ่ายไฟหน้าจากคอล์ยแสงสว่างโดยตรงนะครับ ถ้าเจ้าของเดิมไปแปลงระบบให้มันจ่ายผ่านแบต ทั้งแบตทั้งแผ่นชาร์จพังแน่ๆครับ

อยู่อ่อนนุช46 ตรงข้ามห้างซีคอนครับ Tel.086-3534413
เลขที่บัญชี 232-4-41061-8 ครรชิต สวัสดิ์ศรี
บัญชีออมทรัพย์ ธนาคารกรุงเทพ สาขาซีคอนสแควร์

http://www.pantipmarket.com/mall/nutmotoparts/

<< ZenSoNic >>

coppermine

เรียน พี่ๆ ทุกท่านครับ
ผมไปถอดออกมาดูแล้วครับ ไฟหน้ารถเหมือนมันวิ่งผ่านกล่องสี่เหลี่ยมที่ไม่ใช่กล่องไฟ และมีสายไฟสีแดงที่แบตเพิ่มขึ้นมาอีกเส้นนึงครับ โดยปลอกทองแดงเอาไว้แล้วก็ขันเข้ากับขั้วบวกของแบต ที่นี้อาการมันชวนให้งง เมื่อเช้าว่าจะไปหาซื้อแผ่นชาร์จมาเปลี่ยน แต่แถวบ้านไม่มีร้านไหนขายแผ่นชาร์จ KR เลย ก็ไม่ได้เปลี่ยน ช่วงเที่ยงขี้ไปทำธุระแถวบ้าน เสียบกุญแจ บิดไปที่ ON หน้าปัดไม่โชว์อะไรเลยนะครับ มืดสนิท แล้วสตาร์จก็เข้าสู่อาการเดิม กลางวันผมไม่ได้เปิดไฟหน้ารถนะครับ กำลังจะขี่กลับบ้านบิดกุญแจที่นี้ สว่างเหมือนเดิมทุกอย่างดีใจมากนึกว่ามันหายป่วยได้เอง

ที่นี้ผมกำลังสงสัยแบบเดาๆ นะครับว่า มันจะเกี่ยวกับ Switch Off Run ตรงประกับคันเร่งหรือเปล่า เพราะว่ารถคันนี้เปิดไฟหน้าก็ไม่เหมือนรถชาวบ้านเหมือนว่ามีการแปลงให้ไฟสูง ไฟต่ำ มาเป็นสวิชต์เปิดปิดไฟหน้าแทน ขนาด Off run ยังต้องกดสลับ Off=ON , ON=off เลยครับ พี่ๆ ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ ขอความรู้จากพี่ๆ หน่อย ปวดหัวจริงๆ

tae_cbr_dragster

ระบบไฟซีนอล เป็นแบบใช้กล่องถูกต้องไหมคับ งั้นพี่ชายลองเอาสายไฟสีแดงที่เข้ากล่องไฟซีนอลออกดูนะคับ รวมไปถึงขั่วกราวด์สายดีดำ เอาออกเท่านั้นก่อน แล้วลองขี่ใช้งานดู ถ้าหากอาการดังกล่าวไม่กลับมาอีก ก็ถอดทิ้งไปได้เลยคับ แล้วหาร้านเดินไปดีๆสักร้านคับ ทำระบบไฟส่องสว่างให้กลับมาเป็นแบบเดิมๆ

จำหน่าย กล่องไฟแต่ง
KR SER VICTOR ZX LS DASH CBR SONIC WAVE125
Tel.080-604-3793